UTANGULIZI

Serikali kupitia Ofisi ya Waziri Mkuu — Kazi, Vijana,
Ajira na Wenye Ulemavu kwa kushirikiana na
wadau mbalimbali inatekeleza Programu vya
Kukuza Ujuzi Nchini, ambayo inalenga kuimarisha
nguvukazi iliyo katika soko la ajira kiujuzi.

HALI HALISI YA SOKO LA AJIRA

Utafiti wa Nguvu Kazi wa mwaka 2014 unaonesha
kuwa, takriban asilimia 79.9 ya nguvukazi ya Taifa
ina kiwango cha chini cha ujuzi; asilimia 16.6 ya
nguvukazi ina kiwango cha kati cha ujuzi; na
asilimia 3.6 ya nguvu kazi ina kiwango cha juu cha
ujuzi. Kiwango cha ujuzi kinachokubalika
kuwezesha nchi za uchumi wa kipato cha kati ni
angalau asilimia 12 kwa kiwango cha juu cha
ujuzi, asilimia 34 kwa ujuzi wa kiwango cha kati na
chini ya asilimia 54 kwa ujuzi wa kiwango cha
chini.

CHIMBUKO LA PROGRAMU YA KUKUZA UJuZI
Programu hii ilitokana na changamoto iliyoibuliwa
na waajiri kwamba mara nyingi wameshindwa
kuwaajiri wahitimu kwa sababu hawana ujuzi wa
kuweza kuwaajiri ingawa wengi wao wana
shahada. Kamati ya kusimamia Mpango wa
Kuboresha Mazingira ya Biashara Nchini
inayosimamia eneo la Sheria za Kazi na Ukuzaji
Ujuzi ilikubaliana kuandaa Programu ya Taifa ya
Kukuza Ujuzi Nchini ambayo ilianza kutekelezwa
mwaka 2015, ikiwa na lengo la kukuza ujuzi wa
nguvu kazi nchini.

UTEKELEZAJI WA PROGRAMU

Programu hii imewalenga vijana wa kike,
wakiume, watu wenye ulemavu na watu waliopo
katika Soko la Ajira kwa maana ya walioajiriwa na
watafuta kazi, ili kuwawezesha kupata ujuzi
unaotakiwa katika soko la ajira.

Programu hii inatekelezwa kwa kutumia njia
zifuatazo:-

(a) Mafunzo ya Uanagenzi (Apprenticeship
training)

Mafunzo ya ufundi ambayo mhusika hutumia
asilimia 40 ya muda wake kwa masomo ya
nadharia darasani na asilimia 60 ya muda wake
kwa masomo ya vitendo sehemu ya kazi. Katika
utekelezaji wa  mafunzo, programu hii
imegawanyika katika sekta mbalimbali za
kipaumbele ambazo ni: Mafuta na Gesi; Ujenzi;
Usafiri na Usafirishaji; Utalii na Ukarimu; TEHAMA
na Viwanda. Mafunzo haya vyanaratibiwa na
Mwongozo wa Kitaifa wa Mafunzo ya Uanagenzi
(National Apprenticeship Guidelines).

(i) Ufundi

Mafunzo haya huchukua muda mfupi, wa kati na
mrefu kulingana na aina ya ujuzi na hutolewa kwa
watu wa ngazi mbalimbali za elimu.

1 :‘;I' 1134 i
Y /

£y

Tangu kuanza kwa mafuzo haya jumla ya vijana
17,191 wamepatiwa mafunzo katika fani za
ushonaji nguo, useremala, uashi, terazo,
uchorongaji wa vipuri, ufundi magari, ufundi
umeme, ufundi bomba, uchomeleaji na uungaji
vyuma, mapishi na usindikaji wa vyakula,
utengenezaji wa samani kwa  kutumia
“aluminium” na uchapaji wa nyaraka, ufundi wa
viatu vya ngozi na TEHAMA na vijana 5,875
wanaendelea na mafunzo.
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(ii) Kilimo cha kisasa

Kwa kutumia mfumo wa mafunzo kwa vitendo na
nadharia, Serikali inatoa mafunzo ya kilimo cha
kisasa kwa teknolojia ya kitalu nyumba katika
Halmashauri 84 za Mikoa ya Lindi, Ruvuma,
Dodoma, Manyara, Mwanza, Simiyu, Kagera,
Shinyanga, Geita, Iringa, Mbeya na Kilimanjaro.
Jumla ya Vitalu Nyumba 87 vimejengwa Kkatika
Halimashauri husika. Aidha, vijana 8,700 wamepa
mafunzo ya kilimo hicho pamoja na kujenga vitalu
nyumba. Lengo ni kufikisha ujuzi huu kwa vijana
18,800 katika Halmashauri zote za Tanzania Bara.




Serikali pia imegharamia vijana 100 kuhudhuria
mafunzo ya kilimo cha kisasa nchini Israeli.

(b) Kurasimisha ujuzi uliopatikana nje ya
mfumo rasmi wa mafunzo

Mafunzo haya yanahusisha kutambua watu wenye
ujuzi uliopatikana katika mfumo wa mafunzo usio
rasmi, kuwapa mafunzo ili kuziba mapungufu
yatakayobainika na kuwapatia vyeti. Kwa kutumia
vyeti hivyo wanaweza kujiendeleza kielimu,

kuboresha huduma wanazotoa na kutafuta ajira
au kuijiajiri.

Tangu kuanza mafunzo haya jumla ya vijana
14,432 wamepewa mafunzo na kurasimishwa
ujuzi na kupatiwa vyeti katika fani za Uashi,
Useramala, Ufundi magari, Upishi na Huduma za
hoteli.

(c) Mafunzo kwa vitendo mahali pa kazi
kwa Wahitimu (Internship training)
Mafunzo haya yanahusisha vijana waliohitimu
ngazi mbalimbali za elimu ambapo watapatiwa
fursa ya kujifunza kwa vitendo katika maeneo ya
kazi. Muda wa mafunzo haya ni miezi sita hadi
mwaka mmoja. Mafunzo haya huwapatia vijana
uzoefu wa kazi na

kuwawezesha kuajiriwa au kujiajiri. Wahitimu
1,287 wamewezeshwa kupata mafunzo ya vitendo
mahala pa kazi katika fani mbalimbali. Aidha,
vijana 890 wamepata ajira kutokana na uzoefu
walioupata katika mafunzo.

(d) Mafunzo ya kukuza ujuzi kwa walio
makazini

Mafunzo haya yanalenga kujenga uwezo wa
nguvukazi iliyopo kazini ili iendane na mabadiliko
ya teknolojia na kufanya kazi kwa weledi zaidi ili
kuongeza tija na ufanisi kazini na pia kuongeza
uwezo wa ushindani wa nchi katika soko la ajira.

SHUGHULI ZILIZOPANGWA KUTEKELEZWA

- KWA MWAKA 2019 HADI 2020

Kipindi cha mwaka 2019 hadi 2020 Ofisi ya Waziri
Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na wenye Ulemavu
kupitia Programu ya Kukuza Ujuzi
imepanga kutoa mafunzo yafuatayo:

i. Kutoa mafunzo ya ukuzaji ujuzi kwa njia ya
uanagenzi kwa 10,000;

ii. Kurasimisha Ujuzi uliopatikana nje ya mfumo
rasmi kwa vijana 10,000;

iii. Kutoa mafunzo kwa vitendo mahali pakazi kwa
Wahitimu 5000;

iv. Kutoa mafunzo ya kilimo cha kisasa na
kuongeza thamani ya mazao kwa vijana
20,300;

v. Kutoa mafunzo kwa vijana 2,000 walio katika
sekta isiyorasmi juu ya kurasimisha biasharana
ujasiriamali.

Tunawasihi vijana kuendelea kufuatilia na kuomba
nafasi tunapotangaza fursa hizi.

Nchini

OFISI YA WAZIRI MKUU
KAZI, VIJANA, AJIRA NA WENYE ULEMAVU

PROGRAMU YA KUKUZA UJUZI NCHINI

Imeandaliwa na
Idara ya Ajira na Ukuzaji Ujuzi



