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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

()

OFISI YA WAZIRI MKUUHKAZI VIJANA AJIRA NA
WENYE ULEMAVU

1.0 UTANGULIZI

* Vijana ni kundi linalochangia kwa kiwango kikubwa katika nguvu kazi ya
Taifa. Takwimu zinaonyesha kuwa kwa mujibu wa sensa ya Watu na
makazi ya mwaka 2012, idadi ya vijana ilikuwa 15587 621 ambayo ni
takribani 34.7% ya idadi ya watu wote,

* miongoni mwake 8,272,505 (35.9%) ni wasichana na 7,314,111 (33.4%)
ni wavulana.

+ kwa mujibu wa Utafiti wa Nguvu Kazi (Intergrated Labour Force Survey )
wa mwaka 2014, nguvu kazi ya vijana ilikuwa 68% ya Nguvu Kazi yote ya
nchi.Hivyo vijana wanao umuhimu mkubwa katika maendeleo ya kijamii na
kiuchumi
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2.0 HATUA ZA UUNDAJI BARAZA LA VIJANA LA TAIFA

* Bunge la jamhuri ya Muungano wa Tanzania lilipitisha sheria ya Baraza la
vijana la Taifa Na. 12 ya Mwaka 2015.

* Kanuni za sheria ya Baraza la Vijana Tanzania zimekamilika na
kutangazwa kwenye gazeti la serikali na 348 la tarehe 15 Septemba,
2017.

« Sehemu ya tano ya Kanuni imeainisha utaratibu wa kuunda kamati ya
usimamizi wa uchaguzi ambayo itaratibu na kusimamia masuala yote ya
chaguzi katika Baraza.

3.0 MUUNDO, UANACHAMA NA KAZI ZA BARAZA

(a) Muundo wa Baraza

Muundo wa Baraza la Vijana la Taifa upo katika ngazi tano ambazo ni:
i.Baraza la Vijana la Taifa

ii. Baraza la Vijana la Mkoa

iii. Baraza la Vijana la Wilaya

iv. Baraza la Vijana la Kata na;

v. Sekretarieti
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Rais wa Nchi Dr Pombe Joseph Magufuli akipokea Mwenge kwenye
kilele cha Mbio za Mwenge Zanzibar 2017

3.1 MUUNDO, UANACHAMA NA KAZI ZA BARAZA......

BARAZA LA Jumla ya wajumbe 29 ambao ni:!

Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti watakao
VIJANA LA TAIFA chaguliwa na Mkutano
Mkuu
% Vijana 26 (mmoja kutoka kila Mkoa)
wanaowakilisha Baraza la
Vijana la Mkoa

« Katibu Mtendaji

BARAZA LA Jumla ya wajumbe wasiozidi 50 ambao ni:|

Mwenyekiti
VIJANA LA MKOA “ Wajumbe 8 wa Kamati ya vijana mkoa; na
<+ Vijana thelathini watakaowakilisha Baraza la
Vijana la Wilaya.
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3.2 MUUNDO, UANACHAMA NA KAZI ZA BARAZA......

Jumla ya wajumbe 38 ambao ni:C

Mwenyekiti

VIJANA LA % Wajumbe 8 wa Kamati ya vijana Wilaya na:
+ Wawakilishi 30 wa Vijana wenye sifa katika

WILAYA Wilaya husika

BARAZA LA Jumla ya wajumbe wasiozidi 25 ambao ni:
Mwenyekiti;

VIJANA LA KATA < Wajumbe 8 wa Kamati ya Vijana ya Kata; na

< Wawakilishi 15 kutoka kwenye vijana wenye
sifa ndani ya Kata.

(B) UANACHAMA WA BARAZA

Kwa mujibu wa Sheria hii kifungu cha 4(3) uanachama wa Baraza utakuwa
wazi na wa hiari kwa wafuatao:

i.vijana kutoka kata husika;
ii. Asasi za vijana zilizosajiliwa kwa mujibu wa Sheria

iii. vijana waliochaguliwa na Kamati ya Maendeleo ya Kata kwa mujibu wa
Sheria hii
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Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu Mh. Jenista Mhagama
mwenye dhamana ya kuwaendeleza vijana nchini

(C) KAZI ZA BARAZA

Sehemu ya pili ya Sheria ya Baraza la Vijana la Taifa pia imeanisha kazi za
Baraza kama ifuatavyo:

(d)Majukumu Mahsusi ya Baraza Ngazi ya Mkoa, Wilaya na Kata
1 BARAZA LA VIJANA ++ Kuishauri Sekretarieti ya Mkoa juu ya

masuala yanayohusu maendeleo ya vijana

MKOA katika ngazi ya Mkoa.

» Kuwapendekeza vijana wawili kwa aijili ya
kuteuliwa kushiriki Mkutano Mkuu wa
Baraza.

% Kuunda Kamati ya Vijana ya Mkoa, na

“ Kufanya shughuli nyinginezo kama itakavyo

elekezwa na Baraza

e
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(C) KAZI ZA BARAZA..............

2 BARAZA LA VIJANA &+ Kuishauri Hlurijuu ya masuala

yanayohusu maendeleo ya vijana katika ngazi ya
WILAYA Wilaya.
<+ Kuwachagua wajumbe wa Kamati ya Vijana ya
Wilaya.

*,

< Kufanya shughuli nyinginezo kama itakavyo
elekezwa na Baraza

> BARAZA LA VIJANA + Kutekeleza mipango, mikakati na program za
LA KATA Baraza ngazi ya Kata

<+ Kufanya shughuli nyinginezo kama itakavyo
elekezwa na Baraza

4 SEKRETARIETI *» Kutekeleza shughuli za kila siku za Baraza

4.0 TARATIBU ZA UENDESHAJI WA BARAZA

(a) Uteuzi na Muda wa viongozi kukaa Madarakani

i.Kwa mujibu wa jedwali la kwanza la Sheria ya Baraza la Vijana la Taifa
utaratibu umewekwa wa muda wa viongozi kukaa madarakani; ya kwamba:

i.Mjumbe yeyote wa Baraza, mbali na mjumbe anayeingia kwa wadhifa
wake atakaa madarakani kwa muda usiozidi miaka mitatu kwenye masharti
yatakayoainishwe kwenye hati ya uteuzi ya mjumbe huyo, lakini anaweza
kuteuliwa tena kwa kipindi kingine kimoja.

ii. Wajumbe wa Baraza watateuliwa kwa nyakati tofauti ili muda wao
wakumaliza kipindi chao umalizike kwa nyakati tofauti.

iii. Uteuzi wa viongozi wa Baraza utafanywa kwa kupitia Tangazo la Serikali.
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Vijana wa kike wahamasike katika shughuli za ujasiriamali

(B) MIKUTANO YA BARAZA KWA MWAKA

i Ll

TAIFA 29 1 % Kumchagua ngnyekiti na
Makamu Mwenyekiti wa
Baraza
% Kupendekeza wajumbe wa
Bodi ya Ushauri
++ Kuridhia mipango ya
maendeleo, mikakati na
programu za Baraza; na
% Kupokea, kutathmini na
kuridhia utekelezaji wa
mipango, mikakati na
programu
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(B)MIKUTANO YA BARAZA KWA MWAKA........

| MAJUKUMU YA MKUTANO

~ |IDADIYAWAIUMBE | IDADI YAVIKAD

MKOA 50 2 <+ Kumchagua Mwenyekiti wa Baraza

la Vijana la Mkoa

“+ Kutekeleza mipango ya
maendeleo, mikakati, na

programu za Baraza katika

“* ngazi ya mkoa Kupendekeza
ajenda za Mkutano Mkuu na

% Kufanya kazi nyingine yoyote
kama itakavyoelekezwa na

Mkutano Mkuu

(B) MIKUTANO YA BARAZA KWA MWAKA........

WILAYA 39 3 < Kumchagua Mwenyekiti
wa Baraza la Vijana la
Wilaya;

“+ Kutekeleza mipango ya
maendeleo, mikakati na
programu za Baraza katika
ngazi ya Kata;
% Kupendekeza ajenda za
Mkutano Mkuu kupitia
Mkutano wa Vijana wa
Mkoa; na
% Kufanya kazi nyingine
yoyote kama
itakavyoelekezwa na
Mkutano Mkuu wa Baraza
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Makamu wa Rais Mh. Samia Suluhu akifungua Baraza la
Vijana Zanzibar 2012

W A

(B)MIKUTANO YA BARAZA KWA MWAKA........

KATA

2,

Kwa mujibu wa kanuni ¢+ Kumchagua Mwenyekiti wa
Vijana wa Baraza la Vijana la
Kata
% Kutekeleza mipango ya
maendeleo, mikakati na
programu za Baraza katika
ngazi ya kata; na
¢ Kufanya kazi nyingine yoyote
kama itakayoelekezwa na
Mkutano Mkuu wa Baraza.
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5.0 BODI YA USHAURI YA BARAZA

(A) WAJUMBE WA BODI

Sehemu ya nne ya Sheria ya Baraza la Vijana kifungu 21(1) inatamka
kuundwa kwa

Bodi ya Ushauri ya Baraza ambayo itaundwa na wajumbe wafuatao:
i.Mwenyekiti wa Bodi atakayeteuliwa na Rais;

ii. Mwenyekiti wa Baraza la Vijana la Taifa;

iii. Mkurugenzi wa ldara ya Maendeleo ya Vijana;

iv. Afisa sheria atakayemwakilisha Mwanasheria Mkuu; na

v. Vijana watano watakaochaguliwa na Baraza na kuridhiwa na Waziri.

5.1 BODI YA USHAURI YA BARAZA............

(B) SIFA ZA MTU ANAYEFAA KUWA MWENYEKITI WA BODI YA
USHAURI

Mwenyekiti wa Bodi ya Ushauri anatakiwa kuwa na sifa zifuatazo:
i.,Angalau ana shahada ya kwanza kutoka chuo kinachotambuliwa;

ii. Ameonesha uwezo wa uongozi kwa vijana na kuwaunganisha
vijana pamoja

iii. Ana weledi katika au amechangia kikamilifu katika kuhamasisha
ajenda ya maendeleo ya vijana; na

iv. Ana uaminifu wa hali ya juu, maadili na ana muitikio katika mabhitaji
na matarajio ya vijana

10
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Waziri Mkuu Mh.Kasim Majaliwa akisisitiza jambo kwa
maendeleo ya Nchi

(C) KAZI ZA BODI

Kazi kuu za Bodi zitakuwa ni:

i. Kulishauri Baraza kwa ujumla katika utekelezaji wa mamlaka na kazi
zake zilizoainishwa chini ya Sheria hii.

ii. Kufanya kazi nyingine kama itakavyopewa au itakavyoelekezwa chini
ya Sheria hii.

11
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6.0 KAMATI ZA VIJANA ZA KATA, WILAYA, NA MIKOA

(a) Kamati ya Vijana ya Kata
Kamati ya vijana ya Kata itaundwa na:

I.Mwenyekiti atakayechaguliwa na Baraza la Kata kutoka miongoni mwa
vijana wenye sifa ndani ya kata.

ii. Wajumbe sita watakaowakilisha vijana kutoka kwenye kata husika;
lii. Katibu atakayeteuliwa miongoni mwa vijana wenye sifa ndani ya kata

(b) Kamati ya Vijana ya Wilaya

* Baraza la vijana la Wilaya litaunda Kamati itakayoitwa Kamati ya
Vijana ya Wilaya.

Kamati ya vijana ya Wilaya itakuwa chombo cha Baraza la Wilaya
ambalo litaundwa na:-

i. Mwenyekiti atakayechaguliwa na Baraza la Wilaya kutoka miongoni
mwa vijana wenye sifa ndani ya Wilaya

ii. Vijana sita watakaowakilisha vijana wenzao katika wilaya husika;

iii. Katibu atakayeteuliwa miongoni mwa vijana wenye sifa ndaniya
wilaya.

12
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(c) Kamati ya Vijana ya Mkoa

Kamati ya vijana ya Mkoa itaundwa na:

i.Mwenyekiti atakayechaguliwa na Baraza la Vijana la Mkoa kutoka
miongoni mwa vijana wenye sifa ndani ya mkoa husika

ii. Wajumbe sita watakao wakilisha asasi za vijana zenye usajili tena
zilimo ndani ya Mkoa husika

iii. Katibu atakayeteuliwa miongoni mwa vijana ndani ya mkoa

Muhimu: Mtu hataweza kuwa mjumbe wa Kamati au Baraza la Vijana la
Kata, Wilaya na Mkoa isipokuwa ni mkazi wa Mkoa husika.

Vijana wakijadiliana kuhusu Malengo Endelevu ya Dunia
(SDG;,s)
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7.0 FEDHA NA MALI ZA BARAZA

Sehemu ya Tano ya Sheria ya Baraza la Vijana inahusu masharti ya fedha na kwamba
imebainisha fedha za Baraza, makadirio ya mwaka na ukaguzi wa hesabu.

(a) Fedha na mali za Baraza zitajumuisha:

i.Fedha zote kama zitakavyopangiwa matumizi na Bunge kwa madhumuni ya

Baraza;

ii. Fedha zote au mali zinazoweza kuingia kwenye Baraza wakati likitekeleza mamlaka
yake au kutimiza wajibu wake chini ya Sheria hii au sheria nyingine yoyote,;

iii. Michango kutoka mamlaka ya serikali za mitaa;

iv. Zawadi kama zinavyoweza kutolewa kwa Baraza; na

v. Fedha zote kutoka chanzo chochote kilichotolewa, zilizochangwa au kukopeshwa
kwa Baraza.

7.1 FEDHA NA MALI ZA BARAZA

(b) Bajeti na matumizi ya Baraza kwa Mwaka
“+Baraza litatayarisha makadirio ya mapato na matumizi ya mwaka husika na
kuwasilisha kwenye Bodi walau miezi 3 kabla ya kuanza kwa mwaka wa fedha.

++ Bajeti ya mwaka itaidhinishwa na Baraza kabla ya kuanza kwa mwaka wa fedha
unaohusika na kuridhiwa na Waziri. Baraza halitarekebisha bajeti ya mwaka bila

ya idhini ya Waziri.

<+ Matumizi hayatofanywa kwa madhumuni ya Baraza isipokuwa kwa kuzingatia

makadirio ya mwaka au kwa kuzingatia ridhaa ya Baraza iliyotolewa baada ya
maandishi ya Waziri.

< Baraza, ndani ya miezi mitatu kila baada ya mwisho wa mwaka wa fedha,
litawasilisha kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, hesabu za
Baraza zinazohusu mwaka huo.

14
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8.0 UTEUZI WA KAMATI YA UCHAGUZI

kwa mujibu wa kifungu Na.24 (2) cha Kanuni za sheria ya baraza la vijana la Taifa
kimebainisha kwamba wajumbe tisa (8) wa kamati ya usimamizi wa uchaguzi wa
viongozi wa Baraza watateuliwa na Waziri anayehusika na masuala ya vijana.
Uteuzi wa wajumbe hao utatokana na uwakikilishi kutoka katika taasisi za Serikalli
zifuatazo:-
1.Wajumbe watatu kutoka katika Wizara inayohusika na Masuala ya Vijana;
2.Mjumbe mmoja kutoka Wizara inayohusika na masuala ya Maendeleo ya
Jamii, jinsia na watoto;
3.Mjumbe mmoja kutoka wizara inayohusika na masuala ya tawala za Mikoa na
serikali za Mitaa(TAMISEMI);
4 Wajumbe wengine watatu wenye uelewa wa masuala ya vijana kutoka katika
sekta ya umma;
5.Mjumbe mmoja kutoka Ofisi ya Mwanasheria mkuu wa serikali.

Vijana washiriki katika shughuli za ujasiriamali

15
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9.0 MAMLAKA YA KAMATI YA UCHAGUZI YA BARAZA LA
VIJANA LA TAIFA

Mamlaka (Mandate)

Kamati ya Usimamizi wa uchaguzi ya Baraza la vijana ni chombo
kilichoundwa kisheria kwa mujibu wa Kanuni namba 24 ya Sheria ya Baraza
la Vijana la Taifa, 2017. Kamati hii itakuwa na jukumu kisheria katika
kuandaa taratibu na kusimamia shughuli zote za uchaguzi wa viongozi na
wajumbe wa Baraza la Vijana la Taifa kuanzia ngazi ya Kata, Wilaya, Mkoa
na Taifa.

10.0 MAWANDA YA KAZ| (SCOPE OF WORK)

+ Kamati ya Usimamizi wa Uchaguzi wa Baraza la vijana la Taifa ina wajibu
wa kuandaa utaratibu na kusimamia shughuli zote zinayohusu masuala
Uchaguzi wa Viongozi na wajumbe wa Baraza la Vijana la Taifa.

Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi wa uchaguzi wa Baraza.

» Waziri wa Mwenye Dhamana na masuala ya Vijana kwa mujibu wa Kanuni
ya 24 ya Sheria ya Baraza la Vijana la Taifa, atateua wajumbe wa Kamati
ya Usimamizi wa masuala ya Uchaguzi. Uteuzi huu utazingatia
mapendekezo ya wawakilishi kutoka katika Taasisi na Wizara zifuatazo:-

16
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11.0 MWENYEKITI WA KAMATI

Wajumbe wa Kamati watachagua Mwenyekiti pamoja na Katibu miongoni mwao ili
kusimamia na kuratibu zoezi zima la uchaguzi katika ngazi zote (Kata, Wilaya, Mkoa
na Taifa). Uongozi huu utadumu kwa muda wa miaka mitatu

11.1 Majukumu ya Kamati:

Kamati ya usimamizi wa uchaguzi wa viongozi wa Baraza la Vijana la Taifa
itatekeleza majukumu yake kwa mujibu wa Kanuni na Sheria za Baraza la
Taifa na itakuwa na majukumu kama'ifuatavyo:

(a) Kusimamia Uchaguzi wa wajumbe wa Baraza la Taifa, Mkoa, Wilaya na
Kata isipokuwa wale walioteuliwa kwa mujibu wa nyadhifa zao:

(b) Kuhakiki Daftari la wapiga kura
(c) Kuthibitisha wagombea;
(d) Kulinda kura pamoja na maboksi ya kupigia kura

Kilimo cha kisasa kitamkomboa kijana na umaskini wa

17
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12.0 UCHAGUZI WA MWENYEKITI WA BARAZA LA VIJANA
LA TAIFA, MKOA, WILAYA NA KATA.

Mtu yeyote mwenye nia ya kugombea nafasi ya Mwenyekiti wa Baraza la
Vijana la Taifa, Mkoa, Wilaya au Kata atajaza fomu itakayotolewa na Kamati
ya Baraza ya Usimamizi wa Uchaguzi kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali
la pili katika Kanuni hizi

Kamati ya Usimamizi wa Uchaguzi:-

(a) itachambua maombi na kuendesha usaili kwa madhumuni ya kupata
majina ya watu watatu.

(b)itawasilisha majina yaliyoteuliwa chini ya aya ndogo ya (a) katika
Mkutano Mkuu kwa madhumuni ya kufanya uchaguzi wa Mwenyekiti

13.0 UTEUZI WA KATIBU MTENDAJI WA BARAZA

» Baraza litapokea maombi kutoka kwa waombaji vijana wenye sifa ili kujaza
nafasi ya Katibu Mtendaji

» Baada ya kupokea maombi chini ya kanuni ndogo ya (1), Baraza
litachambua maombi hayo, kufanya usaili, kisha kuwasilisha majina ya
vijana watatu kwa Waziri ambaye atamteua Katibu Mtendaji miongoni mwa
majina hayo.

18
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15.0 WAJUMBE WA BODI YA USHAURI YA BARAZA

* Mkutano Mkuu utapokea maombi kutoka kwa waombaji wenye sifa ambao
siyo wajumbe wa Bodi ya ushauri ya Baraza la Vijana kutokana na
nyadhifa zao kugombea nafasi hizo.

* Baada ya kupokea maombi chini ya kanuni ndogo ya (1), Mkutano Mkuu
utayachambua na baada ya kujiridhisha utateua majina matano ya vijana
kwa ajili ya idhini ya Waziri

Vijana ndio watunzaji wakubwa wa mazingira
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16.0 HITIMISHO

Pamoja na maeneo yaliyojadiliwa kutokana na Sheria ya uundwaji wa Baraza la Vijana
masualamengine yaliyoZingatiwa ni pamoja na:

(a)Wadau kuhakikisha wanawajumuisha vijana kutoka katika makundi yenye mabhitaji
maalum kama vile wenye ulemavu, vijana walio kwenye mazingira hatarishi na
maeneo yasiyofikika na kuonekana kirahisi

(b) Kufahamu kwamba Baraza hili kwa mujibu wa Sheria hii siyo chombo cha kisiasa
au jukwaa linaloendesha Kampeni za ki-chama, ki-dini wala ukabila.

(c) Baraza la Vijana ni sauti ya vijana wote nchini kwa lengo la kuhamasisha vijana
kushiriki kikamilifu katika shughuli za maendeleo yao wenyewe pamoja na jamii

kwa ujumla.

(d) Baraza litakuwa chombo kitakachochangia kwa kiwango kikubwa katika juhudi
za kudumisha misingi ya utawala bora, uzalendo, amani, umoja na mshikamano
miongoni mwa vijana pamoja na taifa kwa ujumla.

161 HITIMIGHO . ...covenve

(e) Baraza la Vijana la Taifa litatekeleza majukumu yake kwa kushirikiana na Serikali
pamoja na wadau mbalimbali kwa mujibu wa Sheria ili kufikia malengo ya Baraza
(f) Katika kutekeleza majukumu yake, Baraza la Vijana la Taifa litazingatia kwa
kiwango kikubwa usawa wa kijinsia kama ilivyoainishwa katika Katiba ya Jamhuri
ya Muungano ya Tanzania na mikataba mbalimbali ya kimataifa na kikanda.

(g) Baraza la Vijana la Taifa ni chombo cha Kitaifa ambacho pia kitatoa uwakilishi
wa vijana kitaifa na Kimataifa. Hivyo kitafanya kazi kwa kuzingatia uzalendo,
nidhamu na weledi wa hali ya juu ikiwemo kuheshimu utamaduni wa Kitanzania.
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