MAPITIO YA SERA
MPYA YA MAENDELEO YA VIJANA 2019
1.0 UTANGULIZI
Utafiti wa Hali halisi ya Vijana nchini wakati wa kufanya mapitio ya Sera ya Taifa ya
Maendeleo ya Vijana ulifanywa katika Mikoa 12, Dar es Salaam, Mwanza, Tabora,
Kigoma, Simiyu, Mara, Dodoma, Arusha, Kilimanjaro, Morogoro, Pwani, Mtwara and
Lindi. Utafiti ulilenga kundi la vijana wa umri wa miaka 18-35 na ulihusisha Maofisa
kutoka Sekretariate ya Mikoa na Serikali za Mtaa na kutoka taasisi za vijana za kitaifa
na kimataifa, taasisi za mafunzo na taasisi nyingine zinazoendesha programu mbali

mbali za vijana.

Maeneo takribani 7 yalifanyiwa utafiti kupitia mahojiano (structured interview) na
majadiliano katika makundi (focus group discussion).masuala yaliyohusishwa ni

pamoja na:

¢ Uelewa na Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana ya 2007 kwa vijana na jamii
kwa ujumia

e Uhusiano wa shughuli za maendeleo ya vijana na sekta nyingine kama vile
Elimu, Ajira, Afya, Kilimo, Viwanda, Madini, Utalii, Utamaduni na Michezo,
Sayansi na Tekinologia na Uwezeshwaji wa Vijana

¢ Changamoto zinazowakabili vijana
e Athari za Sayansi na Tekinologia kwa Maendeleo ya Vijana
¢ Mapungufu ya Kisera (policy gap)

e Wadau wengine wanaojihusisha na masuala ya vijana kuhusishwa katika
Sera Mpya ya Maendeleo ya Vijana

o Mustakabali wa baadaye wa kuboresha Sera ya Taifa ya Maendeleo ya
Vijana

2.0 JEDWALI LA UTAFITI WA HALI HALISI NA SERA YA TAIFA YA MAENDELEO YA
VIJANA YA MWAKA 2007

; NA | HOJA KWENYE ENEO KATIKA | KIFUNGU | MCHANGO WA  MAONI YA |
| HALI HALISI SERA MPYA YA KATIKA ; WADAU - SERIKALI |
i (SITUATIONAL MAENDELEO YA | SERA \ -
ANALYSIS) VIJANA ‘ MPYA YA ;
: . MAENDEL ‘
| |  EOYA
g . VIJANA I ]
1 Kutokuwepo kwa | Sera imezingatia | 1.2.4 Serikali iweke | serikali
uhusiano wa moja | umuhimu wa | mfumo mzuri wa | itaweka
kwa moja na kuhuishwa kwa ’ uratibu wa mfumo wa
uratibu wa | masuala ya vijana | _LUratibu
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| shughuli za (youth shughuli za utakaowezes |
; ' maendeleo ya mainstreaming) vijana ha ofisi |
! | vijana na sekta | katika sera na | kusimamia
| ' nyingine mipango ya sekta | Kuwepo kwa masuala ya
i | zinazojihusisha na | mbali mbali aidha dawati la vijana | Vijana
| maendeleo ya i kuwepo na uratibu katika wizara, yanayofanyw |
' vijana. Aidha mzuri wa masuala taasisi ili a na sekta
- kuhuishwa kwa ya vijana kupitia | kufanya nyingine kwa
' masuala ya vijana I Ofisi ya Waziri ‘ shughuli za kushirikiana |
_ ' katika sera na Mkuu ambayo vijana kwa | na
? ' mipango ya sekta | inadhamana na ufanisi zaidi | TAMISEMI
l’ ' na mipango ya masuala ya ] }
|  serikali za mitaa Maendeleo ya |
1 ' (local government) | Vijana | L
| ' Maelekezo ya Sera imezingatia | 1.1.1 Makundi mbali 1N_Serikali kwa
| - utekelezaji wa makundi mbali ‘ mbali ya vijana | kushirikiana
- shughuli za vijana | mbali ya vijana | yabainishwe na Wadau
yalikuwa ikiwa ni pamoja na kulingana na | itahakikisha
- yakifanyika kwa vijana wenye | hali yake na makundi
' mtazamo wa vijana | ulemavu, vijana ! yahudumiwe mbalimbali ya |
' kuwa kundi wasomi, na vijana | kulingana na vijana
- moja(hetereogono | walio katika ! ' mahitaji yao yanahudumiw
| us group), hivyo mazingira ' a kulingana
- ushirikishwaji wa hatarishi. ' na hali yao
" makundi yote ya | Kutambulika kwa | na mahitaji
' vijana ikiwa ni ! vijana kulingana | yao
' pamoja navijana | na makundi na
| ' wanaojihusisha na ‘ mahitaji yao na | }
| - ukahaba, vijana | kuongeza wigo wa ‘
| - wanaotumia dawa | kuwafikia vijana |
| - za kulevya (key | wote hata wale |
‘ ' population) | walio pembezoni |
| | (watindiga, |
] wahadzabe) |
'3 | Huduma rafikiza | Sera imezingatia | 1.2.8 Kuwepo na Serikali |
| kiafya zinazomjali | uimarishaji katika mkakati na itaendelea |
; ' kijana na hakiya | utoaji wa huduma ufuatiliaji ili kushirikiana |
1 - afya ya uzazi kwa | rafiki kwa vijana | kuhakikisha na wadau na |
| ‘vijana katika mahospitali | huduma rafiki sekta husika
; | na kuwashirikisha | zinazomjali kuharakisha
| | vijana kwa | ' kijana upatikanaji
| | kuwapatia elimu ya | | zinapatikana wa Huduma
| | afya ya uzazi. katika hospitali | rafiki |
| Kuongezeka kwa na vituo vya zinazomjali |

elimu ya afya ya
uzazi kupitia
majukwaa na
mikusanyiko ya
vijana aidha

za kiafya kupitia
mitandao na
vyombo vya habari

matumizi ya taarifa |

afya mijini na
vijijini

Uwepo udhibiti
ya magonjwa
yanayoambukiz
ana
yasiyoambukiza

' kwa vijana

| kijana katika
hospitali zote
mijini na |
vijijini aidha
kuendesha
elimu ya afya
ya uzazi kwa
vijana ikiwa ni
pamoja na |




na mitandao ya | Suala la | huduma za
kijamii, elimu na | matumizi ya | ushauri |
ushauri nasaha ' dawa za ' nasaha kwa |
kwa vijana kuhusu kulevya | vijana
magonjwa na ziwekewe |
UKIMWI, matumizi programu na \ |
- ya dawa za udhibiti wa |
| kulevya na kuwepo kutosha ‘
kwa vituo vya : ‘
kuwarekebisha Mafunzo ya afya | |
vijana y a uzazikwa | |
(rehabilitation and | vijana yatolewe |
sober house) kuanzia ngazi ‘ ‘
ya famiiana | |
mashuleni | ‘
Elimu, Mafunzo na | Sera imezingatia 1.2.8 Elimu rasmi na | serikali kwa
Maendeleo ya eneo hili kwa isiyo rasmi | kushirikiana
Ujuzi kuboresha eneo la izingatiwe katika | na sekta ya
upungufu(gap) malezi na ‘ Elimu, vyuo
| ambapo vijana makuzi ya | vya
| | wanaomaliza shule vijana aidha | Ufundi(VETA) |
! wanabhitaji mitaala ya Elimu | na
kupatiwa ujuzi ili ipitiwe ' kuimarisha
waweze kujiajiri | kuhakikisha } mafunzo ya
vijana vijana | ujuzi kwa
wanaomaliza elimu wanapatiwa vijana
ya juu hawana elimu bora
ujuzi wa kuweza inayowawezesh
kujiajiri | a kupata |
wamekuwa s maarifa na |
wakisoma zaidi | kupata ujuzi wa |
elimu ya nadharia kujiajiri | '
siyo ya vitendo. mamalizapo | |
Aidha kutokuwepo masomo ‘ |
kwa programu za ‘ |
ujasiriamali na ;
elimu ya stadi za 1 !
maisha katika | |
mitaala ya | i
elimu.mkazo katika | ‘
sekta isiyo rasmi, |
kuimarishwa kwa | '
vyuo vya Ufundi | !
Stadi na ‘ |
urasimishaji wa |
ujuzi na mafunzo. ‘ ‘ |
Kazini (internship | | |
and | i
apprehentenship). | ]
Tafsiri ya kijana Sera imezingatia 11 | Programu ' Tafsiri ya
(15-35) tafsiri ya kijana ! zinazowaendele ‘ kijana (15- |
kutokana na | za vijana 35)
kuwepo kwa tafsiri kulingana na itaendelea |




] mbali mbali | | tafsiri ya kijana | kutumika |
kulingana na zizingatiwe ili kutokana na
| ‘ mandate ya taasisi kuhusisha | umuhimu wa
| | husika, kundi la makundi yote ya | kundi hili
‘ ‘ | vijana vijana aidha aidha tafsiri
‘ ‘ | wanalohudumia. sheria ziangalie | mbali mbali
| ‘ ' Aidha tafsiri tafsiri ya kijana | zitaendelea
1 zinazotolewa na ill kuondoa kutumika
i Umoja wa Mataifa mkanganyiko na | kulingana na
na hali halisi ya athari za kijamii | wigo wa
| | vijana katika nchi mfano sheria ya | utekelezaji
| |  yetu kulingana na Ndoa 1977 wa sekta
| utekelezaji wa ' husika
shughuli za
' maendeleo ya ] | | |
| vijana (15-35). ; ‘
| ' Utoaji wa mikopo | Sera imezingatia | 1.2.11 ' Kuwepo kwa serikali |
; | yenye masharti suala hili ili | | uratibu mzuri wa | itaendelea |
| ' nafuu kwa vijana kuwawezesha | mfuko inayotoa | kuratibu |
; i vijana kwa kuwapa mikopo kwa mifuko mbali
| mitaji kwa ajili ya vijana mbali !
| shughuli zao za | | inayosaidia |
| kiuchumi na g | Masharti ya vijana kupata
| kijamii. Sera ' . mikopo kwa mitaji na
| imeweka ' ' vijana kupitia - mifuko hiyo
| mazingira mazuri | ' mifuko na itakuwa na |
| ya ushiriki wa i mabenki masharti
_ ‘ vijana katika ' yaangaliwe ili nafuu
L shughulli za kilimo | kuhakikisha
| kama eneo { 1 vijana wote wa |
| muhimu la \ [ mijini na vijijini 1
' kukabiiana na ‘ - wananufaika na 1
umaskini wa kipato | ' mikopo hiyo 1
na kutekeleza | |
- mkakati wa kiimo ' Vijana 1
. kwa vijana aidha | ' wasiozingatia }
| kupitia Mfuko wa l masharti ya |
| i Maendeleo ya | ' mikopo kwa i
| Vijana na mifuko | | mitazamo ya j
- mingine kama kiitikadi !
| Mfuko wa Rais | wachukuliwe §
Mfuko wa Taifa wa | hatua kwani |
Uchumi(NEEC) na ' wanawakosesh '
fedha za mapato | | a vijana \
ya ndani asilimia | | wengine fursa i
| 10 zinazotengwa | | ya mikopo
; kwa vijana, ; kuendesha l
! wanawake na | | shughuli zao |
i wenye ulemavu. | 1 |
| | |
(S | ‘ |




7 | Sayansina Sera imetambua | 1.2.11 Kuwepo udhibiti | serikali
Tekinologia kwa umuhimu wa mzuri wa | itaendelea i
Maendeleo ya vijana wa | matumizi ya | kuratibu
Vijana kitanzania kushiriki | | TEHEMA na ' matumizi ya

katika Tekinologia | | matumizi ya | TEHEMA na |
ya Habari na ‘ mitandao kuhakikisha
Mawasiliano. ‘ kuwa |
Matumizi mazuri Vijana wabunifu | Tekinologia |
ya Utandawazi wabainishwe na | ya Habarina |
katika kuwaweza kuendelezwa Mawasiliano
vijana kufanya kazi | ' inatumika
kwa ufanisi na Sheria ya | vizuri kwa ajili |
kujiletea matumizi ya | ya kuleta
maendeleo yao. mtandao - ufanisi wa
Aidha kutumia izingatiwe na - shughuli za
tekinologia kama vijana wapatiwe | vijana na
i ; sehemu ya ajira elimu kuhusu  kukabiliana |
. mf. Matumizi ya sheria hii | na athari i
| Simu kama wakala mbaya ya
l na njia ya mitandao |
mawasiliano na | | !
kutafuta : | ,
masoko.suala la [
ubunifu kwa vijana |
limezingatia kama | .
suala mtambuka ;
katika maeneo .
yote ya maendeleo |
. ] ya vijana |
r8 | Ushiriki na Sera imebainisha | 1.2.10 Kuwepo kwa | serikali |
! ‘ ushirikishwaji wa umuhimu wa 1.13.1 mfumo au  itaweka
| vijana katika vijana kushiriki chombo cha | mifumo ya
masuala ya kitaifa | kama wadau wa | kuwashirikisha | ushiriki na
na kimataifa maendeleo yao | vijana katika | ushirikishwaji
katika masuala ' masuala ' wa vijana
yanayowahusu. yanayowahusu | ikiwa ni
Kushiriki kuwepo i na kutoa | pamoja na |
kwa chombo cha mchango wao | kukamilishwa |
kuwaunganisha ' kwa serikall kwa uundwaji

| (SDG:s).

Vijana, kushiriki
makongamano ya
kitaifa, kikanda na
kimataifa (EAC,
SADC, AU, PYU)
na utekelezaji wa
masuala
mtambuka kama
vile mazingira,
jinsia na Malengo
Endelevu ya Dunia

Ushiriki wa
makundi maalum

[ Kuwepo mfumo
| mzuri wa

' kuhakikisha

i vijana
wanashiriki
katika mikutano
na mkusanyiko
wa kitaifa,
kikanda na

kimataifa

| wa Baraza la |
Vijana ‘
Tanzania




' (walemavu,vijana
walio pembezoni)
yamefafanuliwa

| kwa undani na

|
|
|
|
|

kuwekewa ;
} ' mikakati |
| | madhubuti N
9 i Majukumu ya | Sera imetambua | Sura ya Wadau wa ' Sera Mpya ya
| wadau mbali mbali | kuwa suala la ' Tano shughuli za Maendeleo
' wa shughuli za vijana ni | (Muundo wa ‘ maendeleo ya ya Vijana
| vijana kubainishwa | mtambuka hivyo | kitaasisi) vijana 2019
katika sera ya linahusisha wadau | wawashirikishe | imebainisha
Maendeleo ya wotekuanzia ngazi | vijana katika majukumu ya
Vijana 2019 ya familia aidha ili \ programu za wadau mbali |
kutekeleza vijana mbali wa |
| ! shughuli za vijana | wanazoziandaa | maendeleo |
i kila mdau yavianana |
: | anatakiwa kutimiza kupitia |
| ' majukumu yake tathiminina |
| ‘ wakiwepo vijana ufuatiliaji wa
| | wenyewe. Vijana programu
' ' kubadili fikra zao mbali mbali
! | (change of | za vijana |
| mindset) kuona masualaya |
| jinsi wanavyoweza \ vijana
| i kushirikiana na ' yataweza
‘ ' serikali kama \ kutekelezwa
' | wadau wa kwanza kwa ufanisi
! | wa maendeleo yao 1
' ' na Taifa kwa | }
| Ujumla 3 |
3.0 WITO KWA VIJANA

Sera ya Maendeleo ya Vijana ni dira katika utekelezaji wa shughuli za maendeleo ya
vijana uwepo wa sera inayotekelezeka unahitaji ushiriki na ushirikishwaji wa vijana wote
yameweka V|paumbele vya vijana na vile vya Taifa ili kuhakikisha changamoto mbali mbali
za vijana zinapatiwa ufumbuzi kwa kushirikiana na vijana na wadau vile vile kuhusishwa
kikamilifu kwa Familia. Mkakati wa utekelezaji wa sera ya maendeleo ya vijana umeanisha
bayana majukumu ya kila mdau katika kufanikisha sera ya maendeleo ya vijana na muda
wa utekelezaji il kuwezesha kufikiwa kwa lengo la kuwawezesha vijana nchini katika Nyanja

zote za kiuchumi, kijamii na kisiasa.

Wito kwa vijana wote nchini ni kuhakikisha wanao ufahamu wa kutosha kuhusu Sera ya
Vijana kubadili

fikira zao hasa mitazamo ya kujihusisha kushirikiana na serikali katika kukabiliana na
6

Maendeleo ya Vijana kama dira inayoongoza maisha na maendeleo yao.



changamoto mbali mbali.katika kipindi hiki cha sayansi na tekinologia vijana wanawajibika
kuchukua majukumu yao kama viongozi wa leo na kesho. Aidha, kutumia vipaji vyao na
ubunifu ili kuleta mawazo mapya katika kuendeleza shughuli zao na mwelekeo na dira ya
nchi kama vile Dira ya Taifa 2025, Mkakati wa kuondoa umaskini, azma ya kuwa nchi yenye

uchumi wa kati na Tanzania ya Viwanda.



MAENEO YA SERA MPYA YA MAENDELEO YA VIJANA 2019
1.0 TAALUMA YA MAOFISA VIJANA

Sekta ya vijana bado haina watendaji wenye taaluma ya vijana. Watendaji wengi wa
shughuli za maendeleo ya vijana Mkoani na Wilayani hawana taaluma ya vijana hivyo
kutumia watendaji wenye taaluma ya Maendeleo ya Jamii, Ustawi wa Jamii au taaluma
nyingine zilizopo katika eneo husika. Kutokana na hali hii vijana wameshindwa kufaidika
kitaalamu katika kushughulikia changamoto zao na masuala mengine yanayowakabili.
Hivyo watumishi wenye taaluma ya vijana wanabhitajika ili kuweza kutekeleza hoja zilizopo
kwenye mfumo wa kisheria wa kushughulikia masuala ya vijana, kuangalia masuala ya
ufuatiliaji na viwango, Takwimu za watendaji wa vijana wenye taaluma na taasisi zinazotoa
taaluma hiyo. Ni kutokana na hali hii suala hili linapewa umuhimu mkubwa katika mapitio ya
sera hii, taaluma hii inahitaji kutambulika kwani kama fani nyingine inatoa weledi katika
kushughulikia vijana katika maendeleo yao kwa ujumla kwa kutumia mbinu mbali mbali

ikiwa ni pamoja na kuwashirikisha vijana wenyewe na wadau wa maendeleo ya vijana.
2.0 UZALENDO, UTAIFA NA KUJITOLEA

Utaifa, Uzalendo na Kujitolea ni muhimu katika maendeleo ya nchi.Uzalendo ni msingi
mkubwa wa kujenga utaifa na kujitolea. Kujitolea ni nyenzo ya kuendeleza uraia, kuleta
umoja na kutoa fursa za uendelezaji wa ujuzi miongoni mwa vijana, ipo haja ya kufanya
dhana ya kujitolea kuwa na mazingira mazuri na kukuza uzalendo. Masuala haya yanaweza

kufanyika kwa vijana kupitia program za malezi na makuzi.

3.0 HAKI NA WAJIBU WA VIJANA

vijana wanao wajibu kwa familia zao na jamii, wao ndio wahusika wakuu katika maendeleo
yao na Taifa kwa ujumla. Hivyo wanatarajiwa kuweka nguvu zao na uwezo wao wote katika
kulinda demokrasia, utawala wa sheria na haki za binadamu na misingi ya uhuru wetu. Vile
vile vijana wanatakiwa kuhamasisha, kulinda na kuthamini utamaduni ya jamii na
kumbukumbu zote za kihistoria ili waweze kurithisha kwa vizazi vijavyo.wajibu wa vijana
upo pia katika kuwathamini wazazi au walezi, wakubwa na kuwasaidia kila wanapohitaji
msaada kwa kuangalia amali za jamii na nchi na kulinda maisha na mshikamano ndani ya
familia. Zaidi ya haya, vijana wanatakiwa kufanya kazi katika mazingira ambayo
hayajaharibiwa na vitendo ya matumizi ya dawa za kulevya, ukatili na unyanyasaji wa

kijinsia, vurugu za kijamii, uhalifu, unyonyaji, ubaguzi, na kuhamasisha uvumilivu,



majadiliano, ushauri na nidhamu bila kujali umri, rangi, jinsi, uwezo, dini, uraia, hali ya kijamii

na kiuchumi, utaifa au masuala ya kisiasa.

4.0 UHUISHWAJI WA URATIBU WA MASUALA YA VIJANA

Kuhuisha masuala ya vijana katika sera zote, mikakati na program na mipango yote ndiyo
mbinu itakayosaidia kuziba mapengo yanayosababisha vijana kutoshiriki katika shughuli za
kijamii na kiuchumi, kitamaduni na maendeleo ya kisiasa. Mkakati wa utekelezaji wa sera
ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana, unatambua umuhimu wa suala la idadi ya watu na vijana
na haja ya kuingiza mikakati ya vijana katika ngazi zote katika mfumo mzima wa maendeleo.
Uhuishaji wa masuala ya vijana unahusisha uingizwaji wa hoja za vijana wakati wa kubuni,
kupanga, kutekeleza, kufuatilia na kutathimini sera na program katika Nyanja zote za
kKisiasa, kiuchumi na kijamii ili vijana waweze kufaidika sawa sawa na makundi mengine
katika jamii.Kuhuisha masuala ya vijana kunahitaji uratibu wenye ufanisi kwa sera zote za
kisekta, mikakati, na progrmu kuhakikisha kuna utekelezaji, ufuatiliaji na tathimini ya

masuala yote muhimu kwa vijana.

5.0 ELIMU MAFUNZO YA MAAENDELEO YA UJUZ| KWA VIJANA NA KUJIAJIRIKA

Elimu na mafunzo na ujuzi ambao hauendeani na mahitaji ya soko la ajira inaendelea kuwa
changamoto kubwa ya kuajirika kwa vijana. Kuajirika kwa vijana kuna lenga mambo
makubwa matatu: kwanza ni kuwawezesha vijana kwa kuwapa elimu bora kulingana na
mahitaji ya soko la ajira; pili kuwapa vijana elimu sahihi itakayowawezesha kujitegemea;
tatu ni kuwawezesha vijana kwa kuwaandalia na kutoa ujuzi wa ujasiriamlai ambao
utawasaidia kutoa ajira kwa vijana wengine. Hivyo mafunzo ya ufundi na ujuzi ni muhimu
kwa maendeleo ya vijana.hata hivyo katika hali halisi ya utekelezaji wa sera ilionyesha kuwa
utafiti katika suala la mabhitaji ya ujuzi limekuwa Zaidi likitekelezwa kwenye sekta rasmi
kuliko sekta isiyo rasmi ambayo kwa hivi sasa ndiyo mwajiri mkubwa wa vijana Pamoja na
suala la ukosefu wa ajira, ni umuhimu wa kuwawezesha vijana kiuchumi. ni ukweli kuwa
pamoja na hali ya kutokuwa na ajira, vijana ndiyo nguvu kazi inayohitajika katika maendeleo
ya kijamii na kiuchumi, katika biashara, mashamba, wajasiriamali au waajiriwa au kazi za

majumbani.

6.0 UJASIRIAMALI KWA VIJANA NA UWEZESHWAJI KIUCHUMI

Sekta ya uchumi imepanuka kwa kiasi kikubwa. Kuimarika kwa Sekta ya gesi na mafuta ni

ishara ya kuongezeka kwa fursa za ajira kwa vijana na kufungua milango ya kibiashara,



soko huria na kupanuka kwa shughuli za sekta binafsi na kilimo.katika serikali ya awamu ya
tano imejidhatiti katika suala la viwanda. Maendeleo ya mijini yameongezeka na hivi sasa
tunashuhudia ajira katika maeneo mengine kama vile biashara ya “bodaboda”. Shughuli za
ujasiriamali zimeongezeka na vijana wengine wanajishughulisha katika biashara ndogo
ndogo ambazo zinawawezesha kupata kipato na hivyo kuwa mojawapo ya chanzo cha ajira.
Hivyo maoni katika eneo hili yatawezesha kukuza dhana ya ujasiriamali kwa vijana na ari
ya kufanya kazi na kuzingatia kauli ya Hapa ni Kazi na kukuza pato na uchumi wa vijana na

Taifa kwa ujumla.
7.0 UBUNIFU SANAA NA MICHEZO KWA VIJANA

Mkataba wa Vijana wa Afrika unahamasisha umuhimu wa vijana kuwa wabunifu kwa ajili ya
maendeleo na maisha yao kwa ujumla. Vijana wana haki ya kupumzika na kufurahia na
kushiriki katika shughuli za kujiburudisha ambazo ni sehemu ya mazoezi ya afya za miili
yao na kushiriki katika michezo, elimu ya mwili, maigizo, Sanaa, muziki na shughuli nyingine
za kiutamaduni. Katika hoja ya uchumi wenye ubunifu suala la utamaduni na viwanda vya
ubunifu ni la muhimu ikihusisha pia Sanaa, utamaduni, biashara na tekinologia. Mkakati wa
kuhamasisha viwanda vya ubunifu umeanishwa katika mkakati wa utekelezaji wa sera. Kwa
hii sasa sekta ya utalii inakua kwa kasi na vijana wengi wanajikita katika shughuli mbali
mbali zinazohusiana na sekta hii. Kiwanda cha ubunifu kinatoa fursa ya kibiashara
kupanuka duniani na kukuza uchumi. Hivyo kiwanda cha ubuniuf kinawezesha kuwa na
uchumi wenye uwiano katika mzunguko wa fedha kulingana na mnyororo wa thamani
ambao unatokana na shughuli zinazofanyika katika sekta hii.suala kubwa la kuzingatiwa
katika kiwanda cha ubunifu ni ujuzi ambao unahitajika katika kufanikisha shughuli za sekta
hii. Kiwanda ambacho mara nyingine huitwa biashara ya maonesho ni mojawapo ya
sehemu inayokuza uchumi wa nchi na inahusisha mashirika mengi yanayotoa
burudani.tafsiri ya sekta hii inaonyesha shughuli zinazohusisha Sanaa ya maonesho
hususani muziki, sinema, luninga, redio, katuni, internet,na burudani nyingine za

kiutamaduni.

8.0 AFYA NA USTAWI WA VIJANA

Vijana wanakabiliwa na changamoto za kiafya, ambazo husababisha kushindwa kushiriki
katika elimu na sekta ya uzalishaji; changamoto hizo ni pamoja na magonjwa ya malaria,
utapiamlo, UKIMWI, Magonjwa ya Ngono, dawa za kulevya na kutopata huduma rafiki za
kiafya. Mtazamo wa kidunia wa changamoto za vijana upo katika upatikanaji wa ajira na

magonjwa ya UKIMWI. Ingawa mwelekeo upo katika kuangalia kiwango cha maambukizi




ya UKIMWI bado kundi kubwa linaloathirika ni vijana. Suala la Dawa za kulevya miongoni
mwa vijana limeendelea kuwa kubwa duniani.

Chanzo cha changamoto za kiafya kwa vijana kinahusishwa pia na masuala ya kimwili,
kiakili na afya ya uzazi, hii ni pamoja na; kuongezeka kwa magonjwa ya ngono, UKIMWI,
utapiamlo ambao unasababisha upungufu wa damu, uzito mdogo wa watoto wanaozaliwa
na matumizi ya dawa za kulevya ambayo husababisha magonjwa ya akili, ukeketaji wa
wasichana, vijana na kike na watoto; ndogo za utotoni na mimba; matumizi mabaya ya
muda wa mapumziko, michezo, ukosefu wa huduma rafiki za kiafya kwa vijana na ukosefu

wa taarifa sahihi hasa katika maeneo ya vijijini.

9.0 USHIRIKI WA VIJANA NA UONGOZ]

Suala la vijana kushiriki katika Kufanya maamuzi na uongozi ni mojawapo ya mkakati
uliondaliwa katika sera hii. Inatambulika kuwa vijana ndiyo wenye nguvu, wazalishaji na
wakati mwingine wenye ubunifu na afya aidha ni kundi kubwa katika jamii. lli kuhakikisha
kuwa masuala yanayowakabili vijana kwa ujumla na makundi maalum ya vijana
yanashughulikiwa, ni muhimu kuwa na mkakati wa kuwashirikisha vijana katika mchakato
wa maamuzi na majukumu ya uongozi.hapo awali Tanzania ilikuwa na mfumo na taasisi
illyokuwa ikitumika kuwaandaa vijana katika nafasi za uongozi, mfumo huu baadaye
uliondolewa, kutokana na pengo hili ipo haja kwa hivi sasa kuwa na mkakati wa kuwaandaa
vijana katika uongozi. Suala hili linahitaji program maalum kuweza kutoa mafunzo ya

ufahamu wa masuala ya uongozi, sifa za kiongozi, mtazamo na maadili ya vijana..

10.0 VIJANA NA KILIMO

Kilimo ni sekta muhimu katika maendeleo ya nchi, vijana hawana budi kushiriki kikamilifu.
Serikali inatilia mkazo suala la kilimo na kuweka mazingira rafiki ya kuwawezesha vijana
ikiwa ni pamoja na kuweka Mkakati wa Sera ya Kilimo kwa ajili ya vijana na wadau wengine.
Kutengwa kwa maeno katika kila Halmashauri kwa ajili ya shughuli za maendeleo ya vijana
na kutoa mikopo nafuu kwa ajili ya kuwapa vijana mitaji ya kuendeleza miradi yao na
kushiriki katia uzalishaji wa malighafi kwa ajili ya kufikia malengo ya Tanzania ya Viwanda.
11.0 VIJANA NA TEKINOLOGIA YA HABARI NA MAWASILIANO

TEHAMA inaweza kuwa na fursa kubwa ya kutoa elimu rasmi na isiyo rasmi, hivyo katika
TEHAMA na vyombo vingine vya habari vina mchango mkubwa katika maisha ya
mwanadamu na vijana kwa ujumla.vile vile TEHAMA imewezesha kuimarisha sekta ya
umma na sekta binafsi, hii inajionyesha katika huduma za kiafya, elimu na huduma nyingine

za mfumo wa mawasiliano katika serikali. matumizi ya tekinologia katika maisha ya vijana



shuleni imeleta manufaa kama vile mawasiliano mazuri na kuboresha shughuli zao,
kumekuwepo na matumizi mabaya ya mitandao ambayo yamesababisha majeraha na
maafa mengine kwa vijana. Baadhi ya mawasiliano katika mitandao hutoa mwelekeo mbaya
kwa vijana.

12.0 MASUALA MTAMBUKA KWA VIJANA

Ni muhimu kuandaa mazingira mazuri ya mahusiano ya jinsia katika jamii kama njia ya
kuthamini utu na thamani ya binadamu. Usawa wa jinsia na uwezeshwaji wa vijana
unahusisha pia vijana wenye ulemavu kama chanzo cha mahusianao mazuri katika jamii
na maendeleo ya kiuchumi.Vijana wanaweza na wanatakiwa kuchukua jukumu la kulinda
mazingira na kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Matumizi rafiki ya mazingira na
mazingira ya uchumi endelevu yataboresha maisha ya mwanadamu. Dhana ya Maendeleo
endelevu imekuwa suala muhimu katika program za asasi za vijana ulimwenguni kote. Kila
jamii inao wajibu wa kulinda mazingira, vijana wana jukumu maalum katika kulinda
mazingira kwa sababu wao ndio warithi wa mazingira hayo. Ushiriki wa vikundi vya vijana
katika kukusanya takwimu za mazingira na katika kufahamu mfumo wa hali ya mazingira ni
jambo la kutilia msisitizo katika kuwapatia vijana ufahamu Zaidi wa mazingira na jinsi
wanavyotakiwa kushiriki katika uangalizi wa mazingira hayo. Zaidi ya haya suala la
mabadiliko ya tabia nchi lina umuhimu wa kipekee katika kuhakikisha kunakuwepo kwa

maendeleo endelevu na hali bora ya maisha ya vijana.




