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MAELEZO YA WAZIRI MWENYE DHAMANA 
 

Huduma kwa Watu wenye Ulemavu hutolewa kwa ushirikiano 
wa Wadau mbalimbali, ikiwemo Serikali Kuu, Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa, Wadau wa Maendeleo, Shirikisho 
la Vyama vya Watu wenye Ulemavu, Vyama vya Watu wenye 
Ulemavu, Asasi zisizo za Kiserikali, Mashirika ya Dini, Watu 
binafsi na jamii. Huduma hizo hutolewa kwa misingi ya 
ushirikiano kwa vile Wadau hao pamoja na Serikali 
wanatambua haki, mahitaji na mchango mkubwa wa Watu 
wenye Ulemavu  katika maendeleo ya jamii na nchi yetu kwa 
ujumla. Haki, Mahitaji, Mchango na umuhimu wao 
unaonekana katika nyanja za kiuchumi, kisiasa na kijamii. 
Mambo haya yameelezwa na kuonekana vema katika 
matakwa ya Katiba ya Nchi, Sera, Sheria na Miongozo 
mbalimbali.  
 
Hata hivyo, licha ya kuwepo kwa matakwa hayo ya Kikatiba, 
Kisera, Kisheria na Miongozo mbalimbali ya Kitaifa na 
Kimataifa pamoja na juhudi mbalimbali za Serikali na Wadau 
wengine zinazoendelea kutekelezwa; bado kumekuwa na 
changamoto kadhaa zinazowakabili Watu wenye Ulemavu, 
ikiwemo ujumuishwaji hafifu na huduma zisizokidhi hali halisi 
ya mahitaji yao. Hali hii inatufanya tuhitaji kuwa na mipango 
imara na miongozo madhubuti itakayotuwezesha kukuza 
mchango na ushiriki wao katika maendeleo ya Taifa. Hivyo, ni 
muhimu changamoto zinazowakabili Watu wenye Ulemavu  
zikafahamika na kutatuliwa kwa njia muafaka ili kuhakikishia 
kuwa hawaachwi nyuma na kuongeza nafasi ya ujumuishwaji 
wao katika jamii na maendeleo ya nchi kwa ujumla.   
  
Kwa kulitambua hilo, pamoja na kuzingatia matakwa ya 
Kanuni ya 56 ya Kanuni Kuu za Watu wenye Ulemavu  za 
Mwaka 2012, Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa 
Miaka Mitano (2021-2026), Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha 



 
 

ii 
 

Mapinduzi katika kipindi cha mwaka 2020 hadi 2025; pamoja na 
Nyaraka nyinginezo; Serikali imeona ni vema kushirikiana na 
Wadau na kuandaa Mwongozo huu wa Kitaifa wa Kukuza 
Ujumuishwaji na Kuimarisha Huduma kwa Watu wenye 
Ulemavu  Tanzania Bara. Mwongozo huu utawasaidia Wadau 
kwa kuwaonesha Maeneo Makuu ya Vipaumbele 
watakayoyazingatia katika kuandaa Afua zinazolenga kutatua 
changamoto kwa Watu wenye Ulemavu. Pia, unasisitiza 
uwepo wa Afua zinazotambua kwa mapana mahitaji halisi ya 
Walengwa na kwa mgawanyo sawa unaoendana na mahitaji 
ya maeneo mbalimbali nchini. Mwongozo huu unatarajiwa 
vilevile kurahisisha na kuwezesha huduma za uratibu na 
usimamizi wenye tija na ufanisi wa shughuli na masuala 
mbalimbali yanayolenga kutatua changamoto za Watu wenye 
Ulemavu.   
  
Matumaini ya Serikali ni kwamba Wadau wote watazingatia, 
pamoja na mengineyo, Maadili ya Msingi na Maeneo ya 
Vipaumbele yanayowekwa na Mwongozo huu katika kuandaa 
Mipango yao na Afua kwa ajili ya kushughulikia changamoto 
za Watu wenye Ulemavu. Kwa kutumia Mwongozo huu ni 
dhahiri kwamba suala la kukuza Ujumuishwaji pamoja na 
kuimarisha Huduma kwa Watu wenye Ulemavu  litakuwa na 
tija na matokeo makubwa; mazuri na yanayoonekana 
kiurahisi na kwa haraka katika ngazi na nyanja zote za 
maisha ya jamii yetu. Vilevile, Mwongozo utarahisisha 
Ufuatiliaji na Tathmini na hivyo kutuwezesha kufahamu maeneo 
yanayohitaji muitikio wa haraka.    
  
Kwa niaba ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
natoa wito kwa Wananchi na Wadau Wote wa Sekta ya 
Umma na Binafsi Tanzania Bara, kushiriki kikamilifu na 
kujitolea kwa hali na mali; na kutenga angalau sehemu ya 
rasilimali walizonazo, kama wajibu wao wa lazima 
waliojiwekea wenyewe kwa hiari katika kuhudumia, kuonesha 
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na kurudisha hisani kwa jamii; ili kuhakikisha kuwa malengo 
ya kukuza ujumuishwaji na kuimarisha huduma kwa Watu 
wenye Ulemavu yanafikiwa kikamilifu na wao kuwa sehemu 
ya mafanikio hayo. 
 
Aidha, tunatambua na kuthamini ushirikiano mkubwa na 
umuhimu uliopo baina ya Serikali na Wadau wengine katika 
uandaaji wa Mwongozo huu. Uandaaji na ukamilishwaji wa 
Mwongozo umewezekana kutokana na michango ya hali na 
mali kutoka kwa Wadau; ikiwemo maoni na ushauri walioutoa 
juu ya Maeneo Makuu ya Vipaumbele na masuala muhimu 
yanayopaswa kuwemo ndani ya Mwongozo. Inaweza isitoshe 
kuwatambua na kuwashukuru kwa kuwataja mmoja mmoja 
hapa; lakini ni vema nitumie fursa hii kuwashukuru wote 
walioshiriki kwa namna moja ama nyingine katika kufanikisha 
maandalizi na ukamilishwaji wa Mwongozo. Siyo vibaya pia 
nikiwashukuru kwa kuwataja wachache ambao 
wamewezesha kufanikiwa kwa zoezi la uandaaji na 
ukamilishaji wa Mwongozo.    
  
Kwanza kabisa ninawashukuru Viongozi, Watendaji na 
Watumishi wote wa Ofisi ya Waziri Mkuu,  Kazi, Vijana, Ajira 
na wenye Ulemavu walioshiriki kuanzisha na kuratibu uandaaji 
na ukamilishwaji wa Mwongozo. Utaalamu na uvumilivu wao 
umekuwa nyenzo na mahali muhimu pa kuanzia katika 
kufanikisha uwepo wa Mwongozo huu muhimu kwa ajili ya 
Kukuza Ujumuishwaji na Kuimarisha Huduma kwa Watu 
wenye Ulemavu  nchini. Wadau wengine wa Serikali ni pamoja na 
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Wizara ya Afya, Wizara ya 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum, 
Baraza la Ushauri la Taifa kwa Watu wenye Ulemavu  na 
wengineo ambao sijaweza kuwataja hapa. 
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Shukurani za kipekee ziende kwa Shirikisho la Vyama vya 
Watu wenye Ulemavu  Tanzania (SHIVYAWATA) na Vyama 
vilivyo chini yake; ambao wameshiriki kwa hali na mali katika 
hatua mbalimbali za uandaaji na ukamilishwaji wa Mwongozo 
huu. Vilevile, ninawashukuru Wadau wengine wote 
waliojitokeza na kutoa michango yao ya hali na mali wakati 
wa uandaaji wa Mwongozo huu, yakiwemo Mashirika ya 
Kitaifa na Kimataifa na Asasi za Kijamii. Miongoni mwao wapo 
Foundation for Civil Society, ADD International, CBM 
International, Sight Savers, Standing Voice, Light for the 
World, Haki Elimu na PACT TANZANIA. Michango yao ndiyo 
iliyowezesha uandaaji wa Mwongozo wenye mtizamo wa 
kuwaleta kwa pamoja Wadau wa Sekta ya Umma na Binafsi 
ili kutatua changamoto walizonazo Watu wenye Ulemavu  
nchini.  
  
Mwisho, napenda kusisitiza kuwa suala la Kukuza 
Ujumuishwaji na Kuimarisha Huduma kwa Watu wenye 
Ulemavu ni la jamii nzima. Hivyo, Serikali kupitia Ofisi ya 
Waziri Mkuu tunatambua, tunaheshimu na kuzingatia wakati 
wote kwamba, kila Mdau ana mchango muhimu katika suala 
zima la ujumuishaji na uimarishaji wa utoaji na upatikanaji wa 
huduma bora kwa Watu wenye Ulemavu  nchini.  
  
Hivyo, tutekeleze kikamilifu Mwongozo huu wa Kukuza 
Ujumuishwaji na Kuimarisha Huduma kwa Watu wenye 
Ulemavu  Tanzania, kwa pamoja na mingine iliyopo, kwa ajili 
ya Maendeleo na Ustawi wa Watu wenye Ulemavu  na Taifa 
letu kwa ujumla.  
 

 
MHE. PROF. JOYCE L. NDALICHAKO (Mb.) 

Waziri wa Nchi - Ofisi ya Waziri Mkuu  
(Kazi, Vijana, Ajira na wenye Ulemavu) 



 
 

v 
 

Dibaji 
 
Tanzania ni nchi yenye demokrasia imara inayojengwa kwa 
kufuata misingi thabiti ya kuheshimu, kutambua na kuthamini 
utu, usawa na haki kwa watu wote bila ya ubaguzi wa aina 
yoyote.  Kila mtu na kila mwananchi wakiwemo Watu wenye 
Ulemavu, wana haki sawa ya Kikatiba na Kisheria ya kushiriki 
kikamilifu katika mambo muhimu yanayomhusu yeye 
mwenyewe na jamii nzima kwa ujumla, ikiwemo kupata 
mahitaji ya msingi.  Hivyo, upo umuhimu wa kutambua uwezo 
na mchango wa Watu wenye Ulemavu mahali popote walipo 
na kuweka mikakati thabiti ya kuwaendeleza na 
kuwahakikishia ustawi na mahitaji yao ya kimsingi, ikiwemo 
ulinzi na usalama wao. Hii ni pamoja na kujumuishwa katika 
Nyanja zote za kijamii, kisiasa na kiuchumi ili kuinua ustawi 
na maisha yao; na kuwafanya wawe na mchango zaidi katika 
maendeleo ya jamii zao na Taifa kwa ujumla.  
 
Kwa kutambua hayo, hatua mbalimbali zimekuwa 
zikichukuliwa katika ngazi ya Kitaifa na Kimataifa; ikiwemo 
kuweka na kutekeleza Mikataba, Itifaki, Mipango na Mikakati 
anuwai ya muda mrefu na mfupi; ya kuwahakikishia Watu 
wenye Ulemavu ustawi na maisha jumuishi yenye staha na 
kuthamini utu wao.  
 
Hata hivyo, hali ya huduma na ustawi kwa Watu wenye 
Ulemavu nchini na duniani kote, bado inakabiliwa na 
changamoto mbalimbali ambazo zinahitaji kuendelea 
kuwekewa mipango na mikakati mahususi ya kuzipatia 
ufumbuzi kwa kuzingatia mahitaji halisi ya walengwa. 
Tanzania, bado inahitaji kuendelea kukuza ujumuishwaji na 
kuimarisha utoaji na upatikanaji wa huduma kwa Watu wenye 
Ulemavu; na hapa ndipo unapokuja umuhimu wa kuwa na 
Mwongozo wa Utekelezaji, Ujumuishwaji na Uimarishaji wa 
Huduma kwa Watu wenye Ulemavu  Tanzania. 
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Hivyo, madhumuni na maudhui ya Mwongozo huu kama ilivyo 
kwa nyaraka nyinginezo, pamoja na hatua mbalimbali 
zilizokwishachukuliwa na Serikali na Wadau katika ngazi ya 
Kitaifa na Kimataifa; ni kutoa mwelekeo, miongozo na 
maelekezo kwa Viongozi na Watendaji wa Serikali pamoja na 
Wadau wengine katika ngazi mbalimbali, ili kuchochea 
maendeleo na ustawi wa Watu wenye Ulemavu  kwa 
kuongeza hatua za ujumuishwaji na kutoa huduma bora kwao 
ili kuwawezesha kukabiliana na changamoto za kimaisha 
zitokanazo na zinazochochewa na hali ya ulemavu walionao. 
Pia, Mwongozo umelenga kurekebisha Sera, Mitizamo, 
Mienendo na Vitendo vyote visivyolinda na vinavyonyima haki 
na nafasi kwa Watu wenye Ulemavu kushiriki kwenye 
maamuzi na utekelezaji wa masuala muhimu ya kijamii, 
kisiasa na kiuchumi.  
 
Mwongozo huu unakusudiwa kuwa wa muda mrefu 
unaoweka na kutoa Dira na Mwelekeo wa Vipaumbele 
muhimu vya Kitaifa katika Ujumuishwaji, Utoaji na Upatikanaji 
wa Huduma Bora kwa Watu wenye Ulemavu nchini.  
 
Kama nchi tunahitaji kuwa na jamii jumuishi inayozingatia 
Haki, Usalama, Usawa na Huduma Bora kwa Watu wenye 
Ulemavu. Hii itafikiwa kwa kuhakikisha uwepo wa 
Ujumuishwaji, Uimarishaji na Upatikanaji wa Huduma Bora 
kwa Watu wenye Ulemavu nchini unaotokana na kuimarishwa 
kwa Sera, Sheria, Miongozo na Mifumo mbalimbali ya 
Uratibu, Usimamizi, Utekelezaji, Ufuatiliaji na Tathmini kwa 
Ushirikiano wa wadau.  
 
Haya yote yatafikiwa iwapo Wadau watazingatia Maadili ya 
kimsingi yakiwemo ya Uwajibikaji, Utii, Uwazi, Ushirikiano, 
Ushirikishwaji na kuthamini na kutambua Utu wa kila Mtu. 
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Mwongozo huu unabainisha Maeneo Makuu Saba ya 
Kipaumbele ya kujielekeza kimkakati ambayo ni Utafiti na 
upatikanaji wa Taarifa na Takwimu kuhusu Watu wenye 
Ulemavu; Ufikivu wa Miundombinu, Usafiri wa Umma, Habari 
na Mawasiliano kwa Watu wenye Ulemavu; Afya na Ustawi 
kwa Watu wenye Ulemavu; Elimu, Ujuzi na Mafunzo ya Stadi 
za Kazi; Upatikanaji wa Ajira, Kazi za Staha, Kinga na Hifadhi 
ya Jamii, Uwezeshaji na Ushirikishwaji Kiuchumi kwa Watu 
wenye Ulemavu; Haki na Ulinzi wa Kisheria kwa Watu wenye 
Ulemavu; na Ushiriki na Ushirikishwaji wa Watu wenye 
Ulemavu  katika nyanja mbalimbali za Kijamii na Kisiasa. 
  
Maeneo hayo Saba ya Vipaumbele vya Kimkakati ndiyo 
yanayopaswa kuzingatiwa na Wadau wote wa Sekta ya 
Umma na Binafsi wakati wa kuandaa Mipango na Bajeti zao; 
pamoja na hatua zote za utekelezaji wa majukumu yao, mijini 
na vijijini nchini kote. 
 
Hivyo, Wadau wa Huduma kwa Watu wenye Ulemavu katika 
ngazi zote nchini, wana fursa na wanapaswa kuandaa 
mipango mikakati, mipango kazi ya utekelezaji wa shughuli 
stahiki ya muda mrefu, kati na mfupi pamoja na bajeti 
zitakazowawezesha kutekeleza shughuli zao kila mwaka, 
kwa kuzingatia mwelekeo unaoelezwa ndani ya Mwongozo. 
Wadau hawa wana hiari ya kuchagua maeneo mahususi ya 
kujielekeza miongoni mwa Vipaumbele Saba 
vilivyobainishwa ndani ya Mwongozo kulingana na malengo 
na maudhui ya shughuli zao. Hatua hii itasaidia pia kuleta 
wepesi katika suala zima la Usajili, Uratibu, Usimamizi, 
Tathmini na Ufuatiliaji wa Miradi na Shughuli za Asasi na 
Taasisi zinazokusudia kutoa huduma na kufanya kazi kwa ajili 
ya Watu wenye Ulemavu nchini. Ushiriki wa Wizara, Idara, 
Taasisi za Serikali, Taasisi Binafsi na Mashirika ya Umma 
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utakuwa umerahisishwa, kuhuishwa, kusimamiwa na 
kuratibiwa ipasavyo.  
 
Kufanikiwa kwa Mwongozo huu kutategemea kuwepo na 
kuendelea kuimarishwa kwa ushiriki, ushirikiano, 
ushirikishwaji na mashauriano baina ya Wadau wote wa 
Kukuza Ujumuishwaji na Kuimarisha Huduma kwa Watu 
wenye Ulemavu nchini. Matarajio ni kwamba mambo yote 
yaliyoelezwa na kuelekezwa katika Mwongozo yakizingatiwa 
na kutekelezwa ipasavyo, nchi yetu itaweza kufikia Dira ya 
kuwa na “Jamii inayoongoza katika kuzingatia Haki, Usalama, 
Usawa na Huduma Bora na Jumuishi kwa Watu wenye 
Ulemavu.” 
  
 
 

 
 

PROF. JAMAL ADAM KATUNDU 
Katibu Mkuu 

Ofisi ya Waziri Mkuu  
(Kazi, Vijana, Ajira na wenye Ulemavu) 

 
 



 
 

ix 
 

TAFSIRI YA MANENO 
 
Afua: Ni shughuli au kazi mbalimbali zilizobainishwa katika 
Mwongozo.  
 
Huduma za utengemao; Humaanisha huduma 
zinazomwezesha mtu mwenye matatizo ya kijamii, kumudu 
maisha yake ya kila siku na pia kushiriki kikamilifu katika 
kuiletea maendeleo jamii inayomzunguka. 
 
“Lugha”- Ni neno linalojumuisha lugha ya mazungumzo na 
lugha ya alama, Lugha ya Mguso na aina nyingine za lugha 
zisizo za matamshi. 
 
“Mamlaka za Serikali za Mitaa”: Inajumuisha Mamlaka za 
Serikali katika ngazi za Vitongoji, Vijiji/Mitaa, Kata, Mji Mdogo, 
Halmashauri, Miji, Manispaa na Majiji. 
 
“Mawasiliano” - Ni neno lenye kujumuisha lugha mbalimbali, 
maonesho ya matini, maandishi ya “braille”, lugha ya 
kupapasa, maandishi yaliyokuzwa, vyombo mbalimbali vya 
habari vinavyopatikana, hali kadhalika na maandishi, sauti, 
lugha nyepesi, ving’amuzi vya vitendo, teknolojia za kukuza 
mawimbi ya sauti na namna, njia na mitindo mbadala ya 
kimawasiliano kulingana na aina mbalimbali za ulemavu, 
ikijumuisha upatikanaji wa taarifa na teknolojia ya 
mawasiliano. 
 
“Marekebisho stahili” - Ni neno linalomaanisha mabadiliko 
na marekebisho ya lazima na yanayofaa bila kusababisha 
taabu isiyowiana au isiyovumilika, pale yanapohitajika 
kutokana na hali fulani, ili kuhakikisha kuwa Watu wenye 
Ulemavu wanafurahia au kutumia haki zote za binadamu na 
uhuru wa msingi kwa kiwango sawa na wengine. 
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“Ubaguzi kwa misingi ya ulemavu” - Ni neno 
linalomaanisha kutofautishwa kokote, kutengwa au kuzuiwa 
kwa sababu ya ulemavu kwa azma ya kudhoofisha au 
kubatilisha utambulisho, ufurahiaji au utekelezwaji wa haki 
zote za kibinadamu na uhuru wa asili kisiasa, kiuchumi, 
kijamii, kiutamaduni, kiraia au eneo lolote lile kwa misingi ya 
usawa na watu wengine. Ubaguzi ni pamoja na aina zote za 
ubaguzi, ikijumuisha na kunyimwa marekebisho stahili. 
  
“Usanifu kwa ajili ya wote” - Ni neno linalomaanisha 
ubunifu wa bidhaa, mazingira, mwongozo na utoaji huduma 
unaoweza kutumiwa na watu wote, kwa kiasi kikubwa kadri 
inavyowezekana, bila ya kuwepo haja ya kufanya 
marekebisho au matengenezo maalum. “Usanifu kwa ajili ya 
wote” hauondoi umuhimu wa kuwepo kwa nyenzo saidizi kwa 
ajili ya Watu wenye Ulemavu pale ambapo zinahitajika. 
 
“Wadau” Watu au Taasisi katika Sekta ya Umma na Binafsi 
wanaojishughulisha na masuala ya Watu wenye Ulemavu na 
wanaoguswa kushiriki katika masuala ya Watu wenye 
Ulemavu. 
 
Wadau wa Maendeleo: Ni Taasisi/Mashirika au watu binafsi 
wanaoshiriki katika utekekezaji wa miradi na programu za 
Serikali za maendeleo. Hii inahusisha Mashirika ya Kimataifa, 
Asasi za Kiraia, Mashirika ya Dini, Sekta Binafsi na Jamii. 
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SURA YA KWANZA 

1.0 UTANGULIZI, MALENGO, WALENGWA NA 
MPANGILIO WA MWONGOZO 

1.1 Utangulizi 
 
Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025, Sera ya Taifa ya 
Maendeleo na Huduma kwa Watu wenye Ulemavu ya mwaka 
2004, Sheria ya Watu wenye Ulemavu, Na. 9 ya mwaka 2010, 
Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi. Mpango wa Taifa 
wa Tatu wa Maendeleo wa Miaka Mitano (2021/2022-
2025/2026); Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Watu wenye 
Ulemavu wa Mwaka 2006, Mkataba wa Marrakesh wa mwaka 
2013, Dira ya Jumuiya ya Afrika Mashariki 2050; Dira ya 
Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika 2050; 
Ajenda 2063 ya Maendeleo ya Afrika na Malengo ya 
Maendeleo Endelevu ya Dunia, 2030, zinasisitiza umuhimu 
wa kuchochea maendeleo; kutoa huduma bora; na kutoa 
nafasi kwa watu wakiwemo wenye Ulemavu kushiriki katika 
maamuzi na utekelezaji wa masuala muhimu yanayowahusu 
katika jamii.  
 
Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi, Vijana, Ajira na wenye Ulemavu 
ambayo ndiyo yenye dhamana na masuala ya Watu wenye 
Ulemavu ikiwemo la upatikanaji takwimu na taarifa mbalimbali 
za Watu wenye Ulemavu. Kwa mujibu wa Sensa ya Watu na 
Makazi ya mwaka 2012 Watu wenye Ulemavu walikuwa 
milioni 3.4, sawa na asilimia 9.3 ya watanzania wote. 
Kulingana na Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022 idadi 
ya Watu ni 61,741,120 hivyo inatarajiwa pia idadi ya Watu 
wenye Ulemavu kuongezeka ikizingatiwa ushirikishwaji wa 
Watu wenye Ulemavu ulikuwa mkubwa na hivyo kuongeza 
hamasa ya kushiriki. Pia, inao wajibu wa kuhakikisha 
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matakwa mbalimbali yaliyomo katika miongozo hiyo 
yanatekelezwa na imeona ni wakati muafaka kushirikiana na 
Wadau wengine kutoa Mwongozo utakaosaidia kukuza 
ujumuishwaji na kuimarisha huduma kwa Watu wenye 
Ulemavu; na kuhakikisha kwamba changamoto zote 
zinafanyiwa kazi na kupatiwa ufumbuzi kwa kuzingatia 
mahitaji na ustawi wao. Vilevile, Mwongozo umekusudiwa 
kuhakikisha kuwa kila Mdau anashirikishwa na kushiriki 
kikamilifu na kwa ufanisi katika suala zima la kukuza 
ujumuishwaji na kutoa huduma bora kwa Watu wenye 
Ulemavu, kwa usawa na haki.  
 
Serikali, kwa kushirikiana na Wadau; na kwa kutambua na 
kuthamini mchango mkubwa ambao umekuwa ukiendelea 
kutolewa na Wadau hao katika kuhudumia Watu wenye 
Ulemavu nchini; imeona umuhimu wa kuandaa Mwongozo wa 
Kitaifa unaoelekeza Wadau mbalimbali katika kukuza 
ujumuishwaji na kuimarisha huduma zao na kuwawezesha 
kuandaa Afua zinazolenga kuwa na matokeo makubwa zaidi, 
yanayopimika na kuonekana kirahisi katika kutatua 
changamoto za Watu wenye Ulemavu nchini. Mwongozo 
unasisitiza kuimarisha utekelezaji wa Afua na shughuli za 
Wadau zinazotambua na kuzingatia kwa kina suala la kukuza 
ujumuishwaji, usawa na haki kulingana na mahitaji halisi ya 
Watu wenye Ulemavu waliopo katika maeneo mbalimbali 
nchini, kwa mgawanyo wenye uwiano sawa. Vilevile, 
Mwongozo unatarajiwa kuwezesha na kurahisisha majukumu 
ya uratibu, usimamizi, utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini ili 
kuyafanya yawe yenye tija na ufanisi katika kutatua 
changamoto za Watu wenye Ulemavu.  
 
Mwongozo wa Utekelezaji, Ujumuishwaji na Uimarishaji 
wa Huduma kwa Watu wenye Ulemavu Tanzania 
unabainisha Maeneo Makuu ya Vipaumbele yenye kutoa 
maelekezo na mwelekeo kwa shughuli za wadau zinazolenga 
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kuimarisha utekelezaji, ujumuishaji, upatikanaji na utoaji wa 
Huduma Bora kwa Watu wenye Ulemavu nchini. Mwongozo 
unawahakikishia Watu wenye Ulemavu  ujumuishwaji, ulinzi, 
usalama, haki, kuthaminiwa na kupatiwa huduma stahiki na 
wezeshi ili kujitegemea na kunufaika kiuchumi, kisiasa na 
kijamii na kuchangia katika maendeleo ya jamii na taifa kwa 
ujumla; kama inavyoelekezwa na matakwa ya Kanuni ya 56 
ya Kanuni Kuu za Watu wenye Ulemavu  za Mwaka 2012, 
zilizotolewa kupitia Tangazo la Serikali, Namba 152 chini ya 
Kifungu cha 61 cha Sheria ya Watu wenye Ulemavu, Namba 
9 ya Mwaka 2010 zikisomwa kwa pamoja na Mipango, 
Mikakati, Sera na Itifaki za Kitaifa na Kimataifa, kama 
ilivyoelezwa hapo awali. Wadau wote wana uhuru na haki ya 
kuchagua Maeneo ya Vipaumbele vya Mwongozo 
wanayohitaji kujielekeza kiutekelezaji bila ya kuathiri malengo 
na maudhui ya shughuli zao, ili mradi watazingatia, muda 
wote, maadili ya msingi yaliyowekwa na kukubalika na Wadau 
kupitia Mwongozo.  
 
1.2 Malengo ya Mwongozo  
 
1.2.1. Lengo Kuu 
 
Lengo Kuu la Mwongozo ni kuelekeza kuhusu Utekelezaji, 
Ujumuishwaji na Uimarishaji wa Usawa, Haki, Fursa na 
Huduma kwa Watu wenye Ulemavu.  
 
1.2.2. Malengo Mahususi 

 
(a) Kutoa mwongozo katika kuandaa Afua zinazolenga 

kutatua changamoto za Watu wenye Ulemavu; 
  

(b) Kuainisha maeneo ya kipaumbele yanayopaswa 
kutekelezwa na kuhakikisha kunakuwepo ujumuishwaji 
ulio timilifu; 
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(c) Kuainisha hatua mahususi zinazopaswa kuchukuliwa 

katika kuhakikisha huduma bora zinapatikana na kutolewa 
kwa Watu wenye Ulemavu; 

 
(d) Kuainisha Afua zinazotambua kwa mapana na kwa 

mgawanyo sawa unaoendana na mahitaji halisi ya 
maeneo mbalimbali nchini; 

 
(e) Kuweka uratibu, usimamizi na utekelezaji wenye tija na 

ufanisi wa shughuli na masuala mbalimbali yanayolenga 
kutatua changamoto za Watu wenye Ulemavu; 

 
(f) Kutoa tafsiri ya ujumuishwaji na huduma bora; na 

umuhimu wake katika jamii ili kuimarisha utekelezaji wa 
masuala ya Watu wenye Ulemavu; na 

 
(g) Kuwezesha uwepo wa Mipango Shirikishi na Jumuishi ya 

huduma kwa Watu wenye Ulemavu kwenye maeneo yote 
ya umma na binafsi, ili kuleta tija na ufanisi katika 
upatikanaji na utoaji huduma hapa nchini. 

1.3 Walengwa wa Mwongozo 
 
Walengwa wa Mwongozo ni Wizara, Idara, Taasisi na Wakala 
za Serikali, Mashirika ya Umma, Tawala za Mikoa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa, Mashirika ya Kimataifa na 
Kitaifa, Wadau wa Maendeleo, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, 
Asasi za kiraia, Vyama vya Watu wenye Ulemavu, Sekta 
Binafsi, Taasisi za Dini, Watu wenye Ulemavu waliopo 
sehemu mbalimbali Tanzania Bara na jamii kwa ujumla 
ambao ndio Wadau wa usimamizi, uratibu na utekelezaji.  
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1.4 Mpangilio wa Mwongozo  
 
Mwongozo umegawanyika katika sura kuu tano. Sura ya 
Kwanza ni Utangulizi, Malengo, Walengwa na Mpangilio wa 
Mwongozo; Sura ya Pili inahusu Hali ya Huduma kwa Watu 
wenye Ulemavu; Sura ya Tatu inaainisha Dira, Dhima na 
hatua mahususi za kuchukuliwa katika Maeneo ya 
Kipaumbele ili kufikia malengo ya Mwongozo ya Utekelezaji, 
Ujumuishwaji na Uimarishaji wa Huduma kwa Watu wenye 
Ulemavu nchini. Sura ya nne inaainisha utaratibu wa 
Utekelezaji wa Mwongozo na Majukumu ya Wadau; na Sura 
ya tano inaainisha Ufuatiliaji, Tathmini, Mapitio na 
Marekebisho ya Mwongozo. 
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SURA YA PILI 

2.0. HALI YA HUDUMA KWA WATU WENYE ULEMAVU  

2.1. Utoaji wa Huduma kwa Watu wenye Ulemavu 
Nchini  

 
Huduma kwa Watu wenye Ulemavu hapa nchini zimeendelea 
kutolewa kwa kuzingatia maelekezo yaliyomo katika Nyaraka 
na Miongozo mbalimbali ilivyoainishwa katika aya ya kwanza 
ya utangulizi.  
 
Pamoja na mengineyo, malengo, maudhui na mawanda ya 
Nyaraka na Miongozo tajwa hapo juu ni kuelekeza kwa 
Serikali na Wadau wengine katika ngazi mbalimbali ili 
kuchochea maendeleo na ustawi wa Watu wenye Ulemavu 
kwa kutoa huduma bora kwao na kuwawezesha kumudu 
makali na changamoto za kimaisha zitokanazo na hali ya 
ulemavu walionao. Pia, Nyaraka na Miongozo hii imelenga 
kurekebisha Sera, Mitizamo, Mienendo na Vitendo vyote 
visivyolinda na visivyotoa haki kwa Watu wenye Ulemavu, 
pamoja na vile vinavyowanyima nafasi ya kushiriki katika 
maamuzi na utekelezaji wa masuala muhimu katika nyanja 
mbalimbali za kijamii, kiuchumi na kisiasa.  
 
Hata hivyo, licha ya uwepo wa huduma hizo na utekelezaji wa 
Nyaraka na Miongozo hiyo kwa muda mrefu; hali ya huduma 
na ustawi kwa Watu wenye Ulemavu nchini, pamoja na 
uwepo wa mafanikio mbalimbali bado inakabiliwa na 
changamoto mbalimbali ambazo zinahitaji kuendelea 
kuwekewa Mipango na Mikakati mahususi; mara kwa mara, 
ili kuzitatua kwa kuzingatia mahitaji ya wakati, eneo na kundi 
husika. Nchini Tanzania, bado kuna uhitaji wa kuendelea 
kuongeza uelewa wa dhana yenyewe ya ulemavu; kuondoa 
unyanyapaa, dhana na imani potofu miongoni mwa wanajamii 
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kwa ujumla, ikiwemo Watu wenye Ulemavu  wenyewe; 
kukuza ujumuishwaji, kuimarisha ufikivu wa miundombinu, 
uwezeshwaji, ushikikishwaji na upatikanaji wa huduma bora 
kwa Watu wenye Ulemavu  kwa kuhakikisha kunakuwa na 
upangaji, utekelezaji, uratibu na usimamizi thabiti wa yale 
yote yanayoelezwa katika Miongozo ya Kitaifa na Kimataifa; 
ikiwa ni pamoja na kufanya tathmini stahiki ya maendeleo ya 
utekelezaji na ujumuishwaji wa masuala ya Watu wenye 
Ulemavu  katika sekta mbalimbali nchini. 
 
Kwa msingi huo, Serikali imeandaa Mwongozo huu ili kuinua 
kiwango cha utekelezaji, ujumuishwaji, uimarishaji wa 
huduma na uratibu unaofanywa na mamlaka mbalimbali kwa 
kushirikiana na wadau wanaoshughulika na masuala ya Watu 
wenye Ulemavu na hatimaye kuwa na jamii jumuishi 
inayoongoza katika kutoa huduma bora kwa Watu wenye 
Ulemavu. 

2.2. Mafanikio, Upungufu, Fursa na Changamoto 
 
Mwongozo umeainisha mafanikio, mapungufu, fursa na 
changamoto kuhusu hali ya ujumuishwaji wa huduma kwa 
Watu wenye Ulemavu Tanzania Bara umezingatia maoni na 
mapendekezo yaliyotokana na majadiliano na mashauriano 
na Wadau wanaohusika na utoaji na upatikanaji wa Huduma 
kwa Watu wenye Ulemavu. Aidha, uchambuzi huu 
umehusisha pia mapitio ya nyaraka mbalimbali kama 
zilivyoainishwa hapo awali. Mafanikio, mapungufu, fursa na 
changamoto za utoaji wa huduma kwa Watu wenye Ulemavu 
zinaainishwa hapa chini;  
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2.2.1. Mafanikio Yaliyopo  
 

(a) Uwepo wa Sera, Sheria, Mipango na Mikakati mbalimbali 
ya ujumuishwaji na kuhakikisha upatikanaji wa huduma 
bora kwa Watu wenye Ulemavu; 

 
(b) Uwepo Taasisi za kiserikali na zisizo za kiserikali ambazo 

zinajishughulisha na utoaji wa huduma mbalimbali kwa 
Watu wenye Ulemavu; 

 
(c) Kuongezeka kwa kampeni kuhusu utetezi na ushawishi 

wa kupinga unyanyapaa na ukatili dhidi ya Watu wenye 
Ulemavu; 

 
(d) Uanzishwaji na uendeshaji wa madawati katika ngazi za 

Wizara, Taasisi za Serikali na Mashirika ya Umma na 
Binafsi kwa ajili ya kuratibu na kusimamia uimarishaji 
huduma na ujumuishwaji wa masuala ya Watu wenye 
Ulemavu. 

 
(e) Uanzishwaji na uendeshaji wa Baraza la Ushauri la Taifa 

la Watu wenye Ulemavu; 
 
(f) Serikali kuendelea kutoa huduma na kugharamia mahitaji 

ya Watu wenye Ulemavu katika Sekta mbalimbali ikiwemo 
Elimu na Afya; 

 
(g) Uwepo na utekelezwaji wa programu mbalimbali za 

Serikali na Wadau za uwezeshaji kiuchumi kwa Watu 
wenye Ulemavu; 

 
(h) Kufanyika kwa tafiti kuhusu haki na ustawi kwa Watu 

wenye Ulemavu hapa nchini; 
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(i) Kuendelea kuelimisha na kuhamasisha kuhusu haki na 
ustawi kupitia maadhimisho ya Kimataifa na Kitaifa ya 
Watu wenye Ulemavu kila mwaka; 

 
(j) Uwepo wa Vyuo na Vituo Maalumu vya utoaji wa huduma 

ya mafunzo ya stadi za kazi na huduma za marekebisho 
kwa Watu wenye Ulemavu nchini; na 

 
(k) Uanzishwaji na uendeshaji wa Kamati za Watu wenye 

Ulemavu katika ngazi ya Mikoa, Halmashauri, Vijiji na 
Mitaa nchini kote. 

 
2.2.2. Upungufu 

 
(a) Sera ya Taifa ya Maendeleo na Huduma kwa Watu wenye 

Ulemavu ya mwaka 2004 kutofanyiwa mapitio kwa muda 
mrefu; 

 

(b) Uwepo wa baadhi ya Sera, Sheria na Miongozo 
inayokinzana katika kuhudumia Watu wenye Ulemavu; 

 

(c) Uwepo wa vikwazo vya ufikivu wa kimazingira, taarifa na 
vyombo vya usafiri ikiwemo miundombinu isiyo rafiki na 
vifaa visivyokidhi mahitaji ya Watu wenye Ulemavu; 

 

(d) Upungufu katika uratibu, udhibiti na upatikanaji wa vifaa 
saidizi kwa Watu wenye Ulemavu;  

 

(e) Upungufu wa wataalamu wa viungo na mazoezi kwa ajili 
ya huduma za kiafya; 

 
(f) Upungufu wa wataalamu na walimu wa kufundisha elimu 

maalumu; 
 
(g) Upungufu wa vifaa vya kujifunzia na kufundishia kwa ajili 

ya Watoto wenye Ulemavu; 
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(h) Upungufu wa huduma za ulinzi na usalama kwa Watu 
wenye Ulemavu katika jamii; 

 
(i) Upungufu wa Watumishi katika Taasisi za Elimu na 

Mafunzo ya Ufundi Stadi kwa Watu wenye Ulemavu; na 
 
(j) Upungufu katika mfumo wa uratibu, usimamizi na 

ufuatiliaji wa shughuli za wadau wa utoaji huduma kwa 
Watu wenye Ulemavu nchini. 

 
2.2.3. Fursa 

 
(a) Uwepo wa Wadau wengi walio tayari kusaidia masuala ya 

Watu wenye Ulemavu;  
 
(b) Uwepo wa programu mbalimbali za uwezeshaji kiuchumi, 

kisiasa na kijamii kwa Watu wenye Ulemavu; 
 
(c) Uwepo wa mifumo inayoweza kusaidia utekelezaji, 

uratibu, usimamizi, ufuatiliaji na tathmini ya utoaji wa 
huduma kwa Watu wenye Ulemavu, katika ngazi zote 
nchini; 

 
(d) Utayari wa Serikali katika kukuza ujumuishwaji na 

kuimarisha huduma kwa Watu wenye Ulemavu; na 
 

(e) Uwepo wa Wizara inayoshughulikia masuala ya Huduma 
kwa Watu wenye Ulemavu. 

 
2.2.4. Changamoto 
 

(a) Uelewa mdogo na uzingatiaji hafifu wa jamii juu ya Sera, 
Sheria, Kanuni na Miongozo mbalimbali unaodhoofisha 
usimamizi, uratibu na utekelezaji wake; 
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(b) Mwamko na utashi duni juu ya ulinzi, usalama, haki na 
huduma kwa Watu wenye Ulemavu miongoni mwa 
wanajamii na wadau; 

 
(c) Mitizamo hasi, mila na desturi potofu miongoni mwa 

wanajamii, wakiwemo Watu wenye Ulemavu wenyewe 
kuhusu dhana nzima ya ulemavu; 

 
(d) Kutokuwepo kwa rasilimali watu na fedha inayokidhi 

mahitaji ya Watu wenye Ulemavu; 
 
(e) Umasikini miongoni mwa Watu wenye Ulemavu na familia 

zao; 
 
(f) Upatikanaji usio wa uhakika wa taarifa na takwimu sahihi 

za Watu wenye Ulemavu; 
 
(g) Kuwepo kwa Mazingira na miundombinu isiyo rafiki kwa 

Watu wenye Ulemavu kupata fursa mbalimbali za kisiasa, 
kiuchumi na kijamii; 

 
(h) Ushiriki na Ushirikishwaji hafifu wa Watu wenye Ulemavu 

kwenye masuala ya kiuchumi, kijamii na kisiasa. 
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SURA YA TATU 

3.0. UTEKELEZAJI, UJUMUISHWAJI NA UIMARISHAJI 
HUDUMA KWA WATU WENYE ULEMAVU 

3.1. Dira, Dhima na Maadili ya Msingi 

3.1.1. Dira 
 
Kuwa na Jamii inayozingatia haki, usalama, usawa, huduma 
bora na jumuishi kwa Watu wenye Ulemavu. 

3.1.2. Dhima 
 
Kuhakikisha upatikanaji wa huduma bora na jumuishi kwa 
Watu wenye Ulemavu kwa kuimarisha usimamizi na 
utekelezaji wa Sera, Sheria, Miongozo na Mifumo mbalimbali 
ya uratibu, ufuatiliaji na tathmini. 

3.1.3. Maadili ya Kuzingatiwa na Wadau 
 
Ili kufanikisha kuwepo kwa huduma bora na jumuishi kwa 
Watu wenye Ulemavu nchini, Wadau wote wanaotoa na 
wanaopokea huduma hizo wanapaswa kuzingatia “Maadili ya 
Msingi” yafuatayo: 
 
(a) Uwajibikaji  
 
Kila Mdau anapaswa kuweka kipaumbele katika uwajibikaji 
unaozingatia wakati, weledi, matokeo, ubora, haki, tija na 
ufanisi katika suala zima la utoaji na upatikanaji wa huduma 
bora kwa Watu wenye Ulemavu. Matumizi mazuri ya rasilimali 
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kwa maslahi mapana ya jamii ya Watu wenye Ulemavu kwa 
ujumla ni lazima yazingatiwe. 

 
(b) Utii  
 
Wadau wote wanapaswa kuhakikisha kunakuwepo na Utii wa 
Sheria na Mamlaka husika katika ngazi na hatua zote za 
utekelezaji wa majukumu yao kwa kufuata na kuheshimu 
taratibu zilizowekwa. 

 
(c) Uwazi 
 
Wadau wote wanapaswa kuzingatia utendaji kazi kwa uwazi 
wakati wote na kuutambua kama jambo la msingi la 
kufanikisha shughuli zao za utoaji na upatikanaji wa huduma 
bora kwa Watu wenye Ulemavu nchini. Wadau ni lazima 
wawe na mifumo inayozingatia uwazi katika utendaji, uandaaji 
na utoaji wa taarifa za utendaji na zinazohusu vyanzo na 
matumizi ya fedha pamoja na shughuli zao zote kwa wakati 
stahiki.  
 
(d) Utu 
 
Kila Mdau atambue, aheshimu na kuthamini utu wa Watu 
wenye Ulemavu na Wadau wengine, kama ilivyo wajibu kwa 
Watu wenye Ulemavu dhidi ya Wadau na Watu 
wanaowahudumia.  
 
(e) Ushirikiano 
 
Ili kuimarisha utoaji na upatikanaji wa huduma bora kwa Watu 
wenye Ulemavu nchini, ni lazima kuwe na ushirikiano wa hali 
ya juu miongoni na baina ya Wadau wote wa Sekta ya Umma, 
Binafsi na Asasi za Kiraia. Kila mmoja ajione ni mmiliki na 
mshiriki wa hatua zote za upangaji na utekelezaji wa Afua 
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mbalimbali kwa ajili ya kuimarisha ujumuishwaji wa huduma 
kwa Watu wenye Ulemavu kwa kuzingatia haki na usawa kwa 
wote. 
 
(f) Ushirikishwaji wa Wadau 
 
Kila Mdau anapaswa kuhakikisha kuwa anawashirikisha 
Wadau wengine muhimu katika hatua zote za Mipango, 
Bajeti, Utekelezaji na Tathmini ya Afua na Shughuli zake kwa 
ujumla. Ushirikishwaji huu ni lazima uwe kwa uwazi na 
ujumuishe Mamlaka za Serikali, Shirikisho la Vyama vya 
Watu wenye Ulemavu, Vyama husika vya Watu wenye 
Ulemavu na Watu wenye Ulemavu wenyewe ambao ndio 
wanufaika wa Afua na Programu za Mdau katika eneo na 
ngazi husika. Mamlaka katika maeneo na ngazi husika ni 
lazima zishirikishwe ili kuwa na taarifa ya kinachofanyika 
kwenye maeneo yao na kurahisisha usimamizi, uratibu, 
ufuatiliaji, utoaji taarifa na tathmini ya shughuli za Wadau. 

3.2. Maeneo Makuu ya Vipaumbele vya Utekelezaji, 
Ujumuishwaji na Uimarishaji wa Usawa, Haki, 
Fursa na Huduma kwa Watu wenye Ulemavu 

 
Maeneo makuu saba ya vipaumbele vya kujielekeza 
kimkakati yalibainishwa baada ya kukusanya na kuchambua 
maoni na mapendekezo ya Wadau kuhusu hali ya utekelezaji, 
ujumuishaji, utoaji na upatikanaji wa huduma kwa Watu 
wenye Ulemavu nchini. Changamoto mbalimbali zilizopo, 
ikiwemo uwepo wa Afua, Shughuli na Vitendo visivyokidhi 
mahitaji na maslahi halisi ya Watu wenye Ulemavu miongoni 
mwa baadhi ya Wadau yalizingatiwa.  
 
Aidha, Wadau wote wanapaswa kuchagua maeneo ya 
kuyatekeleza kulingana na mamlaka zao za kisera na 
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kisheria, dhima na maudhui ya shughuli zao. Maeneo haya 
yatawasaidia kujiwekea malengo mahususi, shabaha, 
mikakati, shughuli kuu na bajeti ya shughuli na programu 
zinazopaswa kutekelezwa nao kwa wakati husika kulingana 
na mahitaji yao na yale ya walengwa na/au wanufaika wao.  
 
Maeneo hayo makuu ya vipaumbele ni Utafiti, Taarifa na 
Takwimu kuhusu Watu wenye Ulemavu; Ufikivu wa 
Miundombinu, Usafiri wa Umma, Habari na Mawasiliano 
kwa Watu wenye Ulemavu; Huduma za Afya na Ustawi 
kwa Watu wenye Ulemavu; Huduma za Elimu, Ujuzi na 
Mafunzo ya Stadi za Kazi; Mafunzo ya Stadi za Maisha, 
Ajira, Kazi za Staha, Hifadhi ya Jamii, Uwezeshaji na 
Ushirikishwaji Kiuchumi kwa Watu wenye Ulemavu; Haki 
na Ulinzi wa Kisheria; na Ushiriki na Ushirikishwaji wa 
Watu wenye Ulemavu katika Nyanja mbalimbali za Kijamii 
na Kisiasa. 
 
Maeneo makuu yaliyobainishwa yanaweka na kutoa 
mwelekeo utakaosaidia wadau wote katika sekta na ngazi 
mbalimbali; ili waweze kujenga mazingira muafaka kwa Watu 
wenye Ulemavu Tanzania Bara kujiletea maendeleo; na 
kutumia vema rasilimali na fursa zilizopo katika kuboresha 
huduma kwa njia mbalimbali zenye viwango na mwelekeo ulio 
jumuishi na rahisi kuratibiwa na kusimamiwa kwa kuzingatia 
matakwa ya Sera, Sheria na Miongozo mingine mbalimbali ya 
Serikali. 
 
Wadau wanahimizwa kushirikiana na Serikali ili kutekeleza 
vipaumbele hivi na wanao uhuru wa kuchagua maeneo ya 
vipaumbele watakayojielekeza katika kutekeleza majukumu 
na shughuli mbalimbali, kwa kuzingatia mamlaka na nafasi 
zao kisera na kisheria, kwa lengo la kuimarisha ujumuishaji 
na huduma kwa Watu wenye Ulemavu.  
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Ili kuleta matokeo chanya na makubwa zaidi kwa kuzingatia 
lengo la Kitaifa la kuhakikisha Watu wenye Ulemavu 
wanapatiwa huduma bora na wanajengewa mazingira 
wezeshi ya kujitegemea kiuchumi, inapendekezwa 
vipaumbele hivi vizingatiwe na kila Mdau pindi wanapoandaa 
mipango mikakati yao ya Utekelezaji, Ujumuishaji na 
Uimarishaji wa Huduma kwa Watu wenye Ulemavu.  

3.2.1. Eneo la Kwanza la Kipaumbele: Utafiti, Takwimu 
na Ukusanyaji wa taarifa kuhusu Watu wenye 
Ulemavu  

 
Utafiti, taarifa sahihi na takwimu ni nyenzo muhimu katika 
upangaji na utoaji wa huduma kwa watu wote wakiwemo 
Watu wenye Ulemavu. Uwepo wa tafiti na takwimu 
zinazohusiana na masuala ya Watu wenye Ulemavu 
utawezesha uandaaji wa Sera na Mipango yenye ushahidi wa 
msingi wa kusaidia utambuzi wa haki na mahitaji halisi ya 
Watu wenye Ulemavu. 
 
Mwongozo huu unaweka mambo ya msingi ya kuzingatiwa 
yenye lengo la kuhakikisha taarifa na takwimu sahihi za Watu 
wenye Ulemavu zinakuwepo. Vilevile, unaweka utaratibu 
utakaohamasisha Wadau wote wa ndani na nje ya nchi 
washiriki kikamilifu katika kufanya tafiti stahiki katika eneo hili 
la huduma. 
 
Hivyo, Wadau husika wanaelekezwa kuzingatia na 
kutekeleza yafuatayo: 
 
(a) Kuainisha na kuweka maeneo ya kipaumbele ya tafiti 

kitaifa kuhusu masuala ya Watu wenye Ulemavu kwa 
matumizi ya umma na watoa huduma kwa kuzingatia 
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maeneo ya vipaumbele vya kimkakati yaliyomo kwenye 
Mwongozo huu; 
 

(b) Kufanya tafiti mbalimbali za kina kuhusu ustawi wa Watu 
wenye Ulemavu; 
 

(c) Kusambaza matokeo na taarifa zitokanazo na takwimu 
hizi na kuhakikisha kuwa zinapatikana bila vikwazo kwa 
Watu wenye Ulemavu na wengineo; 
 

(d) Kukusanya taarifa na takwimu za Watu wenye Ulemavu 
kwa kuzingatia mchanganuo wa aina za ulemavu, jinsi, 
umri, kiwango cha elimu, hali ya maisha kiuchumi na 
vigezo vinginevyo; 

 
(e) Kuandaa Mfumo wa Kielektroniki wa Taarifa na Takwimu 

za Watu wenye Ulemavu unaofikika kwa urahisi kwa 
umma; 

 
(f) Kuweka taarifa na takwimu katika Mfumo Fikivu kwa Watu 

wenye Ulemavu wa aina zote; 
 

(g) Kuingiza na kuhuisha masuala ya Watu wenye Ulemavu 
kwenye kila nyenzo ya ukusanyaji taarifa na takwimu 
kwenye nyanja zote za Sekta mbalimbali; na 

 
(h) Kuwezesha upatikanaji wa fedha na msaada wa kitaalamu 

kwa Wadau na Taasisi za Elimu na Utafiti ili kufanya utafiti 
wenye uhusiano na masuala ya Watu wenye Ulemavu. 

3.2.2. Eneo la Pili la Kipaumbele: Ufikivu wa 
Miundombinu, Usafiri wa Umma, Habari na 
Mawasiliano kwa Watu wenye Ulemavu  
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Ufikivu wa miundombinu, usafiri wa umma, habari na 
mawasiliano ni mojawapo ya nyenzo muhimu kwa Watu 
wenye Ulemavu katika kutimiza haki zao na kujumuishwa 
kwenye jamii. Aidha, wanayo haki ya kuishi kwa kujitegemea 
na kushiriki kikamilifu katika nyanja zote za maisha. 
Kufanikisha haya, Serikali inachukua hatua mbalimbali ili 
kuboresha mazingira ya ujumuishwaji na upatikanaji wa 
huduma bora kwa Watu wenye Ulemavu. Hatua hizi ni pamoja 
na kutunga Sera, Sheria na Miongozo ambayo inalenga 
kuwahakikishia Watu wenye Ulemavu fursa ya ufikivu wa 
majengo na huduma mbalimbali za umma; upatikanaji wa 
huduma kwa usawa na upatikanaji wa taarifa, mawasiliano na 
habari katika mfumo rahisi.  
 
Katika kuhakikisha kwamba Watu wenye Ulemavu wanaishi 
kwa kujitegemea na kushiriki kikamilifu katika nyanja zote za 
maisha, Wadau wanaelekezwa kuzingatia na kutekeleza 
yafuatayo:  
 
3.2.2.1. Matumizi ya Majengo ya Umma, Barabara, 

Usafiri na Vifaa vingine 
 

(a) Kuchukua hatua zinazofaa ili kuhakikisha kwamba 
Watu wenye Ulemavu, wanafika kwenye mazingira 
yaliyosanifiwa, wanawekewa mfumo rafiki wa usafiri, 
habari na mawasiliano ikiwa ni pamoja na mifumo na 
teknolojia ya habari, vifaa na huduma nyinginezo zilizo 
wazi na zitolewazo kwa umma mijini na vijijini; 
 

(b) Uainishaji na uondoshaji wa mikingamo dhidi ya ufikivu 
na matumizi ya majengo, barabara, usafiri na vifaa 
vingine, nje na ndani ya majengo ya huduma kwa 
umma; 
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(c) Kufanya marekebisho ya miundombinu iliyopo ikiwa ni 
pamoja na majengo ili yaweze kutumiwa kwa urahisi 
na Watu wenye Ulemavu; 
 

(d) Kuhakikisha kwamba wajenzi, wahandisi na 
wataalamu wengine wa ujenzi wa miundombinu wana 
uelewa wa kutosha juu ya mahitaji halisi ya Watu 
wenye Ulemavu kama inavyoelekezwa na Sera, Sheria 
na Miongozo mbalimbali ya Kitaifa na Kimataifa; 
 

(e) Kuhakikisha kuwa mahitaji ya Watu wenye Ulemavu 
yanazingatiwa kikamilifu wakati wa utayarishaji wa 
ramani za majengo; 
 

(f) Kutenga maeneo maalumu kwa ajili ya kuegesha 
magari au vyombo vingine vya usafiri vinavyotumiwa 
na Watu wenye Ulemavu karibu na majengo na 
milango mikuu ya kuingia ndani ya jengo la huduma 
kwa umma ili kurahisisha ufikivu wa Watu wenye 
Ulemavu; 
 

(g) Kuendeleza, kusimamia na kufuatilia utekelezaji wa 
viwango na miongozo kuhusu ufikivu na upatikanaji wa 
huduma za umma; na 
 

(h) Kuhakikisha uwepo wa sehemu za huduma za 
kibinadamu na kijamii maalumu kwa ajili ya Watu 
wenye Ulemavu katika maeneo yote ya huduma za 
umma. 

3.2.2.2. Upatikanaji wa Habari, mawasiliano na huduma 
nyingine ikijumuisha huduma za kielektroniki 

 
(a) Kuweka ndani ya majengo na sehemu nyingine 

zinazohudumia umma alama kwa maandishi ya “braille” 
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na kwa njia nyingine zinazosomeka na kueleweka kirahisi 
kwa Watu wenye Ulemavu; 
 

(b) Kutoa vifaa saidizi, wasaidizi, waongozaji, wasomaji na 
wakalimani wa njia zote za mawasiliano kulingana na aina 
za ulemavu ili kuwawezesha Watu wenye Ulemavu 
kuyafikia na kuyatumia majengo na huduma nyinginezo za 
umma; 

 
(c) Kuhamasisha upatikanaji wa aina mpya za teknolojia na 

mifumo ya habari na mawasiliano, kwa ajili ya Watu wenye 
Ulemavu; 

 
(d) Kusanifu, kuendeleza, kuzalisha na kusambaza teknolojia 

na mifumo ya habari na mawasiliano ili zipatikane kiurahisi 
na kwa gharama nafuu kwa Watu wenye Ulemavu; 

 
(e) Kuongeza uelewa, elimu, ujuzi na maarifa ya upatikanaji 

na utumiaji wa huduma za Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA) kwa Watu wenye Ulemavu, 

 
(f) Kurasimisha na kuwezesha matumizi ya lugha ya alama, 

maandishi ya “braille”, nyenzo za kukuza mawimbi ya sauti 
na mawasiliano mbadala na aina nyinginezo zinazofikika, 
mifumo na aina za mawasiliano watakayotumia Watu 
wenye Ulemavu katika mawasiliano rasmi; 

 
(g) Kuhakikisha huduma za vyombo vya habari na mitandao 

ya kijamii, zinafikiwa kiurahisi na Watu wenye Ulemavu; 
 

(h) Kuhakikisha huduma zinazotolewa kwa umma zinatoa 
habari katika mifumo itayowawezesha Watu wenye 
Ulemavu kuzifikia na kuzitumia kiurahisi; na 
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(i) Kuwashirikisha na kuwamasisha Watu wenye Ulemavu 
kushiriki katika kila hatua ya maendeleo na matumizi ya 
TEHAMA. 

3.2.3. Eneo la Tatu la Kipaumbele: Afya na Ustawi wa 
Jamii kwa Watu wenye Ulemavu  

 
Sekta za Afya na Ustawi wa Jamii ni muhimu kwa maendeleo 
ya Watu wenye Ulemavu. Sekta hizi zinajumuisha 
miundombinu, wataalamu, vifaa saidizi, vifaa tiba, 
vitendanishi, dawa, huduma za tiba, marekebisho, 
utengamao, kinga, msaada wa kisaikolojia na kijamii, 
misaada ya kijamii ya dharura na bima ya afya. Huduma hizi 
zote zinapaswa kuwa jumuishi, fikivu na zinazozingatia haki 
stahiki na mahitaji halisi ya Watu wenye Ulemavu.  
 
Hivyo, Wadau husika wanaelekezwa kuchukua hatua 
madhubuti katika eneo hili kwa kuzingatia na kutekeleza 
mambo yafuatayo:  
 
3.2.3.1. Afya 

 
(a) Kutambua na kuhakikisha kwamba Watu wenye Ulemavu 

wanapata haki ya kunufaika na huduma za afya bila ya 
ubaguzi wa aina yoyote; 
 

(b) Kuhuisha na kuandaa mitaala ya elimu ya huduma za afya 
inayozingatia mahitaji ya Watu wenye Ulemavu; 
  

(c) Kutoa mafunzo kwa watumishi wa sekta ya afya ili 
kuongeza ufahamu wa masuala ya haki za binadamu, 
hadhi, uhuru, mawasiliano na mahitaji ya Watu wenye 
Ulemavu; 
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(d) Kuhakikisha kwamba Watu wenye Ulemavu wanapatiwa 
matibabu na aina mbalimbali za huduma za afya, ikiwemo 
bima ya afya isiyo na mipaka au huduma za afya bila ya 
malipo kwa wasio na uwezo, vifaa saidizi na vifaa tiba kwa 
ubora na viwango stahiki kulingana na mahitaji halisi 
yanayozingatia aina za ulemavu walionao na viwango vya 
maadili ya kitabibu; 
 

(e) Kuwajengea uwezo watumishi wote wa sekta ya afya na 
jamii kwa ujumla kwa njia ya mafunzo katika maeneo ya 
utambuzi wa mapema, afua stahiki, uzuiaji wa mapema 
wa ulemavu na upunguzaji wa madhara yake; 

 
(f) Kuwezesha utoaji na upatikanaji wa taarifa za huduma za 

afya katika mifumo fikivu na rafiki kwa Watu wenye 
Ulemavu; ikiwemo kwa njia mbalimbali za mawasiliano 
kulingana na mahitaji ya aina za ulemavu walio nao, katika 
ngazi zote za utoaji wa huduma za afya nchini; na 

 
(g) Kuongeza uwakilishi wa Watu wenye Ulemavu kwenye 

vyombo vya ushauri wa masuala ya afya kwa wote. 
  

3.2.3.2. Ustawi wa Jamii 
 

(a) Kuhamasisha, kuwezesha na kufanya utambuzi wa 
mapema; na kutekeleza afua stahiki na huduma zenye 
lengo la kuzuia na kupunguza ulemavu zaidi miongoni 
mwa watoto na watu wazima, zikiwemo huduma za 
marekebisho na utengamao; 
 

(b) Kutoa mafunzo kwa watumishi wa sekta mbalimbali ili 
kuongeza ufahamu wa masuala ya haki za binadamu, 
hadhi, uhuru, mawasiliano na mahitaji ya Watu wenye 
Ulemavu; 
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(c) Kuhakikisha kwamba Watu wenye Ulemavu wanapatiwa 
matibabu na aina mbalimbali za huduma za afya, ikiwemo 
bima ya afya isiyo na mipaka au huduma za afya bila ya 
malipo kwa wasio na uwezo, vifaa saidizi na vifaa tiba 
kwa ubora na viwango stahiki kulingana na mahitaji halisi 
yanayozingatia aina za ulemavu walionao na viwango 
vya maadili ya kitabibu; 

 
(d) Kuhakikisha kwamba Watu wenye Ulemavu wanapatiwa 

huduma ya msaada wa kisaikolojia na kijamii; mahitaji ya 
msaada wa dharura kwa utaratibu wa kawaida na wakati 
wa majanga; 

 
(e) Kuandaa programu za kuelimisha na kuhamasisha umma 

ili kupunguza vyanzo na madhara ya ulemavu katika 
nyanja na Sekta mbalimbali nchini.  

 
 

3.2.3.3. Marekebisho na Utengamao 
 

(a) Kuandaa, kuimarisha na kupanua huduma za 
marekebesho na utengamao, hususani katika nyanja za 
afya, elimu na huduma za kijamii; 
  

(b) Kuimarisha na kupanua wigo wa huduma za upimaji ili 
kuwafikia Watu wenye Ulemavu katika maeneo yaliyo 
karibu na jamii zao; 

 
(c) Kuendesha Mafunzo ya Marekebisho na Huduma za 

Utengamao kwa Watu wenye Ulemavu; 
 

(d) Kutoa mafunzo kwa ajili ya wataalamu na watumishi 
wanaofanyakazi katika fani za marekebisho na 
utengamao na kuongeza idadi yao ili kukidhi mahitaji; 
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(e) Kuhakikisha upatikanaji wa maarifa, matumizi ya vifaa 
saidizi na teknolojia iliyosanifiwa kwa ajili ya Watu wenye 
Ulemavu kuhusiana na huduma za marekebisho na 
utengamao; 

 
(f) Kuimarisha na kuhamasisha utoaji, uendeshaji, usimamizi 

na uratibu wa Huduma za Marekebisho za Kijamii; na 
 

(g) Kuandaa na kutekeleza mfumo utakaowezesha watoa 
huduma za umma na binafsi kutoa Huduma za 
Marekebisho na Utengamao ndani ya jamii. 

 
3.2.3.4. Utoaji wa Nyenzo za Kujimudu 

 
(a) Kuhakikisha Watu wenye Ulemavu wanapata nyenzo bora 

za kujimudu ikijumuisha vifaa na teknolojia saidizi; pamoja 
na aina nyingine ya usaidizi kwa gharama nafuu na/au 
kwa njia ya msaada; 
  

(b) Kuhakikisha vifaa saidizi vilivyo bora vinazalishwa hapa 
nchini, na kwa bei nafuu kwa ajili ya Watu wenye Ulemavu; 
na 

 
(c) Kuandaa programu za kuelimisha na kuhamasisha umma 

matumizi sahihi ya nyenzo za kujimudu.  

3.2.4. Eneo la Nne la Kipaumbele: Ubora wa Elimu, 
Ujuzi, Stadi za Kazi na Stadi za Maisha 

 
Watu wenye Ulemavu wana haki ya kupata elimu, ujuzi na 
mafunzo katika mifumo jumuishi na fikivu. Huduma hizi 
humpa nafasi Mtu Mwenye Ulemavu na njia ya kujiendeleza, 
kupata ajira, kutawala mazingira kwa maendeleo yake na 
kufikia ujumuishwaji ulio timilifu katika jamii. Hatua mbalimbali 
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zimechukuliwa na Serikali katika kuboresha kiwango na 
ushiriki wa Watu wenye Ulemavu katika huduma za elimu, 
ujuzi na mafunzo ya stadi za kazi. Hatua hizo ni pamoja na 
huduma za utengamao na marekebisho, uboreshaji wa ufikivu 
wa miundombinu, utoaji wa vifaa saidizi, vifaa vya kujifunzia 
na kufundishia; na uongezaji na uimarishaji wa Afua za 
utambuzi na udahili wa Watoto wenye Ulemavu wenye umri 
wa kwenda shule. 
 
Hata hivyo, jitihada zaidi zinahitajika kuimarisha huduma za 
elimu katika ngazi zote, kuanzia elimu ya awali, msingi, 
sekondari na vyuo vya elimu ya kati na juu, kwa kuzingatia 
mahitaji maalumu ya Watu wenye Ulemavu.  Kwa muktadha 
huu, Wadau husika wanaelekezwa kuchukua hatua 
madhubuti ili kuongeza tija, ufanisi, ujumuishwaji na ushindani 
wa Watu wenye Ulemavu katika Sekta ya Elimu ili kuleta 
maendeleo yao binafsi na taifa kwa ujumla. Mambo ya 
kuzingatiwa na kutekelezwa na Wadau husika ni yafuatayo: 
 
3.2.4.1. Ubora wa Elimu 

 
(a) Kuwezesha uingizwaji wa elimu ya masuala ya ulemavu 

kwenye mitaala na mifumo ya elimu katika ngazi zote; 
 

(b) Kuboresha mazingira ya kufundishia na kujifunzia na 
kuyafanya yawe jumuishi katika ngazi zote za utoaji wa 
elimu, ikiwemo njia za mawasiliano na huduma za ufikivu; 

 
(c) Kuboresha na kuwianisha idadi ya watumishi, wataalamu 

wa elimu maalumu na elimu jumuishi, pamoja na zana na 
vifaa vya kufundishia na kujifunzia katika ngazi zote za 
elimu; 

 
(d) Kuboresha miundombinu ya Taasisi za Elimu katika ngazi 

zote ili kukidhi mahitaji ya Watu wenye Ulemavu; 
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(e) Kuhuisha na kuandaa mitaala inayozingatia mahitaji ya 

elimu na ujuzi kwa Watu wenye Ulemavu na soko la ajira; 
 

(f) Kuhuisha na kufungamanisha mafunzo ya nadharia na 
vitendo ili iweze kuzingatia mahitaji ya Watu wenye 
Ulemavu na soko la ajira; 

 
(g) Kuhakikisha upatikanaji wa huduma muhimu za 

kuwawezesha Watu wenye Ulemavu kujumuishwa katika 
ngazi zote za huduma za elimu, ikiwemo kupatiwa 
huduma za ushauri wa kisaikolojia, mikopo nafuu, 
misaada kwa njia ya ruzuku na huduma nyinginezo stahiki; 

 
(h) Kuhakikisha uwepo wa mafunzo ya njia zote za 

mawasiliano ambapo kuna Watu wenye Ulemavu na 
kuwezesha huduma za ushauri katika makundi rika; 

 
(i) Kuhakikisha uwepo wa huduma za utoaji wa ruzuku kwa 

elimu ya juu kwa Wanafunzi wenye Ulemavu au ambao 
wazazi wao ni Watu wenye Ulemavu wasio na uwezo wa 
kugharamia huduma za elimu ya juu; 

(j) Kuhakikisha Watu wenye Ulemavu wananufaika na elimu 
mbadala kuwawezesha kumudu mazingira ya kujiajiri na 
kuajiriwa; 

 
(k) Kuhakikisha kuwa njia za utahini (mitihani na mazoezi) 

zinazingatia hali ya ulemavu wa mwanafunzi husika; 
 

(l) Kuhakikisha uwepo wa wasaidizi kwa Wanafunzi wenye 
Ulemavu ulio wa kiwango kikubwa wasioweza kujimudu; 

 
(m)  Kuhakikisha Programu ya utambuzi wa mapema wa 

ulemavu kwa Watoto walio mashuleni inatekelezwa 
kikamilifu; na 
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(n) Kuhamasisha utoaji motisha za aina mbalimbali kwa 

Taasisi za Elimu zinazopiga hatua na kufanya vema katika 
elimu jumuishi kwa ajili ya Watu wenye Ulemavu. 

 
3.2.4.2. Ujuzi, Stadi za Kazi na Stadi za Maisha 

 
(a) Kuongeza na kuboresha miundombinu katika Ujuzi na 

Stadi za Kazi ili ziweze kudahili na kutoa mafunzo kwa 
kuzingatia mahitaji ya Watu wenye Ulemavu wa aina zote; 
 

(b) Kuongeza udahili wa Watu wenye Ulemavu katika Taasisi 
za Elimu na Mafunzo kwa fani zote kulingana na mahitaji 
ya aina ya ulemavu alionao; 

 
(c) Kuanzisha, kuimarisha na kuendeleza programu za 

mafunzo kwa vitendo mahali pa kazi kabla ya ithibati; na 
mafunzo ya kujiendeleza katika fani jumuishi na maalumu 
kwa ajili ya Watu wenye Ulemavu, utakaowawezesha 
kupata uzoefu wa kujiajiri na kuajirika kirahisi; 

(d) Kuhamasisha ubunifu na uhawilishaji wa ujuzi na 
teknolojia miongoni mwa Watu wenye Ulemavu; 

 
(e) Kuhamasisha Watu wenye Ulemavu juu ya umuhimu wa 

elimu, ufundi, ujuzi wa stadi za kazi, stadi za maisha na 
ujasiriamali katika kujiinua kiuchumi; na 

 
(f) Kuanzisha, kusimamia na kutekeleza utaratibu wa kutoa 

zana za kuanza kazi kwa Watu wenye Ulemavu 
wanaohitimu mafunzo ya ufundi na ujuzi wa stadi za kazi 
na kuwawezesha kimtaji. 

3.2.5. Eneo la Tano la Kipaumbele: Ajira, Kazi za Staha, 
Kinga na Hifadhi ya Jamii, Uwezeshaji na 
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Ushirikishwaji Kiuchumi kwa Watu wenye 
Ulemavu  

 
Uboreshaji wa maisha kwa Watu wenye Ulemavu nchini ni 
pamoja na kuhakikisha kuwa wanajumuishwa katika huduma 
za Hifadhi ya Jamii, Uwezeshaji Kiuchumi, Ushirikishwaji 
katika shughuli mbalimbali za uzalishaji mali zenye staha; na 
kuboresha mazingira ya upatikanaji wa huduma anuwai za 
kupunguza umaskini wa kipato, ikiwemo kuwapatia fursa za 
ajira na kuwajengea uwezo wa kupambana na mazingira 
yanayowazunguka ili kujitegemea na kukuza mchango wao 
katika maendeleo yao binafsi na jamii kwa ujumla.  
 
Wadau wa usimamizi na utoaji wa huduma hizo wana wajibu 
mkubwa wa kuhakikisha zinawafikia Walengwa wenye 
Ulemavu kwa ubora na viwango stahiki kulingana na mahitaji 
ya aina za ulemavu walionao. Kufanikisha hili, Wadau husika 
wanaelekezwa kuzingatia na kutekeleza mambo yafuatayo: 
 
3.2.5.1. Upatikanaji wa Mitaji, Masoko, Elimu ya 

Biashara na Ujasiriamali kwa Watu wenye 
Ulemavu  

 
(a) Kufanya utafiti na kutathmini hali ya uwezeshaji na 

ushirikishwaji kiuchumi kwa Watu wenye Ulemavu na 
familia zao na kupendekeza njia za uboreshaji; 
 

(b) Kuandaa, kusimamia na kuratibu Programu za uwezeshaji 
na ushirikishwaji kiuchumi kwa Watu wenye Ulemavu; 

 
(c) Kuandaa, kusimamia na kuratibu utengaji wa maeneo 

jumuishi kwa ajili ya shughuli za kiuchumi na kijamii kwa 
Watu wenye Ulemavu; 
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(d) Kutoa huduma za uendelezaji wa biashara kwa Watu 
wenye Ulemavu; 

 
(e) Kuwawezesha Watu wenye Ulemavu kushiriki katika 

shughuli za ujasiriamali, ikiwemo kuwapatia mafunzo na 
kuwaunganisha na Taasisi na Asasi za utoaji mikopo 
yenye riba na masharti nafuu; 

 
(f) Kuwawezesha na kuwashirikisha Watu wenye Ulemavu 

wanaohitimu elimu ya juu na vyuo vya ufundi; vyuo vya 
ufundi stadi na marekebisho na ujuzi kuunda vikundi na 
makampuni kwa lengo la kuwapatia mitaji na nyenzo 
kupitia Taasisi za Fedha, Programu na Mifuko ya 
Uwezeshaji; 

 
(g) Kuweka mfumo ambao utawawezesha Watu wenye 

Ulemavu, walio katika vikundi au mtu mmoja mmoja, 
kufanya shughuli za ujasiriamali na kuwaunganisha na 
fursa za upatikanaji wa mitaji na masoko; 

(h) Kuhamasisha na kuwajengea uwezo wa ushiriki wa Watu 
wenye Ulemavu katika kupata zabuni kama 
inavyoelekezwa katika Sheria ya Manunuzi; na 

 
(i) Kubuni na kutekeleza mikakati ya kuhakikisha kuwa elimu 

ya ujasiriamali inayotolewa na wadau mbalimbali ikiwemo 
Sekta Binafsi na Asasi za Kiraia ina ubora unaokidhi 
mahitaji ya Watu wenye Ulemavu. 

 
3.2.5.2. Ajira na Kazi za Staha 

 
(a) Kulinda na kukuza haki ya kuajiriwa, kujiajiri, kuajiri na 

kufanya kazi kwa Watu wenye Ulemavu, ikijumuisha 
wale wanaopata ulemavu wakiwa kazini; 
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(b) Kuhamasisha na kukuza fursa za Watu wenye 
Ulemavu kujiajiri wenyewe, kuanzisha na kuendesha 
shughuli za ujasiriamali, kuanzisha vyama vya ushirika 
na mtu binafsi kujianzishia biashara zake; 
 

(c) Kuwezesha na kuongeza fursa za ajira, kuajiri na 
kupandisha madaraja Watu wenye Ulemavu, pamoja 
na kuwapatia huduma za usaidizi wa aina mbalimbali, 
ikiwemo ulinzi na usalama wa ajira na kurejeshwa 
kazini baada ya huduma ya utengemao; 
 

(d) Kuchukua hatua stahiki ili kupiga vita vitendo vya 
ubaguzi, unyanyasaji na udhalilishaji mahala pa kazi 
na ajira kwa msingi wa ulemavu, jinsi au vinginevyo; 
ikiwemo kuweka masharti bayana, stahiki na fikivu; 
taratibu na mazingira jumuishi na shirikishi katika njia 
na mbinu za kutangaza nafasi za ajira, wakati wa usaili, 
kuchagua na kuajiri; kudumu kazini, upandishwaji vyeo 
na madaraja; na mazingira ya kazi yaliyo salama 
kiafya; 

(e) Kuwezesha Watu wenye Ulemavu kutumia haki zao 
mahali pa kazi na katika Vyama vya Wafanyakazi kwa 
misingi ya uhuru na usawa; 
 

(f) Kuwezesha Watu wenye Ulemavu kuzifikia na 
kunufaika na programu zinazohusiana na maendeleo 
ya teknolojia, kupata uzoefu, ushauri wa kiufundi, 
huduma za mafunzo kazini, utambuzi, urasimishaji na 
uendelezaji ujuzi; 
 

(g) Kuwezesha utoaji na uimarishaji wa huduma za kiajira 
na kazi kwa Watu wenye Ulemavu katika Utumishi wa 
Umma na Sekta Binafsi; ikiwa ni pamoja na kutenga 
nafasi za kazi kwa mujibu wa Sheria kwa ajili ya Watu 
wenye Ulemavu kulingana na mahitaji ya aina 
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mbalimbali za ulemavu walionao na kutoa 
tuzo/motisha kwa Waajiri na Waajiriwa wanaofanya 
vema; 
 

(h) Kuhakikisha kwamba huduma za utengamao na 
marekebisho stahiki yanafanyika mahali pa kazi kwa 
ajili ya Watu wenye Ulemavu;  
 

(i) Kupiga vita vitendo vya usafirishwaji na utumikishwaji 
haramu; kazi za shuruti, unyanyasaji na unyonyaji dhidi 
ya Watu wenye Ulemavu na kuwahakikishia ulinzi, afya 
na usalama mahala pa kazi na ajira; 
 

(j) Kuepuka kuongeza masharti ya ziada ambayo si ya 
lazima katika matangazo ya nafasi za ajira yenye 
kuweza kusababisha na kuleta hofu kwa waombaji 
wenye Ulemavu na kuchukua hatua mahususi ili 
kuongeza fursa kwao, kuwajumuisha na kuwafikia 
kiurahisi; 
 

(k) Kuhakikisha taarifa zinazotolewa kuhusu fursa za ajira 
zinahamasisha Watu wenye Ulemavu kuchangamkia 
fursa ya kuomba ajira kama inavyoelekezwa katika 
Sheria ya Watu wenye Ulemavu; na 
 

(l) Kuwezesha majadiliano ya kina na Watu wenye 
Ulemavu, namna ulemavu wao unavyoweza kuathiri 
utendaji wa kazi zao na mahitaji halisi ya kurekebisha 
na kuondoa vikwazo ili waweze kuajiriwa na kufanya 
kazi kwa tija na ufanisi kwa kadri ipasavyo. 

 
3.2.5.3. Kinga na Hifadhi ya Jamii  

 
(a) Kuweka mazingira wezeshi yanayotambua na kulinda 

haki ya Watu wenye Ulemavu kupata huduma za 
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hifadhi ya jamii na kufaidika na haki hiyo bila ya 
ubaguzi wa aina yoyote; 
  

(b) Kuhakikisha huduma stahiki za kijamii zikijumuisha 
visaidizi na usaidizi zinawafikia Watu wenye Ulemavu 
na zinakuwa zenye gharama nafuu au bila malipo; 

 
(c) Kuhakikisha kwamba huduma ya hifadhi ya jamii na 

ile ya kupunguza umasikini inawafikia Watu wenye 
Ulemavu, ikiwemo kutoa ruzuku kwa Watu wenye 
Ulemavu wasiojiweza na wasiojimudu; 

 
(d) Kuwezesha upatikanaji wa huduma mahususi kwa 

Watu wenye Ulemavu na familia zao wanaoishi katika 
hali ya umasikini mkubwa, ikiwemo elimu, mafunzo, 
ushauri nasaha, ruzuku, huduma za chakula, afya, 
ulinzi, usalama, makazi na matunzo wakati wa fadhaa 
zinazotokana na ulemavu, dharura za milipuko na 
majanga ya kiasili; na 

(e) Kuwezesha upatikanaji wa huduma za ziada kwa 
Mfumo wa Hifadhi ya Jamii kwa Watu wenye 
Ulemavu. 

3.2.6. Eneo la Sita la Kipaumbele: Haki na Ulinzi wa 
Kisheria 

 
Watu wenye Ulemavu, kama ilivyo kwa wananchi wengine, 
wanayo haki ya kuheshimiwa, kutobaguliwa na kuthaminiwa 
utu wao.  Wadau wanapaswa kuhakikisha uwepo na 
upatikanaji wa haki na ulinzi stahiki wa kisheria kwa Watu 
wenye Ulemavu katika misingi ya usawa na watu wengine. 
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Hivyo, ili kuwahakikishia Watu wenye Ulemavu huduma za 
upatikanaji wa haki na ulinzi wa kisheria nchini, Wadau husika 
wanaelekezwa kuzingatia na kutekeleza mambo yafuatayo: - 
 
3.2.6.1. Kukuza Uelewa kuhusu Sera, Sheria na 

Miongozo 
 

(a) Kukuza ufahamu katika jamii yote, ikiwemo ndani ya 
familia kuhusu dhana ya ulemavu, huduma zilizopo kwa 
ajili ya Watu wenye Ulemavu na kuendeleza na 
kuwahakikishia heshima, haki za msingi za kibinadamu, 
thamani na hadhi ya utu wao; 
 

(b) Kupambana mtazamo hasi ndani ya jamii, ikiwemo ukatili 
na mienendo yenye madhara dhidi ya Watu wenye 
Ulemavu na ile yenye kuegemea jinsi na umri katika 
nyanja zote za maisha; 

 
(c) Kuanzisha na kuendeleza kampeni zinazolenga 

kuendeleza haki za kiraia kwa Watu wenye Ulemavu 
zinatambulika, kuheshimiwa na kutekelezwa ipasavyo 
katika jamii, ikiwemo kutoa huduma za ushauri na msaada 
wa kisheria; 

 
(d) Kuondoa vizuizi vya kijamii vinavyozuia Watu wenye 

Ulemavu kushiriki katika ufikiaji wa huduma za upatikanaji 
haki za Kikatiba na ulinzi wa kisheria kama raia wengine 
wasio na ulemavu; 

 
(e) Kuhakikisha kamati mbalimbali zinazoundwa kwa mujibu 

wa sheria ya msaada wa kisheria zinajumuisha Watu 
wenye Ulemavu; na 

 
(f) Kuimarisha, kutekeleza, kuratibu na kusimamia Mfumo 

thabiti wa Kisera na kisheria unaowahakikishia Watu 
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wenye Ulemavu haki, ulinzi na usalama katika maisha na 
upatikanaji wa huduma za msingi na ziada. 

 
3.2.6.2. Utoaji wa Haki na Fursa Sawa kwa Watu wenye 

Ulemavu 
 

(a) Kutambua kwamba watu wote ni sawa mbele ya sheria na 
wanastahili kulindwa na kunufaika na sheria kwa usawa 
bila ya ubaguzi wowote; 
  

(b) Kupinga aina zote za ubaguzi kwa misingi ya ulemavu na 
kubeba dhamana ya kuhakikisha kwamba, Watu wenye 
Ulemavu wanapewa ulinzi sawa na imara wa kisheria dhidi 
ya ubaguzi na unyanyapaa wa aina yoyote; 

 
(c) Kukuza usawa na kuondoa ubaguzi, kwa kuchukua hatua 

zinazohitajika ili kuhakikisha kuwa marekebisho 
yanayostahili yanafanyika kwa wakati muafaka; 

 
(d) Kuchukua hatua za makusudi katika kuharakisha au 

kufanikisha ufikivu na upatikanaji wa haki na usawa kwa 
Watu wenye Ulemavu; 

 
(e) Kufanya uelimishaji na uhamasishaji kwa wadau wote wa 

sekta binafsi na umma wakiwemo Watu wenye Ulemavu 
juu ya hali, ulinzi, usalama na masuala mengine 
yanayohusiana na Ulemavu; 

 
(f) Kuhakikisha kuwa vyombo vya utekelezaji wa sheria 

vinazingatia haki kwa mujibu wa Shera kwa Watu wenye 
Ulemavu kutumia vifaa saidizi kulingana na mazingira 
stahiki na usalama; 
 

(g) Kuweka, kusimamia na kutekeleza mikakati madhubuti 
pamoja na msaada wa kisheria, kisaikolojia na vifaa ili 



 
 

35 
 

kuwezesha ushiriki stahiki wa Watu wenye Ulemavu  
katika kesi na huduma zote za kisheria; na 

 
(h) Kufanya uhamasishaji na uelimishaji kwa Watumishi na 

Watendaji wa Mahakama, Wataalamu wa Sheria na 
vyombo vingine vya kisheria, ikiwemo Polisi na Magereza 
juu ya haki, ulinzi, usalama, dhana na masuala mengine 
kuhusiana na Watu wenye ulemavu. 

 

3.2.6.3. Usimamizi, Uratibu na Utekelezaji wa Sera, 
Sheria na Miongozo Mbalimbali 

  
(a) Kuwezesha mapitio na marekebisho ya Sera, Sheria na 

Miongozo mbalimbali kwa lengo la kutoa haki kwa Watu 
wenye Ulemavu ili kuendana na mahitaji ya wakati; 
 

(b) Kuchukua hatua mahususi na madhubuti za kisheria, 
kiutawala, kijamii, kielimu na nyinginezo, ili kuwalinda 
Watu wenye Ulemavu  katika misingi ya usawa na watu 
wengine, ili wasifanyiwe udhalimu, unyonyaji, unyanyasaji 
na kudhalilishwa kinyume cha utu na ubinadamu; 
ikijumuisha, kuzuia aina zote za unyonyaji, utumikishaji wa 
aina zote ikiwemo katika kuombaomba mitaani, ukatili na 
udhalilishaji kwa kuhakikisha kunakuwepo mifumo stahiki 
ya usaidizi inayozingatia jinsi na makundi rika ya Watu 
wenye Ulemavu, familia  na walezi wao; 
 

(c) Kutambua, kusajili, kuratibu na kuwezesha uanzishwaji na 
uimarishwaji wa shughuli za Vyama, Jumuiya na Asasi za 
Kiraia na Sekta Binafsi kwa ajili ya kuhudumia Watu wenye 
Ulemavu katika ngazi zote nchini na kuhakikisha kwamba 
shughuli zote za ustawi wa Watu wenye Ulemavu 
zinatekelezwa kwa haki, usawa na uwazi kupitia Vyama, 
Jumuiya, Asasi mbalimbali na ushirikiano na mashauriano 
ya Mamlaka za Serikali na Wadau wengine yanafanyika 
kwa kuzingatia uwakilishi wa Taasisi kuu zilizotambuliwa 
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na kusajiliwa kisheria kama mwamvuli kwa kila aina ya 
ulemavu na kudhibiti utitiri wa Taasisi na Asasi zisizo 
zingatia mwelekeo wa ustawi na maslahi ya Watu wenye 
Ulemavu; 

 
(d) Kutambua, kuhamasisha, kuchangia, kuwezesha na 

kushiriki kikamilifu katika uwepo na utekelezaji wa 
shughuli za maadhimisho ya kitaifa na kimataifa kwa Watu 
wenye Ulemavu nchini kwa utaratibu kisheria na 
unaoeleweka bayana na kukubalika kwa Wadau, 
zikiwemo Mamlaka za Serikali, kwa kuzingatia Maadili ya 
Msingi ya Mwongozo; na 

 
(e) Kuwezesha na kukuza ushirikishwaji na mashauriano na 

Wadau wa masuala ya Watu wenye Ulemavu, kupitia 
vyombo vyao vya uwakilishi rasmi wa kisheria, katika 
michakato yote ya utungaji, utekelezaji na marekebisho ya 
Sera, Sheria, Miongozo na michakato mingine ya kufanya 
maamuzi katika ngazi zote ili kuhakikisha ujumuishwaji wa 
masuala na haki za Watu wenye Ulemavu.  

3.2.7. Eneo la Saba la Kipaumbele: Ushiriki na 
Ushirikishwaji wa Watu wenye Ulemavu katika 
Nyanja mbalimbali za Kijamii na Kisiasa  

 
Ushiriki na ushirikishwaji wa Watu wenye Ulemavu ni kanuni 
ya jumla kama ilivyoelezwa bayana kwenye Katiba ya 
Jamhuri ya Tanzania, Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Watu 
wenye Ulemavu na Sheria ya Watu wenye Ulemvu. Nyaraka 
hizo zinatoa wito wa kushiriki kikamilifu, kuwashirikisha na 
kushauriana kwa karibu na Watu wenye Ulemavu na Vyama 
vyao katika mambo ya maendeleo na utekelezaji wa Sera na 
Sheria; na katika michakato mingine ya kufanya maamuzi 
kuhusu masuala yanayohusiana na Watu wenye Ulemavu na 
jamii kwa ujumla. 
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Hivyo, katika kuhakikishia Watu wenye Ulemavu haki ya 
kushiriki na kushirikishwa kwenye nyanja mbalimbali za 
kisiasa na kijamii; ikiwemo mambo ya Kitamaduni, Sanaa, 
Mapumziko, shughuli za Burudani na Michezo, shughuli za 
kisiasa, ngazi za maamuzi na uwekaji mipango kwa misingi 
ya usawa na kama ilivyo kwa watu wengine; Wadau husika 
wanaelekezwa kuzingatia na kutekeleza yafuatayo: - 
 
3.2.7.1. Watu wenye Ulemavu Kushiriki katika Siasa 

na Kuhudumia Umma 
 

(a) Kuhakikisha kuwa Watu wenye Ulemavu wanashirikishwa 
kwa ukamilifu katika medani ya siasa na huduma kwa 
umma kwa misingi iliyo sawa na wengine moja kwa moja 
au kwa kupitia wawakilishi waliochaguliwa kwa misingi 
huru kulingana na aina za ulemavu zilizopo, ikiwa ni 
pamoja na fursa ya Watu wenye Ulemavu kupiga kura ili 
kuchagua na kuchaguliwa; 
 

(b) Kujenga na kuimarisha mazingira rafiki na fikivu, ambayo 
Watu wenye Ulemavu wanaweza kushiriki kikamilifu katika 
masuala ya umma bila vikwazo, na kwa misingi ya usawa 
na wengine, na kuhimiza ushiriki wao katika mambo ya 
umma; 

 
(c) Kuhakikisha kuwa Watu wenye Ulemavu wanashirikishwa 

na kushiriki kwenye uongozi wa Asasi za Kiraia na zile 
zinazojihusisha na masuala ya huduma kwa umma na 
siasa za nchi, ikiwemo shughuli na uongozi wa Vyama vya 
Siasa; 

 
(d) Kuweka na kusimamia mfumo unaowezesha Watu wenye 

Ulemavu kuunda na kujiunga na Shirikisho na Vyama vya 
Watu wenye Ulemavu ili kuwawakilisha katika maeneo 
yao na ngazi za kitaifa, kimataifa na kikanda. 
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3.2.7.2. Kushiriki katika Masuala ya Kitamaduni, 
Sanaa, Burudani na Michezo 

 
(a) Kuwezesha uwepo wa mfumo fikivu na rahisi utakaosaidia 

na kuhamasisha Watu wenye Ulemavu wa aina 
mbalimbali kupata na kushiriki shughuli na huduma zote 
za utamaduni, sanaa, burudani na michezo, ikiwemo 
uanzishwaji wa Sehemu na vitengo mahususi 
vinavyoshughulikia na kuratibu masuala haya ndani ya 
Miundo ya Vyama vya Watu wenye Ulemavu, Mamlaka za 
Tasnia hizo na Wadau wengine; 
 

(b) Kuondoa vikwazo vya kimazingira, kitaasisi, kisera na 
kisheria ili kuwezesha kufanyika kwa shughuli na huduma 
jumuishi za michezo, burudani, ubunifu, sanaa na 
utamaduni kwa Watu wenye Ulemavu, ikiwemo vifaa na 
utaalamu.  
 

(c) Kuhamasisha na kuwajengea uwezo Watu wenye 
Ulemavu kupata fursa ya kujiendeleza na kutumia ubunifu, 
usanii na uwezo wao kiakili, katika kujiletea maendeleo 
binafsi na jamii nzima; 

 
(d) Kuhakikisha kuwa Watoto wenye Ulemavu wanapata 

nafasi sawa na wenzao ya kushiriki katika michezo, 
mapumziko, ubunifu, sanaa na burudani; na shughuli zote 
za michezo ikijumuisha ile iliyo kwenye mfumo wa kishule; 
na 

 
(e) Kuwezesha uhuishaji wa Sera, Sheria na Kanuni na 

kuweka Mipango Mahususi na Jumuishi ili kuhakikisha 
kuwa Watu wenye Ulemavu wanashirikishwa na kushiriki 
katika shughuli za kiutamaduni, michezo, sanaa na 
burudani kitaifa na kimataifa kwa usawa na wengine; na 
kwamba shughuli hizo kwa Watu wenye Ulemavu 
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zinakuwa sehemu ya Mipango ya Maendeleo ya Tasnia 
hizo Kitaifa na Kisekta. 
 

3.2.7.3. Ujumuishwaji wa Masuala ya Watu wenye 
Ulemavu katika Mipango ya Maendeleo ya 
Kisekta 

 
a) Kuhakikisha kuwa vipaumbele vya masuala ya huduma 

kwa Watu wenye Ulemavu vinajumuishwa katika Mipango 
ya Kisekta na Kitaasisi miongoni mwa Wadau wa Sekta ya 
Umma na Binafsi; 

b) Kuhakikisha na kuwezesha ushirikishwaji na ushiriki wa 
Watu wenye Ulemavu katika michakato na hatua zote za 
maandalizi na utekelezaji wa mipango na bajeti ya 
maendeleo na utekelezaji wa shughuli za kisekta na 
kitaasisi kupitia miundo ya uwakilishi wao kisheria; 

 
c) Kushiriki katika kuwajengea uwezo Watu wenye Ulemavu 

katika eneo la uchechemuzi, ushirikishwaji, ushiriki, 
ujumishwaji, ufuatiliaji na tathmini ili waweze kunufaika 
ipasavyo katika mipango na programu mbalimbali ya 
Sekta na Taasisi katika jamii wanayoishi; 

 
d) Kuhamasisha na kuwezesha uanzishwaji na uimarishwaji 

wa Kamati na Madawati ya Watu wenye Ulemavu kwenye 
Wizara, Taasisi, Idara, Wakala Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa nchini; na 

 
e) Kuimarisha Usimamizi, Uratibu na Utekelezaji wa 

Mwongozo huu ili kukuza na kuboresha nafasi ya Watu 
wenye Ulemavu katika ushiriki kwenye maendeleo yao na 
nchi kwa ujumla. 
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SURA YA NNE 

4.0. UTEKELEZAJI WA MWONGOZO NA MAJUKUMU 
YA WADAU 

4.1. Mfumo wa Utekelezaji wa Mwongozo 
 
Mfumo wa utekelezaji wa Mwongozo unahusisha taratibu za 
kiutendaji za Serikali na Sekta binafsi. Taratibu hizo 
zinajumuisha maandalizi ya mipango kazi ya kisekta, kitaasisi 
na bajeti za utekelezaji wa shughuli na hatua mahsusi 
zitakazotokana na vipaumbele vilivyoainishwa kwenye 
mwongozo huu; mtiririko wa mahitaji ya rasilimali muhimu na 
mipango ya ufuatiliaji na tathmini.  

4.2. Gharama za Utekelezaji wa Maeneo ya Vipaumbele 
vya Mwongozo 

 
Gharama za utekelezaji wa maeneo ya vipaumbele 
yaliyobainishwa na “Mwongozo wa Utekelezaji, Ujumuishwaji 
na Uimarishaji wa Huduma kwa Watu wenye Ulemavu 
Tanzania wa mwaka 2022” zinategemewa ziainishwe na 
kutengewa bajeti kulingana na Mipango, Mikakati na Bajeti za 
Wadau husika wa utekelezaji, kila mmoja kulingana na 
mahitaji ya eneo linalomhusu au alilochagua kujielekeza kwa 
wakati husika.  
 

4.3. Matokeo ya Utekelezaji yanayotarajiwa 
 
Matokeo yanayotarajiwa ni kufikiwa kwa malengo 
yaliyokusudiwa ya kuifanya nchi ya Tanzania kuwa na jamii 
jumuishi inayoongoza katika kuzingatia haki na ustawi kwa 
wananchi wote kwa usawa; kutambua na kuthamini utu wa 
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kila mtu, wakiwemo Watu wenye Ulemavu. Elimu itaendelea 
kutolewa kwa Wadau na Jamii yote; na kuwahamasisha 
kuhusu umuhimu wa utekelezwaji wa Mwongozo huu ili 
hatimaye kuweza kupatikana kwa huduma bora kwa Watu 
wenye Ulemavu ikiwa ni pamoja na kuimarika kwa mifumo ya 
ujumuishwaji, uratibu, usimamizi, utekelezaji na ufikiwaji wa 
masuala mbalimbali ya huduma kwa Watu wenye Ulemavu. 

4.4. Majukumu ya Wadau 
 
Majukumu ya Wadau mbalimbali kuhakikisha Mwongozo huu 
unatekelezeka kikamilifu kama ulivyokusudiwa ili kuboresha 
huduma kwa Watu wenye Ulemavu ni ifuatavyo: 

4.4.1. Wizara yenye Dhamana ya Masuala ya Watu 
wenye Ulemavu  

 
(a) Kuhakikisha mipango mikakati na mipango kazi ya Wadau 

wanaokusudia kutoa huduma kwa Watu wenye Ulemavu 
inazingatia miongozo iliyowekwa kuhudumia Watu wenye 
Ulemavu; 
 

(b) Uratibu, ufuatiliaji, tathmini na upimaji wa matokeo ya 
shughuli na programu za Wadau; 
 

(c) Kuhakikisha kuwa vipaumbele, malengo na shughuli zote 
zilizoainishwa katika Mwongozo huu zinatekelezwa 
ipasavyo na Wadau wote kwa kuzingatia matakwa 
mbalimbali ya kisera na kisheria; 
 

(d) Kuweka mazingira wezeshi kisera na kisheria ili kutimiza 
malengo ya Mwongozo; 
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(e) Kuimarisha huduma za uratibu na usimamizi pamoja na 
kufanya ufuatiliaji wa karibu kwa kila mdau kwa 
kushirikiana na mamlaka nyingine zinazohusika katika 
ngazi za Mikoa, Wilaya na Halmashauri zote nchini; na 
 

(f) Kusaidia upatikanaji wa vifaa na utaalamu unaohitajika 
kulingana na maeneo ya utekelezaji wa Mwongozo 
miongoni mwa Wadau.  
 

4.4.2. Wizara yenye Dhamana na Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa 

 
(a) Kutekeleza na kusimamia kwa karibu shughuli zote za 

Mwongozo zinazotekelezwa na Wadau mbalimbali katika 
ngazi za Mikoa na Halmashauri zote nchini; 
 

(b) Kusaidia upatikanaji wa taarifa na takwimu husika za 
utekelezaji wa shughuli za Mwongozo; 
 

(c) Kuhakikisha kuwa Mamlaka za Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa zinatenga bajeti kwa ajili ya utoaji wa 
huduma kwa Watu wenye Ulemavu; 
 

(d) Kuimarisha ulinzi na usalama kwa Watu wenye Ulemavu 
kwa kushirikiana na Wadau na Jamii kwa ujumla; na 
 

(e) Kuwasilisha taarifa kila robo mwaka ya utekelezaji kwenye 
Wizara yenye dhamana na masuala ya Watu wenye 
Ulemavu. 
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4.4.3. Mamlaka za Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa  
 

(a) Kutekeleza Mwongozo huu kwa kuhakikisha utoaji wa 
huduma kwa Watu wenye Ulemavu unazingatia mahitaji 
ya msingi ili kujenga jamii jumuishi; 
 

(b) Kutekeleza na kusimamia kwa karibu shughuli za kufanya 
utambuzi na kujua mahitaji ya Watu wenye Ulemavu 
katika jamii; 
 

(c) Kutenga bajeti kwa ajili ya utoaji wa huduma bora na 
jumuishi kwa Watu wenye Ulemavu; 
 

(d) Kushirikiana na Wadau na Jamii kwa ujumla ili kuimarisha 
ulinzi na usalama kwa Watu wenye Ulemavu; 
 

(e) Kutoa matunzo kwa Watu wenye Ulemavu, pale 
inapostahiki, kwa kuwapa mahitaji muhimu ya maisha 
kulingana na hali zao; 
 

(f) Kuandaa na kutekeleza mfumo wa kuwashirikisha Watu 
wenye Ulemavu kwenye vikao muhimu vya mashauriano 
na maamuzi katika ngazi ya Mkoa, Wilaya, Halmashauri, 
Kata, Vijiji na Mitaa hadi Vitongoji; 
 

(g) Kuwajumuisha Watu wenye Ulemavu katika mipango ya 
uzalishaji mali na utekelezaji wake;   
 

(h) Kufanya utambuzi wa Taasisi Binafsi zinazotoa huduma 
kwa Watu wenye Ulemavu na kufuatilia, kusimamia na 
kushiriki tathmini za utekelezaji wa shughuli za Taasisi 
hizo; na 
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(i) Kuunda na kuhakikisha kamati za watu Wenye Ulemavu 
zinatekeleza majukumu yake kwa mujibu wa Sheria. 

4.4.4. Wizara yenye Dhamana na Masuala ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia 

 
(a) Kutekeleza masuala yote ya kisera na kisheria kuhusu 

elimu, mafunzo na ujuzi kwa Watu wenye Ulemavu; 
  

(b) Kuhakikisha upatikanaji wa huduma na mahitaji muhimu, 
ikiwemo wataalamu, nyenzo, vitendea kazi na vifaa saidizi 
kulingana na mahitaji na mazingira husika ya utekelezaji 
wa Mwongozo katika eneo la elimu na mafunzo; na 
 

(c) Kuwasilisha taarifa za utekelezaji kwenye Wizara yenye 
dhamana na masuala ya Watu wenye Ulemavu kila 
mwaka; 
 

4.4.5. Wizara zenye Dhamana na Masuala ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum 

 
(a) Kutekeleza masuala yote ya kisera, usimamizi na kiuratibu 

kuhusu huduma za Afya, Maendeleo ya Jamii na Ustawi 
wa Jamii kwa Watu wenye Ulemavu kama 
inavyoelekezwa na Mwongozo huu; 
 

(b) Kuhakikisha ufikivu wa huduma za afya na ustawi wa jamii 
kwa Walengwa kwa viwango bora na wakati muafaka; na 
 

(c) Kuwasilisha taarifa za utekelezaji kwenye Wizara yenye 
dhamana na masuala ya Watu wenye Ulemavu kila 
mwaka. 
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4.4.6. Wizara zenye Dhamana na Masuala ya Habari, 
Mawasiliano, Utamaduni, Sanaa na Michezo 

 
(a) Kutekeleza masuala yote ya kisera, usimamizi na kiuratibu 

kuhusu huduma Katika maeneo husika kama 
inavyoelekezwa na Mwongozo huu; 
 

(b) Kuweka mazingira wezeshi na fikivu kwa Watu wenye 
Ulemavu kuweza kujumuika katika huduma husika; na 
 

(c) Kuwasilisha taarifa za utekelezaji kwenye Wizara yenye 
dhamana na masuala ya Watu wenye Ulemavu kila 
mwaka. 

4.4.7. Wizara yenye Dhamana na Masuala ya Ujenzi, 
Miundombinu na Uchukuzi 

 
(a) Kutekeleza masuala yote ya kisera, usimamizi na kiuratibu 

kuhusu huduma katika maeneo husika kama 
inavyoelekezwa na Mwongozo huu; 
 

(b) Kuweka mazingira wezeshi na fikivu kwa Watu wenye 
Ulemavu kuweza kujumuika katika huduma mbalimbali za 
umma na jamii; na 
 

(c) Kuwasilisha taarifa za utekelezaji kwenye Wizara yenye 
dhamana na masuala ya Watu wenye Ulemavu kila 
mwaka. 

4.4.8. Wizara, Idara zinazojitegemea, Wakala za Serikali 
na Taasisi nyingine za Serikali 

 
Wizara, Idara, Mashirika na Taasisi nyingine za Serikali zina 
wajibu wa kuhakikisha kuwa: - 
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(a) Masuala ya Watu wenye Ulemavu yanahuishwa, 
kujumuishwa na kutekelezwa ipasavyo kwa Sekta 
husika, kulingana na mwelekeo wa Mwongozo; 

 
(b) Mahitaji, ushiriki na ushirikishwaji wa Watu wenye 

Ulemavu yanazingatiwa ipasavyo katika utekelezaji wa 
Mwongozo na shughuli zao za kisekta na kitaasisi; 

 
(c) Kusimamia na kutoa taarifa kwa wakati na gharama za 

mipango na utekelezaji wa bajeti kwa kutumia mipango 
mikakati, shabaha pamoja na hatua zilizochukuliwa 
kwa mujibu wa majukumu yao; na 

 
(d) Kuwasilisha taarifa za utekelezaji kwenye Wizara 

yenye dhamana na masuala ya Watu wenye Ulemavu 
kila mwaka. 

4.4.9. Sekta Binafsi na Wadau Wengine Muhimu  
 
Utekelezaji wa Mwongozo huu utahusisha Asasi za Kiraia, 
Mashirika ya Kimataifa, Taasisi za Kidini, Asasi zisizo za 
Kiserikali pamoja na wadau wengine muhimu 
wanaojishughulisha na utoaji wa huduma kwa Watu wenye 
Ulemavu. Wajibu wao ni kama ifuatavyo: - 
 
(a) Kuandaa na kuwasilisha taarifa ya hali ya utekelezaji wa 

mipango yao inayohusiana na eneo la Watu wenye 
Ulemavu kwa Wizara yenye dhamana na masuala ya 
Watu wenye Ulemavu kwa ajili ya kujumuishwa katika 
taarifa kuu ya utekelezaji; 
 

(b) Kutekeleza Mwongozo huu kwa kuhakikisha utoaji wa 
huduma kwa Watu wenye Ulemavu unazingatia mahitaji 
ya msingi ili kujenga jamii jumuishi; 
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(c) Kutekeleza Mwongozo huu kwa kushirikiana na Serikali 

kuu, Mamlaka za Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
pamoja na wadau wengine katika kutekeleza Afua stahiki 
kwa Watu wenye Ulemavu; 
 

(d) Kuendelea kuielimisha jamii kuhusu dhana ya ulemavu na 
maadili mema katika ujumuishwaji na uimarishaji wa 
huduma kwa Watu wenye Ulemavu; na 
 

(e) Kuendesha shughuli zao kwa kuzingatia Maadili na 
Vipaumbele vya Mwongozo huu, hususan katika kusaidia 
upatikanaji wa rasilimali fedha, huduma na vifaa kwa ajili 
ya Watu wenye Ulemavu. 

4.4.10. Shirikisho na Vyama vya Watu wenye Ulemavu  
 

Wajibu wa Shirikisho na Vyama vya Watu wenye Ulemavu 
katika utekelezaji wa Mwongozo huu ni pamoja na: - 
 

(a) Kuhakikisha utekelezaji wa majukumu yao unazingatia 
Vipaumbele vilivyoainishwa katika Mwongozo; 
 

(b) Kuelekeza nguvu zao katika maeneo ambayo bado 
hayajafikiwa ili kuhakikisha utoaji wa huduma unazingatia 
haki, usalama, fursa sawa na ustawi wa Watu wenye Ulemavu; 
 

(c) Kushirikiana na Wadau wengine ili kufanya utambuzi kwa 
lengo la kujua mahitaji ya Watu wenye Ulemavu; 
 

(d) Kushirikiana na Mamlaka za Serikali Kuu na Serikali za 
Mitaa katika kutoa misaada ya kuboresha maisha kwa 
Watu wenye Ulemavu; 
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(e) Kuhamasisha na kuhakikisha ushiriki wa Watu wenye 
Ulemavu katika mipango na utekelezaji wa shughuli za 
uzalishaji mali; na 
 

(f) Kuwasilisha taarifa za utekelezaji kwenye Wizara yenye 
dhamana na masuala ya Watu wenye Ulemavu kila 
mwaka. 
 

4.4.11. Watu wenye Ulemavu  
 

(a) Kuhakikisha kuwa wanazifikia na kuzitumia fursa 
mbalimbali zilizopo katika maeneo yao; na 
 

(b) Kuhakikisha wanatimiza ipasavyo wajibu wao katika jamii 
kwa kuzingatia maadili ya utekelezaji wa Mwongozo kwa 
misingi ya Vipaumbele vilivyowekwa. 

4.5. Uratibu na Utekelezaji wa Mwongozo  
 

Uratibu na utekelezaji wa Mwongozo huu utakuwa katika 
ngazi kuu mbili ambazo ni Mamlaka za Serikali; na Sekta 
binafsi na Washirika wa Maendeleo. 
 
4.5.1. Mamlaka za Serikali  
 

Uratibu wa utekelezaji wa Mwongozo huu utafanyika kwa 
kusimamiwa na Ofisi yenye dhamana na masuala ya Watu 
wenye Ulemavu. Aidha, Ofisi yenye dhamana na Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa itaratibu utekelezaji wa Mwongozo 
katika Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
Ofisi itawajibika kufuatilia utekelezaji wa hatua mahsusi, 
kuandaa na kuwasilisha taarifa kwenye Wizara yenye 
dhamana na masuala ya Watu wenye Ulemavu.   
 

Wizara yenye dhamana na masuala ya Watu wenye Ulemavu 
itapokea na kuchambua taarifa za utekelezaji wa hatua 
mahsusi zinazochukuliwa kutoka Wizara za Kisekta, 
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zikiwemo taasisi na Mashirika ainishwa na kuandaa taarifa ya 
tathmini ya utekelezaji wa Mwongozo kwa kila kipindi stahiki. 
Wizara itatoa taarifa rasmi ya utekelezaji wa Mwongozo kila 
mwaka.   
 
 

4.5.2. Sekta Binafsi na Asasi za Kiraia  
 

Utekelezaji wa Mwongozo katika Sekta Binafsi na Asasi za 
Kiraia utaratibiwa na Wizara yenye dhamana na masuala ya 
Watu wenye Ulemavu kwa kushirikiana na Wizara na 
Mamlaka za Kisekta. Kupitia na/au kwa kushauriana na 
Mamlaka za Kisekta; Wizara yenye dhamana na masuala ya 
Watu wenye Ulemavu itawajibika kufuatilia utekelezaji wa 
hatua mahususi zinazochukuliwa na Wadau husika katika 
uimarishaji huduma na kukuza ujumuishwaji wa Watu wenye 
Ulemavu kwenye mipango, bajeti na shughuli za Sekta 
husika. 
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SURA YA TANO 

5.0. UFUATILIAJI, TATHMINI, MAPITIO NA 
MAREKEBISHO YA MWONGOZO 

5.1. Ufuatiliaji na Tathmini 
 
Kila Mdau atapaswa kuwa na Mfumo Thabiti wa Ufuatiliaji na 
Tathmini ambao unajumuisha viashiria muhimu vya 
utekelezaji na namna ya kufanya upimaji stahiki wa 
utekelezaji wa maeneo makuu saba ya vipaumbele vya 
mwongozo huu. Njia za kuhakiki na kuthibitisha utekelezaji 
zioneshwe ili kurahisisha ufuatiliaji na tathmini. 
 
Ufuatiliaji, utoaji taarifa na tathmini utazingatia utekelezaji wa 
kila jukumu lililoainishwa katika ngazi husika ya utekelezaji wa 
Mwongozo huu. Ufuatiliaji na tathmini kwa Wadau 
utafanikisha upatikanaji wa taarifa za utekelezaji na kufahamu 
kiwango cha mafanikio ya Sekta na Mdau husika katika 
utekelezaji wa vipaumbele vilivyowekwa. 
 
Mafanikio ya utekelezaji wa mwongozo huu kwa kila Mdau 
yataonekana kwa kuzingatia mfumo wa ufuatiliaji na tathmini 
utakaoandaliwa na wizara yenye dhamana na watu Wenye 
Ulemavu. Kila eneo lililotajwa ndani ya Mwongozo huu, 
pamoja na vipaumbele elekezi kwa majukumu na shughuli 
zote vilivyoainishwa ni lazima ziwekewe mfumo thabiti wa 
ufuatiliaji wa kila siku kwa kila Mdau na hatimaye kuweza 
kufanyiwa tathmini ili kuona uelekeo na kupata picha halisi 
kwa kuzingatia malengo na shabaha walizo jiwekea kwa 
kuzingatia Mwongozo. Wadau wanapaswa kuandaa taarifa za 
utekelezaji wa Mwongozo huu na kuziwasilisha kwa mamlaka 
zao za usimamizi au mamlaka husika zilizoelezwa humu, kwa 
kila robo mwaka. 
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5.2. Mapitio na Marekebisho ya Mwongozo 
 
Mapitio na Marekebisho ya Mwongozo yanaweza kufanyika 
kwa mapendekezo ya Wadau pindi itakapoonekana ni 
muhimu na ipo haja ya kufanya hivyo, kwa jambo lolote 
litakalobainika kwa kuzingatia mazingira pamoja na mahitaji 
halisi ya jamii kwa wakati husika baada ya kufanyika kwa 
tathmini za utekelezaji wake. 
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