
Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 
(NSSF); Mfuko wa Fidia kwa Wafanyaka-
zi (WCF); Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa 
Watumishi wa Umma (PSSSF); Wakala 
wa Afya na Usalama Mahali pa Kazi 
(OSHA); na Tume ya              Usuluhishi na 
Uamuzi (CMA). 

2.2.1 Majukumu ya Taasisi zilizo chini ya 
OWM-KVAU
 
i. Wakala wa Usalama na Afya Mahali 
Pa Kazi (OSHA) 

WakalaWakala wa Usalama na Afya Mahali pa 
Kazi (OSHA), ulianzishwa kupitia GN. 
332/2001 ya Sheria ya Wakala za Serikali 
Namba 30 ya Mwaka 1997. Aidha, 
Utendaji kazi wa Wakala          unasima-
mia utekelezaji wa Sheria ya Usalama 
na Afya mahali pa kazi Namba 5 ya 
MwakaMwaka 2003 (OSH Act. 2003) na Kanuni 
zake, Sera ya Taifa ya Afya na usalama 
mahali pa kazi 2010; na Mikataba na Mi-
ongozo ya Shirika la Kazi Duniani (ILO) 
inayosimamia    masuala ya Usalama 
na Afya Mahali pa kazi.

ii. Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 
(NSSF)

MfukoMfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 
awali lilianzishwa mwaka 1964 kama 
Idara ya Serikali chini ya Wizara ya Kazi, 
likawa Shirika kamili linalojitegemea 
mwaka 1975, na baadaye     kubadilish-
wa kuwa Shirika la Taifa la Hifadhi ya 
Jamii kwa Sheria Na. 28 ya mwaka 1997.

 Shirika lina majukumu ya kuandikisha 
wanachama,          kukusanya michango 
na kuwekeza katika miradi yenye kuleta 
faida na kuwezesha kulipa mafao bora 
kwa wanachama wake.

iii. Mfuko wa Pensheni kwa Watumishi 
wa Umma (PSSSF)

MfukoMfuko wa Pensheni kwa Watumishi wa 
Umma (PSSSF) ulianzishwa kupitia 
Sheria Namba 2 ya mwaka 2018 baada 
ya kuunganishwa kwa Mifuko minne ya 
(PSPF, LAPF, GEPF na PPF). Majukumu ya 
PSSSF ni pamoja na kuandikisha           
wanachama, kukusanya michango,   
kuwekezakuwekeza katika miradi yenye kuleta 
faida na kutoa elimu kwa Umma.

iv. Tume ya Usuluhishi na Uamuzi 
(CMA)

Tume hii ilianzishwa mwaka 2007 kwa 
Sheria Na. 7 ya mwaka 2004 ya Taasisi 
za Kazi. Tume ina majukumu ya              
kusuluhisha na inapolazimu kuamua 
juu ya migogoro ya kikazi. 

IJUE
OFISI YA WAZIRI MKUU

KAZI, VIJANA, AJIRA NA WENYE
ULEMAVU NA TAASISI ZAKE

1.0 UTANGULIZI

Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na 
Wenye Ulemavu (OWM - KVAU)                     
imeanzishwa kwa Hati Idhini ya Serikali Na. 
57A iliyotangazwa katika Gazeti la Serikali la 
tarehe 24 Januari, 2022. 

OWM-KVAUOWM-KVAU ina jukumu la kuandaa,            
kuratibu na kusimamia utekelezaji wa Sera, 
Sheria, Kanuni, Taratibu na               Miongozo 
mbalimbali ya Kitaifa,                 Kikanda na 
Kimataifa inayohusu            masuala ya Kazi, 
Vijana, Ajira, Watu Wenye Ulemavu na        
Hifadhi ya Jamii. Aidha, OWM - KVAU katika 
kufikiakufikia majukumu hayo inaongozwa na Dira 
na Dhima zifuatazo: - 

1.1  Dira
Jamii yenye mahusiano mema mahali pa 
kazi, nguvukazi shindani na maisha bora.

1.2  Dhima
Kukuza fursa za ajira, viwango vya kazi, 
kinga ya jamii, majadiliano ya pamoja na 
kuwawezesha Vijana na Watu wenye 
Ulemavu.

Kwa Mawasiliano Zaidi:

KWA TAARIFA ZAIDI
SCAN QR CODE

Katibu Mkuu
Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi,
Vijana, Ajira na Wenye 
Ulemavu
S.L.P 2890, DODOMA
TANZANIA
www.kazi.go.tzwww.kazi.go.tz
ps@kazi.go.tz



2.0 MAJUKUMU YA MSINGI YA OWM - 
KVAU

Majukumu ya Msingi ya Ofisi ya Waziri 
Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na Wenye 
Ulemavu ni yafuatayo:- 

i.i. Kusimamia Sheria za Kazi na                  
kuratibu utekelezaji wa viwango vya 
kazi vya Kimataifa vinavyotolewa na 
Shirika la Kazi la Duniani (ILO);

ii.ii. Kuratibu shughuli za Maendeleo ya 
Vijana ikiwa ni pamoja na kuhimiza ma-
suala ya uzalendo na                                       
kujitegemea;

iii. Kuratibu uzalishaji wa Fursa za Ajira 
za Staha hususani kwa Vijana na Watu 
wenye Ulemavu;

iv. Kuratibu masuala ya Hifadhi na 
Kinga ya Jamii;

v. Kusimamia Mipango ya Kukuza Tija, 
Ubunifu na Ufanisi kazini;

vi. Kuratibu na Kusimamia Maendeleo 
na Huduma kwa Watu wenye Ulemavu;
 
vii.vii. Kusajili na Kuratibu shughuli za 
Vyama vya Wafanyakazi na Waajiri;

viii. Kusimamia Masuala ya Usalama 
na Afya Mahali pa Kazi;

ix. Kuboresha Utendaji na Maendeleo ya 
Rasilimaliwatu; na

x. Kusimamia Taasisi zilizo chini ya 
OWM-KVAU.

KIMUUNDO OWM – KVAU

OWM-KVAU inasisimamia Ofisi na        
Taasisi zifuatazo:-

2.1.1 Ofisi za Kazi za Mikoa

OWM-KVAUOWM-KVAU ina Ofisi za Kazi katika 
Mikoa yote 26 Tanzania Bara na Vituo 
maalumu vitano (EPZA, TIC,              Mku-
ranga, Kinondoni na Makao Makuu). 
Vituo hivyo vilianzishwa kwa lengo la 
kusimamia utekelezaji wa sheria za kazi; 
kusimamia mahusiano mema sehemu 
zaza kazi; na kutaribu ajira za raia wa 
kigeni nchini.  

2.1.2   Ofisi za Huduma za Ajira

Huduma za Ajira zinatolewa kupitia Ofisi 
zinazoratibiwa katika Kanda Nne (4) 
ambazo ni: Kanda ya Mashariki na 
Pwani inayohudumia Mikoa ya Dar es 
Salaam, Lindi, Mtwara, Pwani,                 
Morogoro, Mbeya, Ruvuma, Songwe na 
Rukwa; Kanda ya Kaskazini inayohu-
dumiadumia Mikoa ya Arusha, Mwanza,         
Kilimanjaro, Tanga na Manyara; Kanda 
ya Kati inayohudumia Mikoa ya 
Dodoma, Singida, Iringa, Tabora, 
Kigoma na Katavi; na Kanda ya Ziwa   
inayojumuisha Mikoa ya Mwanza, 
Kagera, Shinyanga, Geita, Mara na 
Simiyu. Simiyu. 

Ofisi hizo pamoja na majukumu 
mengine huwaunganisha watafuta kazi 
na waajiri; kutoa mbinu bora za utafutaji 
kazi; kuratibu upatikanaji wa ajira za 
Watanzania nje ya nchi; na kuratibu 
Mafunzo ya Uzoefu Kazini kwa Wahitimu 
wa Vyuo ngazi mbalimbali (Internship 
Programme). Programme). 

2.1.3 Vituo vya Maendeleo ya Vijana

Ofisi ina Vituo vya Maendeleo ya Vijana 
katika Mikoa Mitatu (3) ya       Kilimanja-
ro (Marangu), Songwe      (Sasanda - 
Mbozi) na Morogoro    (Ilonga - Kilosa). 
Vituo hivyo vina jukumu la kuhamasisha 
na kutoa elimu kwa vijana kuhusu ma-
suala ya ujasiri, kilimo, TEHAMA, ujasiri
amali, uongozi, stadi za maisha na 
maadili. 

2.1.4 Vyuo vya Mafunzo ya Ufundi Stadi 
na Marekebisho kwa Watu Wenye 
Ulemavu

OWM-KVAU ina Vyuo vya Mafunzo ya 
Ufundi Stadi na Marekebisho kwa Watu 
Wenye Ulemavu katika Mikoa Sita (6) ya 
Singida, Dar es Salaam, Tabora, 
Mwanza, Mtwara na Tanga ambavyo   
vinatoa mafunzo ya aina mbalimbali 
kwa wenye ulemavu. 

2.22.2 Taasisi zilizo chini ya OWM – KVAU 

Ofisi ya Waziri Mkuu – Kazi, Vijana, Ajira 
na Wenye Ulemavu inasimamia Taasisi 
Tano (5) ambazo ni: 


