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DIBAJI

Waziri Mkuu, Mheshimiwa Kassim Majaliwa Majaliwa, aliponiomba kuandika 

dibaji ya kitabu hiki adhimu, nikiri kuwa, sikusita hata kidogo kutokana na 

umuhimu na uzito wa maudhui ya kitabu hiki na kwa kuzingatia demografia 

ya Taifa letu kwa sasa. Matokeo ya Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 

2022 yamethibitisha kuwa zaidi ya robo tatu ya Watanzania (77.3%) ni 

vijana chini ya umri wa miaka 35 ambao walikuwa hawajazaliwa Uhuru wa 

Tanganyika ulipopatikana tarehe 9 Disemba, 1961 na Jamhuri ilipopatikana 

tarehe 9 Disemba, 1962. Aidha, walikuwa hawajazaliwa wakati Mapinduzi 

Matukufu ya Zanzibar yalipofanyika tarehe 12 Januari, 1964 na Muungano 

wa Tanganyika na Zanzibar ulipofanyika tarehe 26 Aprili, 1964 na kuzaa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Hivyo, ni muhimu kwa Serikali kuchukua 

hatua, kabla hatujachelewa sana kutafiti na kuweka kumbukumbu sahihi za 

Tunu za Taifa letu kama vile Mwenge wa Uhuru ili vizazi vyetu vya leo na 

vijavyo viwe na uelewa wa kina na hivyo kuimarisha uzalendo na utaifa wao.

Ni katika muktadha huo nampongeza Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania, pamoja na wasaidizi wake kwa kuja na wazo hili mujarabu la 

kuhifadhi misingi ya Mwenge wa Uhuru, falsafa na historia yake. Tunachelea 

upotoshaji kutokea na kufifisha mchango wa wapigania uhuru na waasisi wa 

Taifa hili, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere na Sheikh Abeid Amani Karume, 

katika ujenzi wa misingi ya Taifa hili jipya baada ya kipindi kirefu cha karne 

kadhaa za utumwa na ukoloni. Kipindi hicho nakiita kipindi cha giza ambalo 

waasisi wetu walidhamiria kuliondoa kwa udi na uvumba. Mbali na waasisi wetu 

hao kushirikiana kwa hali na mali kupitia vyama walivyokuwa wanaviongoza vya 

TANU (Tanganyika African National Union) na ASP (Afro-Shirazi Party) hata 

kabla ya uhuru wa Tanganyika na Zanzibar, mawazo yao kuhusu mustakabali 

wa nchi zao baada ya Uhuru na vuguvugu la umajumui wa kiafrika lililokuwa 

limepamba moto miaka hiyo ya 50, yalishabihiana. Ujumbe wa Mwalimu aliotoa 

mwaka 1959 ulilenga kuwaelewesha wakoloni na kuwashawishi Waafrika 

kuwasha Mwenge wa mabadiliko nchi zao zipatapo Uhuru:
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“Sisi, ..., tunataka kuwasha Mwenge na kuuweka juu ya Mlima Kilimanjaro, 

umulike hata nje ya mipaka yetu, ukalete tumaini penye kukata tamaa, 

upendo penye chuki, na heshima penye dharau”.

Tarehe 9 Disemba, 1961 Tanganyika ilipata Uhuru lakini ilikuwa Uhuru wa 

ndani chini ya himaya ya Uingereza kwani Mkuu wa Nchi alikuwa Malkia wa 

Uingereza. Hatua za haraka za kikatiba zikachukuliwa kupata Uhuru kamili. 

Hivyo, tarehe 9 Disemba 1962, Tanganyika ikawa Jamhuri ambayo mkuu 

wake wa nchi akawa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere.

Zanzibar nayo ikapewa Uhuru na Uingereza tarehe 9 Disemba, 1963 lakini, 

kama ilivyokuwa kwa Tanganyika mwaka 1961, Mkuu wa Nchi akawa Sultan 

chini ya mfumo wa Usultani wa Kikatiba (Constitutional Monarchy). Tofauti 

na Tanganyika, mazingira yaliyokuwepo Zanzibar hayakuruhusu hatua 

zozote zile za kikatiba kuchukuliwa kuifanya Zanzibar kuwa Jamhuri. Njia 

pekee iliyobaki ilikuwa ya kufanya Mapinduzi ambayo yalifanikishwa na ASP 

tarehe 12 Januari, 1964. Zanzibar ikawa Jamhuri yenye Mkuu wake wa Nchi, 

Sheikh Abeid Amani Karume.

Ushawishi wa falsafa ya Mwenge ukawa bayana kwenye sera za awali za 

Mwalimu Nyerere na Serikali yake ya TANU baada ya Uhuru kwa kuchukua 

hatua kadhaa zikiwemo: Utoaji elimu bure kwa wote, utoaji bure wa huduma ya 

afya kwa wote, upigaji marufuku kwa ubaguzi wa rangi wa aina yoyote nchini, 

kukataliwa kwa mfumo wa umiliki wa ardhi usio na ukomo na kutangazwa 

kwa ardhi yote kuwa ya umma, kuzuia ukuaji wa ukabaila ambao ungeigeuza 

sehemu kubwa ya wananchi kuwa wapangaji kwenye ardhi yao, kuanzishwa 

kwa Wizara mpya iliyoitwa Wizara ya Vijana na Utamaduni wa Taifa iliyopewa 

wajibu wa: mosi, kuufufua utamaduni wa Mwafrika ambao, kwa karne kadhaa 

za utumwa na ukoloni, ulipuuzwa na kunangwa na watawala kuwa dhambi na 

ushenzi. Pili, kuwaamsha na kuwahamasisha vijana kuuthamini na kuutukuza 

utamaduni wetu kama sehemu ya kuimarisha Uhuru wetu, kuvunja nguvu 

ya ukabila kwa kukitangaza Kiswahili kuwa lugha ya Taifa na ya kufundishia 

elimu ya msingi mara baada ya Uhuru, kuwaondoa machifu kwenye mfumo 

wa uongozi wa Serikali na kuendesha programu ghali sana ya elimu nchini 

kwa watoto waliofaulu mtihani wa darasa la saba kupangiwa mikoa mingine 

kuendelea na masomo ya sekondari na kupigania uhuru wa nchi zilizokuwa 

bado zinatawaliwa na wakoloni barani Afrika.
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Mwendo ukawa huohuo kwa Karume na Serikali yake ya Mapinduzi 

kuwarejeshea wananchi matumaini, upendo na heshima popote pale 

ilipopotea. Baadhi ya vipaumbele baada ya Mapinduzi vilikuwa: Utoaji elimu 

bure kwa wote, huduma bure za afya kwa wote, marufuku kwa ubaguzi wa 

rangi wa aina yoyote ile nchini, uanzishaji wa Wizara mpya iliyoitwa Wizara 

ya Kuweka Hali ya Wananchi Sawa ambayo dhima yake ni kuwarejeshea 

wananchi utu wao uliopotea kwa miaka mingi ya kutawaliwa, ujenzi wa makazi 

bora kwa wananchi waliokuwa hawana makazi Unguja na Pemba, utoaji posho 

kila mwezi kwa wazee ili kujikimu kimaisha, ugawaji wa ekari tatu kwa kila 

mwananchi aliyekuwa hana ardhi kwa ujenzi, mifugo na kilimo na kupigania 

uhuru wa nchi zilizokuwa bado zinatawaliwa na wakoloni barani Afrika.

Hivyo, haikuwa ajabu kwa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kuukaribisha 

Mwenge wa Uhuru kwa bashasha mara tu baada ya Muungano kwani maudhui 

ya Mwenge yaliendana na maudhui ya umajumui wa Kiafrika ambayo yalikuwa 

chachu ya ASP kudai Uhuru na Jamhuri kutoka kwa watawala.

Muungano kati ya Zanzibar na Tanganyika (1964) na baadaye kati ya TANU 

na ASP (1977) kuunda Chama cha Mapinduzi (CCM) uliupa Mwenge dhima 

kubwa zaidi kama inavyoelezwa kwa kina katika kitabu hiki. Mbio za Mwenge 

wa Uhuru zikaanza rasmi nchini kote baada ya Muungano na kujenga 

utamaduni wa kikatiba wa kuzishuhudia mbio hizo kila mwaka. Naiona sababu 

sasa ya Mbio za Mwenge wa Uhuru kuwa sehemu ya Tunu za Taifa letu, kwani 

malengo ya kuwasha Mwenge na kuuweka juu ya Mlima Kilimanjaro bado 

yana uhalisia ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
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Kwa heshima na taadhima, nianze kwa kumshukuru Rais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan na mtangulizi wake Hayati Dkt. John 

Pombe Magufuli kwa kuniamini kuongoza Ofisi ya Waziri Mkuu (OWM) katika 

kipindi cha 2015-2025 cha uongozi wa Taifa letu. Katika kipindi chote hicho, 

OWM ilipewa dhamana pamoja na mambo mengine ya kusimamia na kuratibu 

shughuli za Mbio za Mwenge wa Uhuru. Kwa namna ya pekee namshukuru Mhe. 

Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa kukubali kuandika dibaji ya kitabu hiki adhimu 

kwa historia na mustakabali wa Jamhuri yetu.

Kitabu hiki cha MIAKA SITINI YA MBIO ZA MWENGE WA UHURU (1964 -2024) 

ni matokeo ya kazi ya mashirikiano ndani ya Ofisi ya Waziri Mkuu ya kutafiti, 

kukusanya taarifa, kuzihakiki na kuziandika ili kuhifadhi maono ya waasisi wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ikiwa ni pamoja na kuendeleza falsafa 

ya Mwenge wa Uhuru kama Tunu ya kuhamasisha uzalendo, mshikamano wa 

kitaifa, umoja na maendeleo.

Hivyo, niitumie fursa hii kumpongeza Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu Mhe. 

Ridhiwani Jakaya Kikwete (Mb.), mwenye dhamana ya kusimamia Sekta ya Kazi, 

Vijana, Ajira na wenye Ulemavu kwa kushirikiana kwa karibu na Katibu Mkuu 

(OWM-KVAU) Bi. Mary Ngelela Maganga kwa kubuni wazo hili la kitabu, kuliratibu 

na kusimamia kwa karibu utekelezaji wake. Walipohitaji nguvu ya ziada kutoka 

nje ya OWM hawakusita kupata ushiriki wa Dkt. Harrison George Mwakyembe, 

Waziri Mstaafu na Mtaalamu wa Sheria za Katiba na Dkt. Juma Mohamed Salum, 

Mkurugenzi wa Muungano kutoka Ofisi ya Makamu wa Rais na aliyekuwa Mkuru-

genzi wa Idara ya Habari – Maelezo na Msemaji Mkuu wa Serikali ya Mapinduzi 

ya Zanzibar. Uzoefu wao, ushauri wao wa kitaalamu na mchango wao wa karibu 

katika hatua zote za maandalizi na uandishi, umewezesha kazi hii kufanyika kwa 

weledi na ubora wa hali ya juu. 

Vilevile, natambua mchango mkubwa wa Mhe. Tabia Maulid Mwita, Waziri wa 

Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo (Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar) na 

Katibu Mkuu Bi. Fatma Hamad Rajab kwa ushauri uliorahisisha na kuboresha 

SHUKRANI
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upatikanaji wa taarifa muhimu kutoka kwa wastaafu, taasisi za umma na 

binafsi Tanzania Zanzibar na Afisi Kuu ya CCM Kisiwandui, Zanzibar.

Orodha ndefu ya wanataaluma na viongozi wastaafu wa Serikali na Chama 

cha Mapinduzi waliochangia mawazo mengi na ushuhuda ambao unakipa 

kitabu hiki upekee hususan usahihi wa taarifa na takwimu. Miongoni mwao 

ni Mheshimiwa Pius Msekwa (Katibu wa Bunge wa Kwanza Mtanzania katika 

Bunge la Tanganyika la mwaka 1961), Mzee Gallusi Abeid (Kiongozi Mstaafu, 

Serikali ya Tanganyika na Tanzania), Balozi Mstaafu Christopher Celestine 

Liundi (Kiongozi wa Mbio za Mwenge katika vipindi vitatu tofauti kati ya 

mwaka 1966 na 1971), Ndugu Jordan Rugimbana (Mkuu wa Mkoa Mstaafu na 

Kiongozi wa Mbio za Mwenge mwaka 2000), Mhe. Nurdin Babu (Mkuu wa 

Mkoa na Mkimbiza Mwenge mwaka 1989), Mhe. Anna Abdallah (Mwenyekiti 

Mstaafu wa UWT Taifa na Waziri Mstaafu), Chifu Japhet Edward Wanzagi 

(Chifu wa Wazanaki, Butiama), Ndugu Madaraka Nyerere (Mtoto wa Baba wa 

Taifa), Mzee Sukwa Said Sukwa (Katibu Mkuu Mstaafu wa Umoja wa Vijana 

Tanzania), Dkt. Salvatory Nyanto (Mtaalamu wa Historia, Chuo Kikuu Dar es 

Salaam), Dkt. Emmanuel Kiondo (Mhifadhi Mkuu wa Makumbusho ya Mwalimu 

Nyerere, Butiama), Ndugu Firimini Msiangi (Mkurugenzi, Ofisi ya Rais, Idara 

ya Kumbukumbu na Nyaraka za Taifa), Dkt. Agness Adema (Mkuu wa Idara 

ya Makumbusho ya Taifa na Mali Kale), Shirika la Utangazaji Tanzania (TBC), 

Idara ya Habari Maelezo (SJMT) na Idara ya Habari Maelezo (SMZ), Taasisi ya 

Mwalimu Nyerere, Kampuni ya Magazeti ya Serikali (TSN), Chuo cha Kumbu-

kumbu ya Mwalimu Nyerere, Maktaba Kuu ya Taifa, Kampuni ya Magazeti ya 

Uhuru na Mzalendo, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na Makumbusho ya Taifa. 
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Sitakuwa nimetenda haki bila kuwataja wataalamu wetu wote kutoka Ofisi ya 

Waziri Mkuu – KVAU walioshiriki kwenye kazi hii kwa kutekeleza kazi waliy-

opewa kwa uzalendo na moyo wa kujituma.

Aidha, nazishukuru Taasisi zilizo chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu ambazo ni Wakala 

wa Usalama Mahala pa Kazi (OSHA), Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF), 

Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF) na Mfuko wa 

Hifadhi ya Jamii (NSSF) kwa kuwezesha uchapishaji wa kitabu hiki na wachap-

ishaji wa kitabu hiki, Mkuki na Nyota.

Mwisho lakini siyo kwa umuhimu, nawapongeza vijana wote 339 waliokimbiza 

Mwenge wa Uhuru katika ngazi ya Taifa kuanzia mwaka 1964 hadi mwaka 2024. 

Ujasiri, uzalendo na kujitolea kwao kumekuwa sehemu muhimu ya historia ya 

Taifa letu. Jasho na nguvu zao vitabaki kuwa alama ya kumbukumbu ya kudumu 

katika maendeleo ya nchi yetu.

Kassim Majaliwa Majaliwa

WAZIRI MKUU WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
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KAULI YA MWALIMU NYERERE  
YA KUWASHA MWENGE1



2

Sisi…tunataka kuwasha Mwenge na 

kuuweka juu ya Mlima Kilimanjaro, 
umulike hata nje ya mipaka yetu, ukalete 

tumaini penye kukata tamaa, upendo penye 

chuki na heshima penye dharau...

“
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3

Hatuwezi, tofauti na nchi zingine, 

kutuma roketi mwezini. Lakini  

tunaweza kutuma roketi za upendo 

na matumaini kwa binadamu wenzetu 

wote popote pale walipo.

“
Picha

Mwalimu Nyerere, Mjumbe wa  

Baraza la Kutunga Sheria akichangia 

hotuba ya Sir Richard Turnbul, Gavana 

wa mwisho wa Kiingereza Tanganyika 

katika Baraza la Kutunga Sheria tarehe 

22 Oktoba, 1959 ambapo Mwalimu 

alieleza azma ya Watanganyika kuwasha 

Mwenge wa Uhuru na kuuweka juu  

ya Mlima Kilimanjaro.

Nukuu

Sehemu ya Hotuba ya Mwalimu Julius 

Kambarage Nyerere kwenye Baraza  

la Kutunga Sheria la Tanganyika,  

tarehe 22 Oktoba, 1959.
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Kwa nini Mwenge na siyo chombo 

kingine?

1.	 Rugimbana, J., Maelezo Juu ya Mwenge wa Uhuru, mimeo.

2.	 Lusinde, J., Historia na Falsafa ya Mwenge wa Uhuru, Mkuki na Nyota, Dar es Salaam, 2023, uk 

42

Swali hili Mwalimu hakuwahi kuulizwa 

wala kuliongelea kipindi chake cha 

uhai, ila baadhi ya wanahistoria 

wamejaribu kulidadisi kiasi kuwa ni 

mazingira ya kikoloni na azma ya 

Waafrika kujikomboa, ndivyo vilivy-

omsukuma Mwalimu kutafuta ujumbe 

mwepesi wa kueleweka na wengi ili 

kuhamasisha mapambano ya kudai 

Uhuru kwa faida ya wote.

Katika mchango wake wa maandishi 

kuhusu Mwenge wa Uhuru, Kiongozi 

wa Mbio za Mwenge wa Uhuru mwaka 

2000 na Mkuu wa Mkoa Mstaafu, 

Jordan Rugimbana1 anaungana na 

mwanasiasa mkongwe nchini Job 

Lusinde2 na wanahistoria wengine 

kusisitiza kuwa, uteuzi wa Mwenge 

alioufanya Mwalimu kufikisha ujumbe 

wake kwa watawala na watawaliwa 

uliendana na mazingira ya Kiafrika 

aliyokulia, hivyo ni rahisi kueleweka 

na walengwa. Nani asiyejua kazi ya 

mwanga, mwenge, moto au kijinga 

cha moto kuwa ni kuondoa giza, 

kumulika au kuangaza?

Mwenge pia hutumika kwenye 

michezo ya Olimpiki na mwenge 

wake unaokimbizwa dunia nzima kwa 

miaka tabriban 90 sasa, pamoja na 

Ugiriki ya kale (chimbuko la michezo 

hiyo) kugubikwa na simulizi nyingi 

zikimhusisha Hecate, mungu wao 

wa kike ambaye kwenye baadhi ya 

kazi za sanaa za Kigiriki anaoneshwa 

akiwa kashika mwenge. Wanigeria 

nao wameanzisha mbio za Mwenge 

wa Umoja (Nigeria’s Torch of Unity) 

zilizozinduliwa mwezi Machi, 2025 

kupamba tamasha la taifa la michezo 

ili kuhamasisha umoja wa kitaifa. 

Baadhi ya Wanigeria hawafichi hisia 

zao, wanatamani wangeanza mapema 

zaidi kuwa na chombo, alama yao ya 

Taifa ya kuwaunganisha kama ilivyo 

kwa Watanzania na mwenge wao. Hii 

ni dhahiri kuwa mchango wa Baba wa 

Taifa na falsafa yake ya Mwenge wa 

CHIMBUKO 
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Uhuru katika kujenga Taifa jipya na 

imara na ndiyo umetufikisha hapa 

tulipo.

Mwalimu alikuwa mtoto wa 

Chifu Nyerere Burito (mmoja wa 

watawala wa kimila wa Uzanaki) na 

alishuhudia tangu akiwa kinda mila 

za Kizanaki za kutumia mwenge 

(Mwenge wa Mwitongo) kuleta nuru 

waliyoamini ingezuia migogoro au 

majanga mbalimbali katika jamii 

ikiwemo njaa, ukame, magonjwa, 

vita, machafuko ya kugombania 

malisho na mifugo pamoja na 

hatari nyingine pindi viashiria 

vyake vinapojitokeza. Chifu Japhet 

Wanzagi wa Wazanaki na mtoto 

wa Mwalimu, Madaraka Nyerere, 

wanaamini kuwa utamaduni huo 

wa Wazanaki ulikuwa na ushawishi 

mkubwa kwa Mwalimu katika 

kufikiria kuhusu changamoto ya 

ukoloni, utatuzi wake na ujenzi wa 

Tanganyika mpya na nchi zingine 

mpya za Afrika.3

3.	 Chifu Japhet Wanzagi & Madaraka Nyerere, Mahojiano, Juni 13, 2025, Mwitongo, 

Butiama.

4.	 Kauli iko katika lugha ya Kireno ikimaanisha ‘’Mapambano yanaendekea; ushindi ni 

dhahiri’’. Kauli mbiu hii aliianzisha Rais wa kwanza wa FRELIMO, Dk. Eduardo Chivambo 

Mondlane. Baada ya kuuawa kwa bomu lililotumwa kwa njia ya kifurushi ofisini kwake 

jijini Dar es Salaam tarehe 3 Februari, 1969, kiongozi aliyechukua nafasi yake, Samora 

Moises Machel, aliiendeleza kauli hiyo kwa msisitizo uleule.

Hivyo, Mwalimu aliutumia Mwenge 

kama kiwakilishi cha falsafa ya 

ukombozi wa Tanganyika na Bara la 

Afrika kisiasa, kijamii na kiuchumi. 

Ni kampeni ya muda mrefu inayodai 

ukombozi kamili kama wapigania 

Uhuru wa FRELIMO Msumbiji 

walivyohamasishana kila walipopiga 

hatua kwa kauli mbiu: 

 “a luta continua: 

vitoria a certa.4
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Falsafa ni udadisi wa kina wa kutafuta 

ukweli au uelewa wa dhati kuhusu 

kuwepo kwa jambo, misingi na 

maarifa yake ili matokeo ya udadisi 

huo yaboreshe uelewa wa dunia. 

Hivyo, kauli ya Mwalimu ya Mwenge 

wa Uhuru tuliyoanza nayo katika sura 

hii ya kwanza na inayobeba maudhui 

ya kitabu hiki, ilikuwa ya kifalsafa 

kuhusu madhila na udhalili aliopitia 

mtu mweusi na jinsi ya kujinasua 

dhidi ya hali hiyo. 

Historia ndefu ya utumwa na kutawa-

liwa kwa mtu mweusi ilimkera 

Mwalimu na wapigania Uhuru 

wenzake kupindukia, hivyo akaja na 

dhana ya Mwenge wa Uhuru ambayo 

ilikuwa maono, dira na ilani yake 

kuitoa Tanganyika na Afrika kwenye 

giza nene kuingia kwenye nuru.

Katika maneno yake 28 ya mwanzo 

kwenye kauli hiyo aliyotamka, mengi 

yana ujumbe ulio bayana na mengine 

yanadai udadavuzi zaidi kuupata 

ujumbe mahsusi wa mwanafalsa-

fa-mshairi wa ngazi ya Mwalimu 

Nyerere. Hivyo, tafsiri mpya 

zitaendelea kuibuka na kuchochea 

mijadala mingi zaidi kwa vizazi vijavyo 

na lengo kuu litabakia lilelile: kuifanya 

Tanzania bora, Afrika bora na dunia 

iliyo bora.

Kila kiongozi mpya Tanzania, pamoja 

na kujinadi kwa wananchi kwa 

kutumia Ilani ya chama chake, hulazi-

mika kujiongeza kuuhakikishia umma 

kuwa uongozi wake utazingatia kwa 

karibu maono ya Baba wa Taifa ya 

1959: Kutumia mwanga wa Mwenge 

wa Uhuru kubaini changamoto katika 

jamii na nje ya mipaka ya nchi kulinda 

Uhuru wa Mwafrika na kupigania 

ustawi wake. Hivyo, kila kiongozi 

huja na kauli ya kuwapa wananchi 

matumaini ya kuzingatia maono 

ya Mwalimu ya 1959 ya kuwasha 

Mwenge wa Uhuru na kuuweka juu 

ya Mlima Kilimanjaro kuangazia nchi 

nzima na nje ya mipaka yetu.

Mwalimu akaja na Azimio la Arusha 

alilolitangaza tarehe 5 Februari, 

1967 kufuata Sera ya Ujamaa na 

Kujitegemea iliyolenga kuleta usawa 

wa kijamii, kuondoa matabaka ya 

kiuchumi na kuipa dola umiliki wa 

njia kuu za uzalishaji mali. Azimio 

likaleta hamasa kubwa kwa wanyonge 

waliokuwa wengi, hamasa ya kesho 

iliyokuwa bora kuliko jana. Mwalimu 

alipambana sana kutafsiri ndoto zake 

FALSAFA YA MWENGE WA UHURU
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Watanganyika wakiungana na raia wenzao wenye asili ya ki-Asia kuunga mkono Kauli ya Nyerere ya Mwenge wa 

Uhuru mwaka 1963.
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kuzaa matunda katika dunia iliyo-

jengwa kwenye misingi ya uonevu na 

unyonyaji kwa karne nyingi.

Akaja Ali Hassan Mwinyi na soko 

huria kuiondoa nchi kwenye uhaba 

mkubwa wa bidhaa; Benjamin Mkapa 

na Sera ya Ubinafsishaji kuuamsha 

uchumi wa nchi; Jakaya Mrisho 

Kikwete na kauli mbiu yake ya Ari 

Mpya, Kasi Mpya na Nguvu Mpya 

katika kuleta maendeleo; John 

Pombe Magufuli na Hapa Kazi Tu 

kurejesha nidhamu na ufanisi nchini. 

Hata hivyo, Rais Magufuli hakumaliza 

kipindi chake cha pili cha utawala 

wake baada ya uchaguzi mkuu wa 

mwaka 2020, alifariki tarehe 17 

Machi 2021. Kwa mujibu wa Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

1977, aliyekuwa Makamu wa Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

Samia Suluhu Hassan aliapishwa 

tarehe 19 Machi 2021 kuwa Rais wa 

Awamu ya Sita wa Tanzania. Katika 

awamu ya kwanza ya utawala wake 

kauli mbiu ya Rais Samia ilikuwa ‘Kazi 

Iendelee’. Akimaanisha, ataendeleza 

kazi za mtangulizi wake na kuanzisha 

mengine ili kuwaletea Watanzania 

maendeleo endelevu. Katika kufan-

ikisha azma  hiyo, Rais Dkt. Samia 

Suluhu Hassan alianzisha falsafa ya 

4R: Reconcilliation (Maridhiano), 

Resilience (Ustahimilivu), Reforms 

(Mageuzi) na Rebuilding (Kujenga 

Upya Taifa). Yote haya ni kuwahaki-

kishia Watanzania kesho iliyo bora 

zaidi, wasikate tamaa kwani kila kitu 

kinaonekana kutokana na mwanga 

mkali wa Mwenge wa Uhuru. Chan-

gamoto ni mipango na mikakati ya 

kulifikisha Taifa kwenye ubora stahiki.

Mwenge wa Uhuru na Mwenge wa 

Mwitongo kimwonekano inatofau-

tiana, lakini kidhana inafanana katika 

kuangaza na kuleta nuru ya kufan-

ikisha umoja, upendo, amani na 

mshikamano. Hivyo, kwa muhtasari 

tunaliona tamko la Baba wa Taifa 

kuhusu Mwenge wa Uhuru na 

kuuweka juu ya Mlima Kilimanjaro 

katika mawanda yafuatayo:

Mosi, ni zao la tafakuri ya kina juu ya 

historia kakasi ya mtu mweusi Tang-

anyika na Afrika kwa ujumla na njia 

bora ya kutoka kwenye shimo hilo 

la madhila. Tanganyika na bara zima 

la Afrika lilishapitia njia ya kwanza 

ya kupambana na adui lakini bila 

umoja, bila maandalizi ya kutosha 

na bila uelewa wa kutosha wa nguvu 
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za adui. Pamoja na ushujaa tulio-

onesha, Tanganyika ilipoteza, Afrika 

ilipoteza5.

Pili, ni kauli na alama ya ukombozi wa 

kifikra katika jamii iliyochezewa kisa-

ikolojia na kivitendo kwa karne na 

karne kuwa ni duni siyo tu kimwili na 

kiakili bali kibaiolojia pia. 

Tatu, Mwenge wa Uhuru ni makavazi 

ya aina yake, ni rejea ya historia yetu, 

ni mnara wa kumbukumbu na urithi 

usiofutika wa vizazi vya leo na vijavyo, 

ili kilichotokea nyuma kisijirudie tena.

5.	 Vita vya Wayao na kiongozi wao Makunganya dhidi ya Wajerumani 1890; Vita vya 

Wanyanyembe na kiongozi wao Isike mwana Kiyungi (1889 - 1893); Wahehe na kiongozi 

wao Mkwavinyika Munyigumba Mwamuyinga dhidi ya Wajerumani (1891-1898); 

Wachagga na kiongozi wao Mangi Meli dhidi ya Wajerumani (1892 - 1893); Wanyaturu na 

kiongozi wao wa kike Liti Kidanka dhidi ya Wajerumani (1908 - 1910); Vita vya Maji Maji 

vilivyoongozwa na Kinjeketile Ngwale (1905 -1907) n.k. zaidi ya Watanganyika 300,000 

walikadiriwa kuuawa na adui kwenye vita hivyo na adui akaondoka na vichwa vya Mkwawa, 

Meli, Liti, Mwami Gwasa wa Waha, Chabruma Nkosi wa Wangoni, Nduna Songea Lwafu 

Mbano wa Wangoni na wengine ili kuwamaliza Waafrika kisaikolojia. Sehemu nyingi barani 

Afrika zilishuhudia mauaji ya maelfu ya Waafrika, mfano mauaji ya kimbari nchini Namibia 

ambapo 80% ya Waherero na 50% ya Wanama (karibu watu 100,000) waliuawa kikatili 

kati ya mwaka 1904 na 1908 na jeshi la Wajerumani. Athari zake ziko mpaka leo ambapo 

Namibia pamoja na ukubwa wake wa eneo, km za mraba 824,292 (inaimeza Kenya na 

Uganda na kubakiza eneo) ina jumla ya watu milioni 3.05 tu wakati Kenya na Uganda zina 

watu mil.101. Ni matokeo ya Mzungu kuangamiza 80% ya Waherero na 50% ya Wanama.

Nne, Mwenge wa Uhuru mbali na 

kwamba ni alama ya ushindi dhidi ya 

ukoloni, ni kiashiria chenye dhamira 

pana ya kuchochea matumaini kwa 

watu wote duniani: kueneza upendo, 

mshikamano na utu miongoni mwa 

mataifa yaliyokuwa bado yanatawa-

liwa, yanakandamizwa. Mwalimu 

aliamini kuwa, Tanganyika kwa 

ukubwa wake, mazingira yake, mkao 

wake kijiografia, rasilimali zake, haina 

budi kuwa mfano hai wa mabadiliko 

chanya barani Afrika. 
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Godfrey Eliakim Mzava, Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Mwaka 2024  

akitimiza wajibu uliowekwa na Serikali kumkumbuka Baba wa Taifa na  

mchango wake katika kulijenga Taifa la Tanzania na vilevile kuwapa heshima  

Wanamwitongo akiwasha Mwenge wa Mwitongo Butiama, Mara. 
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Upande wa Wageni

6.	 Kushika tawi la mzaituni ni alama ya amani katika historia ya nchi za Magharibi kuanzia 

takribani karne ya 5 BC, Ugiriki.

Kauli ya Mwalimu Nyerere iliyonuku-

liwa hapo juu, ilipokewa kwa mjadala 

mkubwa ndani na nje ya nchi kwa 

mawanda tofauti tofauti. Kauli hiyo 

imeendelea kuibua mijadala mingi 

mitandaoni na kuzalisha machap-

isho mbalimbali vikiwemo vitabu 

katika lugha nyingi kubwa duniani 

kikiwemo Kiswahili na Kiingereza.

Sababu ni dhahiri kwani kauli ya 

Mwalimu ilitolewa katika mazingira 

tete ya mvutano mkubwa wa kisaiko-

lojia na vitendo hasi kati ya wapigania 

Uhuru chini ya chama cha Tangan-

yika African National Union (TANU) 

na watawala wa Kiingereza. Tofauti 

na vyama vingine vya siasa miaka 

hiyo ya 50, TANU ilijipambanua 

kuwa ‘’chama cha watu’’ kilichofan-

ikiwa kuwafikia wananchi karibu kila 

pembe ya nchi na kujenga mtandao 

imara wa mawasiliano.

Hisia kubwa iliyotawala upande 

wa serikali ya kikoloni ilikuwa 

TANU kutumia umaarufu wake 

wa kuungwa mkono na maelfu ya 

wananchi kupambana na Serikali 

kwa njia isiyo ya amani. Hivyo, kauli 

ya Mwalimu ambayo wageni wengi 

(wakiwemo walowezi na maafisa wa 

serikali ya kikoloni) waliitafsiri kuwa 

ya amani au kwa utamaduni wa nchi 

za Magharibi, kauli ya ‘’kushika tawi 

la mzaituni’’ (holding out an olive 

branch),6 haikutarajiwa kutoka kwa 

Mwalimu ambaye walimwogopa kwa 

ujasiri, umakini na uwezo mkubwa 

wa ushawishi aliokuwa nao.

Ikumbukwe kuwa mwaka 1954 

Baraza la Udhamini la Umoja wa 

Mataifa lilituma ujumbe wa watu 

wanne ukiongozwa na Bw. John 

S. Reid wa New Zealand kukagua 

maendeleo ya Tanganyika kuelekea 

kujitawala.

MAPOKEO YA FALSAFA YA MWENGE  
WA UHURU
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Ujumbe ulitoa taarifa yenye maoni na mapendekezo 

chanya kadhaa, baadhi yake:                                  

•	 Tanganyika ilikuwa imepiga hatua kubwa katika 

kuelekea kujitawala, hivyo mamlaka ya utawala 

(Serikali ya Uingereza) iandae ratiba mahsusi 

kufikia ngazi mbalimbali hadi kujitawala;

•	 Baraza la Kutunga Sheria la Tanganyika 

liongezewe Waafrika wengi upande usiokuwa  

wa Serikali, hivyo mfumo wa kuwa na nafasi  

sawa za uwakilishi kwa makundi mbalimbali 

nchini usiendelezwe;

•	 Wajumbe wa Baraza la Kutunga Sheria wasiwe 

wa kuteuliwa, wachaguliwe na wananchi 

wenyewe kwa mfumo unaoheshimu kanuni  

ya mtu mmoja, kura moja;

•	 Uhaulishaji wa ardhi kwenda kwa wageni 

usitishwe nchini;

•	 Ubaguzi wa rangi Tanganyika usivumiliwe, 

utungiwe sheria kali kudhibiti hali hiyo; na

•	 Ubaguzi wa rangi kwenye elimu, fursa za kazi  

n.k udhibitiwe.
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Ushauri Chanya, Mwitikio 

Hasi

Taarifa ya ujumbe huo wa Baraza 

la Udhamini hakika haikuifura-

hisha serikali ya kikoloni nchini 

ambayo iliamua, kwa kutumia hoja 

chapwa za Kihafidhina, kuyapuuzia 

mapendekezo karibu yote ya Baraza 

la Udhamini.7 Mwaka uliofuatia wa 

1955, Baraza la Kutunga Sheria la 

Tanganyika lililokuwa na jumla ya 

wajumbe 61, lilikuwa na Waafrika 10 

tu.8 

Hitaji la milango kufunguliwa zaidi 

kuruhusu watu wengi kupiga kura, 

umuhimu wa kuzuia uhaulishaji wa 

ardhi kwa walowezi wa Kizungu 

(sharti ambalo lilipewa kipaumbele 

cha juu katika udhamini), udhibiti 

kisheria wa vitendo vya ubaguzi n.k. 

ni masuala yaliyojibiwa na serikali 

ya kikoloni kimzaha-mzaha kwamba 

7.	 Ilidaiwa kuwa Baraza la Udhamini halikuyajua vizuri mazingira ya Tanganyika. Masuala 

yaliyokuwa yameainishwa kama changamoto hayakuwa makubwa kiasi cha kudai hatua za 

haraka kuchukuliwa.

8.	 LEGCO mwaka 1955 ilikuwa na Wazungu 10, Wahindi 10, Waafrika 10, wawakilishi wa 

Serikali 14 katika nchi ambayo Waafrika walikuwa karibu 8,600,000 na mataifa mengine 

walikuwa takribani 120,000. Hivyo, Waafrika walikuwa zaidi ya asilimia 98.6 ya watu wote. 

Halafu wakapewa uwakilishi wa asilimia 22.7.

9.	 Maamuzi ya Busara, Tanganyika African National union, uk. 10 

10.	Lusinde, J., Historia na Falsafa ya Mwenge wa Uhuru, Mkuki na Nyota, Dar es Salaam, 

2023, uk.2.

hayakuwa makubwa kiasi cha kudai 

hatua za haraka!

Msimamo huo wa Serikali ya Malkia 

ambao haukuwa rafiki kwa wasaka 

Uhuru wa Tanganyika, ukaruhusu 

minong’ono na tetesi nyingi 

zisambae mitaani, baadhi zisizo na 

uthibitisho kamili kwamba katika 

kuyakataa mapendekezo ya ujumbe 

wa Baraza la Udhamini, watawala 

wa Kiingereza waliwaita Waafrika 

‘’washenzi wasio na uwezo wa kuji-

tawala’’.9

Mzee Job Lusinde katika kitabu 

chake cha Historia na Falsafa 

ya Mwenge wa Uhuru, anaeleza 

kuwa maneno hayo ya dhihaka na 

kebehi10 yaliwasukuma viongozi 

wa TANU kuanzisha na kufanikisha 

michango ya fedha kumwezesha 

Mwalimu Nyerere kwenda New 

York, Marekani kuliambia ana kwa 
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ana Baraza la Udhamini la Umoja wa 

Mataifa kuhusu nia na utayari wa 

Watanganyika kujitawala.11

Mwalimu aanza kusakamwa, 

aambiwa achague 

kufundisha au siasa

Matamshi ya Mwalimu ya mara kwa 

mara ya kudai Uhuru na utawala kwa 

walio wengi, yaliikera serikali vilivyo. 

Vivyo hivyo kauli aliyotoa kwenye 

kikao cha 15 cha Baraza la Udhamini 

la Umoja wa Mataifa jijini New York, 

Marekani tarehe 7 Machi, 1955 

kwamba alitarajia vikao vya baadaye 

vya Baraza hilo havitakuwa vya 

kupokea taarifa zaidi kuhusu azma 

ya Watanganyika kupata Uhuru, 

bali vitakuwa vya kupanga tarehe  

 

11.	 Hapa juu, uk 11 & 12.

12.	 Dunheved, G., Julius Nyerere: A Biography, Information Services, Government Printer, 

1961, uk.4.

13.	 Mwalimu aliandika barua ya kujiuzuu tarere 22 Machi, 1955, siku 15 baada ya kulihutubia 

Baraza la Udhamini.

ya ‘Tanganyika Huru’ kuwa mwana-

chama wa Umoja wa Mataifa,12 

dhahiri shahiri iliwachoma mioyo 

viongozi wa serikali ya kikoloni nchini 

waliokuwa na mpango tofauti kabisa 

kuhusu mustakabali wa Tanganyika.

Hivyo, wakamalizia hasira zao kwa 

Mkuu wa Chuo cha Mtakatifu Francis 

Pugu (Sasa Shule ya Sekondari ya 

Pugu), Padre James Lynch kumshini-

kiza amwambie Mwalimu achague 

kati ya siasa au ajira ya kufundisha. 

Mwalimu akachagua kuacha kazi ya 

ualimu, hatua iliyozidi kuwakera wana 

TANU walioamini kuwa Mwalimu 

alionewa na hivyo kuongeza ufa kati 

ya chama hicho cha ukombozi na 

serikali ya kikoloni.13
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Mwalimu akiwa St. Francis College Pugu kabla ya kuacha kazi mwaka 1955
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Nakala ya Barua ya kuacha kazi iliyoandikwa na Mwalimu.
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Mwalimu aacha kazi, Serikali 

yajaribu kumghilibu kwa 

cheo:

Mwalimu alipoacha kazi ya ualimu, 

serikali ya kikoloni ikaiona fursa 

ya kumghilibu Mwalimu kiakili kwa 

kumteua kuwa mjumbe wa LEGCO, 

nafasi ambayo ingempa kipato 

kikubwa kuzidi cha ualimu na hatimaye 

kuwatelekeza wana-TANU. Wakoloni 

hawakujua kuwa ni viongozi wenzake 

wa TANU waliomshauri na kumshaw-

ishi Mwalimu akubali nafasi hiyo, ili 

kumpa fursa adhimu ya kuyafikisha 

haraka matakwa ya wananchi kwa 

mamlaka husika za kikoloni.

Miezi minne tu ndani ya LEGCO, 

Mwalimu akaamua kuacha kazi na 

kutoa fundisho kwa Wazungu kuwa 

hakukubali uteuzi kufuata posho za 

14.	Dunheved G. Julius Nyerere. A Biography Information Services, Government Printer 1961, 

uk 7&8

LEGCO bali kuwatumikia Watangan-

yika kwa tija.

Katika barua aliyomwandikia Gavana 

Twining Ijumaa tarehe 13 Disemba, 

1957 Mwalimu kama kawaida yake 

alifunguka kwa uwazi na ukweli 

kwamba, tunanukuu:.

Picha

Katibu wa LEGCO 

aliyeteuliwa Bw. 

J. Fletcher-Cooke 

(kushoto) akizu-

ngumza na Chifu 

Fundikira, Bw. A. 

H. Jamal, Mwalimu 

Nyerere (Kiongozi wa 

Wajumbe Wawakilishi 

wa Tanganyika) na 

Bw. J. B. Mwakangale 

wakati wa mapumziko 

ya kikao cha Baraza 

la Kutunga Sheria la 

Tangayika (LEGCO) 

mwaka 1958.

‘’Mheshimiwa, Serikali yako imekuwa daima ikikataa na 
kwa sababu zisizoridhisha kabisa, kila pendekezo nililoli-
leta mbele ya Baraza la Kutunga Sheria ... Nilikuja kwenye 
Baraza nikitarajia kuona dhamira angalau kidogo ya nipe 
nikupe. Dhamira hiyo haipo! ...

‘’Nitajisikia nawadanganya watu na kukidanganya 
chama changu nikibakia kwenye Baraza huku nikipokea 
posho na kuhudhuria hafla za vinywaji za waheshimiwa 
wajumbe, kuonesha kuwa bado nina wajibu katika Baraza, 
wakati najua kuwa sina maana yoyote ile. Hivyo, sina njia 
nyingine bali kujiuzulu’’14

Mwalimu Julius Nyerere, 13 Disemba 1957
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Mwalimu mahakamani 

kujibu shitaka la kashfa

Msimamo huo ulionyooka ulim-

wongezea Mwalimu umaarufu 

mkubwa kwa wananchi na wakati 

huo huo uliikera zaidi serikali ya 

kikoloni ya Gavana Twining ambayo 

iliamua kumsakama Mwalimu kwa 

kila alichokisema na kufanya. Miezi 

sita tu baada ya kujiuzulu ujumbe wa 

LEGCO, Mwalimu aliingizwa kwenye 

hekaheka nyingine na serikali ya 

kikoloni, safari hii ya kumfunga jela.

Milango ya saa 10 na nusu jioni, 

siku ya Alhamisi tarehe 5 Juni, 1958 

askari wawili wa upelelezi walim-

fuata Mwalimu ofisini kwake makao 

makuu ya TANU wakitaka kujua 

nani aliandika taarifa zilizokuwa 

zimechapishwa kwenye gazeti la 

‘’Sauti ya TANU’’ (Na.29) la tarehe 

27 Mei, 1958. Mwalimu aliwajibu, 

bila kusita, ‘’ni mimi hapa!’’ Wakaon-

doka na nyaraka walizozihitaji kwa 

uchunguzi.

15.	 Regina ni neno la kilatini lenye maana ya Malkia (Queen). Neno hili au kifupi chake ‘’R’’ 

hutumika kwenye mfumo wa kesi za jinai wa Uingereza kumaanisha (Serikali ya) Malkia 

upande moja dhidi ya (vs) mtuhimiwa au watuhumiwa ambao wanatajwa kwa majina yao.

16.	QC (yaani Queen’s Counsel) ni hadhi maalum wanayopewa mawakilil nguli wa Uingereza, 

inayotolewa na Mkuu wa Himaya ya Uingereza. Pale ambapo mkuu wa himaya ni Mfalme 

basi wanatumia KC (yaani King’s Counsel).

Tarehe 9 Julai, 1958 Mwalimu 

alifunguliwa kesi ya jinai Na. 22 ya 

1958 (Regina vs Julius Nyerere)15 

na kufikishwa Mahakama ya 

Hakimu Mkazi - Dar es Salaam kujibu 

mashtaka ya kuwakashifu kupitia 

toleo hilo la gazeti, wakuu wa wilaya 

wawili wa kizungu (F.B. Weeks wa 

Wilaya ya Musoma na Geita na G.T. 

Scotts wa Wilaya ya Songea) kwa 

uongozi wa mabavu na kuiandama 

TANU kiasi cha kuchochea watu 

wakitungie chama hicho tuhuma 

za uongo. Ilidaiwa kuwa Mwalimu 

aliwaita wakuu wa wilaya hao 

‘’maharamia na majambazi’’.

Pamoja na Mwalimu mwenyewe 

kujitetea kuwa alichoandika kilikuwa 

kweli na utetezi mzito uliotolewa 

na jopo la mawakili wake watatu 

likiongozwa na Denis Nowell Pritt 

(QC)16, Mahakama ilimkuta Mwalimu 

na hatia ya kutoa kashfa kupitia 

gazeti tajwa hapo juu na kuhu-

kumiwa kulipa faini ya pauni za 
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Picha

Mwalimu Nyerere 

akiwa na Mawakili 

wake akielekea 

mahakamani kujibu 

shitaka la kashfa

Kiingereza 150 au akishindwa kulipa, 

atumikie kifungo cha miezi sita 

gerezani.

Hukumu hiyo haikuwashangaza 

wanachama wa TANU ambao 

waliuona mfumo mzima wa serikali 

ya kikoloni ukipigana na TANU 

nchi nzima kutokana na chama 

hicho kukubalika kwa wananchi 

wengi bila kujali dini, kabila au 

kanda. Wananchi walihoji kisa cha 

Mwalimu kukutwa na hatia wakati 

yote aliyoyaandika kwenye ‘’Sauti ya 

TANU’’ yalikuwa kweli, kwani mwaka 

1954, 1956 na 1957 kazi za TANU 

zilipigwa marufuku sehemu nyingi 

nchini kama Mwanza, Lushoto na 

Korogwe mtawalia. Aidha, Serikali 

ilizuia maombi ya kufungua matawi 

sehemu mbalimbali kanda ya 

ziwa kama vile Geita, Shinyanga, 

Malampaka, Nasa na Nera. Matawi 

mengi yaliyokwisha kufunguliwa 

Dodoma, Iringa, Kondoa-Irangi, 

Korogwe, Pangani, Handeni n.k 

yalidhoofishwa kwa vitisho mbalim-

bali vya askari na maafisa wa serikali 

ya kikoloni.

Vyama vingine vyote vilivyoan-

zishwa baada ya TANU, havikupata 
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vikwazo vyovyote kutoka serikali ya 

kikoloni ya Gavana Edward Twining 

mbali na kuhamasishwa kuipinga 

TANU.17 Chama cha United Tangan-

yika Party (UTP) ambacho viongozi 

wake wengi walikuwa walowezi 

kutoka Uingereza, hakikupenda 

wazo la Tanganyika kupata Uhuru 

mapema. Kilidai kuwa Watang-

anyika walikuwa bado hawajapata 

uzoefu wa kutosha (kutoka kwa 

Waingereza) kuweza kujitawala, 

hoja ambayo wana-TANU waliipuzia 

kuwa ya kilimbukeni.

Viongozi wastaafu wengi wa TANU 

na CCM tuliobahatika kuongea 

nao hawana kumbukumbu nzuri na 

Mwingereza. Walidai kuwa Mwin-

gereza alikabidhiwa Tanganyika 

na Umoja wa Mataifa ili ailee, yeye 

bila aibu wala kusutwa na dhamira, 

akaitumia nafasi hiyo kuitawala 

Tanganyika kama koloni lake. 

17.	 United Tanganyika Party (UTP) 1956, African National Congress (ANC) 1958, All Muslim 

National Union of Tanganyika (AMNUT) 1959. Kati ya mwaka 1962 & 1963 (baada ya Uhuru 

wa Tanganyika) viliundwa vyama vipya vitatu: People’s Convetion Party (PCP), Nationalist 

Enterprise Party (NEP) na People’s Democratic Party (PDP). PCP na NEP vilikuja kuungana 

na kuunda Africa Independent Movement (AIM).

18.	Dominion ni neno linalotokana na neno la kilatini ‘’dominium’’ lenye maana ya umiliki 

(ownership), mali (property), mamlaka kamili ya utawala (sovereignty). Hivyo nchi ikiitwa 

British Dominion kama Jamaica, basi mamlaka kamili ya utawala ni ya Mfalme wa Uingereza 

ambaye kikatiba ni Mkuu wa Nchi na Amirijeshi Mkuu.

19.	Mazungumzo na Katibu huyo wa TANU na CCM mstaafu (89) yalifanyikia Hospitali 

ya Benjamin Mkapa, jijini Dodoma, siku ya Ijumaa tar.25 Julai, 2025 akiwa anasubiria 

matibabu.

Mzee David Ndabalo Mwak-

inyuke, Katibu wa TANU na CCM 

mstaafu (wilaya za Newala, Wete na 

Songea) aliwatuhumu Waingereza 

kwa kujaribu kulazimisha Tangan-

yika iongozwe na walowezi kama 

ilivyokuwa Rhodesia ya Kusini (sasa 

Zimbawe) kinyume na masharti 

ya udhamini ya kuilea Tanganyika 

mpaka kupata Uhuru. Alidai haikuwa 

siri kuwa UTP ilianzishwa kwa 

kusaidiwa na Gavana Twining kute-

keleza mradi huo hatari wa kuifanya 

Tanganyika kuwa ya mataifa yote 

ambayo ingepata ‘’Uhuru’’ kama 

sehemu ya himaya ya Uingereza 

(British dominion18 kama ilivyotokea 

kwa Jamaica, New Zealand, 

Australia, New Foundland n.k.19
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Pamoja na kuhukumiwa, 

Mwalimu achagua amani

Katika mazingira hayo ya mvutano 

na kutoaminiana kama ilivyodokezwa 

awali, wakoloni waliamini kabisa kuwa 

Mwalimu na viongozi wenzake wa 

TANU, kwa kutumia mtandao mzuri 

wa mawasiliano walioujenga kuanzia 

matawi hadi ofisi kuu, wangeweza 

kuchochea vurugu kubwa nchini 

katika kukabiliana na vitimbi vya 

serikali ya kikoloni. 

Mwalimu akawafundisha Wazungu 

siasa: badala ya kufoka na kudai 

‘ratili ya nyama’,20 akazungumzia 

kuwasha Mwenge ili kulifukuza giza 

na kwamba tofauti na nchi zingine 

zilizokuwa na uwezo wa kutuma 

roketi mwezini, “Tanganyika ilikuwa 

na uwezo wa kutuma roketi za 

upendo na matumaini kwa binadamu 

wenzao popote pale walipokuwa...’’ 

Wazungu wakaishiwa nguvu!

20.	Kwa Kiingereza ni a ‘’pound of flesh’’, maneno aliyoyatumia mwandishi wa vitabu mashuhuri 

wa Uingereza, William Shakespeare katika tamthilia yake ‘’The Merchant of Venice’’ 

kumaanisha malipo ya deni halisi lakini yaliyokosa utu. Tamthiliya hii pamoja na ya ‘’Julius 

Caesar’’ zilitafsiriwa na Mwalimu Nyerere kutoka Kiingereza kwenda Kiswahili mwaka 1961.

21.	 Kumbukumbu za Majadiliano ya Baraza la Udhamini la Umoja wa Mataifa, Mkutano wa 26, 

Jumatatu tarehe 13 Juni, 1960, saa 9 mchana, New York, Marekani.

Wamarekani wakunwa na 

ujumbe wa Mwenge

Miezi saba tu baada ya tamko hilo 

la Mwalimu, mwakilishi wa Marekani 

katika Baraza la Udhamini la Umoja 

wa Mataifa, Bw. Seers alilirejea 

tamko la Mwalimu kwa kiada na 

kulitumia kuelezea kuridhishwa 

kwake na umakini, ukomavu wa 

kisiasa na utayari wa Mwalimu 

Nyerere na chama chake cha TANU 

kuliongoza Taifa huru jipya la Tang-

anyika. Akamalizia kwa kusema yeye 

na ujumbe wake wanaona Mwenge 

huo wa Mwalimu (ulishawashwa na 

tayari) unamulika ndani na nje ya 

Tanganyika.21

Pamoja na wanazuoni wengi kipindi 

hicho kuvutiwa, kama ilivyotokea 

kwa Bw. Seers, na uwezo mkubwa wa 

Mwalimu katika kujieleza na kujenga 

hoja siyo tu kwa mamlaka za usim-

amizi wa Tanganyika na washindani 
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22.	Taarifa ya David Hapgood kuhusu Nyerere aliyoiandika tarehe 3 Machi, 1963 (akiwa anakaa Hotel New Africa, Dar 

es Salaam) kwenda kwa Richard Nolte wa Institute of Current World Affairs, New York ambaye taarifa hiyo ilimfikia 

tarehe 18 Machi, 1963.

23.	Ghana (1957), Guinea (1958), Nigeria (1960).

wake wa kisiasa nchini, bali vilevile 

kwa viongozi na wanachama wenzake 

ndani ya TANU kuhusu mustakabali wa 

Tanganyika, kauli za kumtilia Mwalimu 

mashaka hazikukosekana.

David Hapgood, mwanahabari na 

mwandishi wa vitabu mashuhuri wa 

Marekani aliyetembelea Tanganyika 

mwezi Machi, 1963 kuushuhudia huo 

Mwenge wa Nyerere, kwa maneno 

yake mwenyewe alisema ‘’kama bado 

haujazimika kutokana na upepo mkali 

juu ya Mlima Kilimanjaro’’.22

Aidha, Hapgood aliamini kuwa kuwasha 

Mwenge wowote ule ni rahisi kuliko 

kuuendeleza moto wake hasa baada ya 

mafuta yake ya awali kuanza kupungua 

na kudai mafuta zaidi. Udadisi hasi wa 

Hapgood ulichochewa na alichokiona 

katika nchi za Afrika Magharibi za 

Ghana, Guinea na Nigeria ambazo 

zilipata Uhuru kabla ya Tanganyika23 na 

kuanzisha kwa hamasa kubwa miradi 

kadhaa bila ushirikishwaji wa kutosha 

wa wadau na matokeo yake kushindwa 

kukidhi matarajio.

Picha

Mwalimu Nyerere akishiriki katika kazi za 

ujenzi wa Taifa mwaka 1962
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Pamoja na picha hiyo Bw. Hapgood 

aliyaona mapema mambo kadhaa 

yaliyoitofautisha Tanganyika ya 

Nyerere na nchi hizo za Afrika 

Magharibi kipindi hicho:

Mosi, uelewa mkubwa waliokuwa nao 

maafisa wa Serikali wa ngazi tofauti 

(akiwemo Cleopa David Msuya 

aliyemtaja kwa jina) na watendaji 

wa TANU alioongea nao kuhusu 

mipango ya Serikali na utekelezaji 

wake;

Pili, maelekezo kuntu aliyoyasikia ya 

Makamu wa Rais, Rashid Mfaume 

Kawawa kwa viongozi kuheshimu 

vipaumbele vya wananchi kwa 

maana ya kuanzisha na kusimamia 

miradi ile tu ambayo wananchi wana-

ihitaji katika muda husika ili waweze 

kuimiliki na kuiendesha;24

Tatu, kauli za viongozi na wananchi 

alioongea nao zilizowaonesha 

wote kuchukizwa vilivyo na rushwa 

iliyoanza kutanda kwenye mataifa 

mapya ya Afrika na kutaka adhabu kali 

24.	Makamu wa Rais alisisitiza kuwa wananchi kama wanahitaji maji kwa ajili ya mifugo yao, 

wasipelekewe mradi wa shule. Pamoja na umuhimu wake, mradi huo wa shule utakuja 

baadaye. Tatizo la uanzishaji miradi kiholela bila kushirikisha wadau, Bw. Hapgood aliliona 

Afrika Magharibi.

za kisheria zichukuliwe kukomesha 

janga hilo; na

Nne, hotuba kadhaa za Mwalimu 

Nyerere alizotafsiriwa na kuziona 

kuwa za ufasaha mkubwa kuweza 

kueleweka kwa urahisi na akthari ya 

Watanganyika bila hitaji la wakali-

mani. 

Sababu hizo nne pamoja na picha 

rasmi ya Rais Nyerere iliyom-

wonesha kavalia nguo za kazi (shati 

mikono mifupi na suruali rangi ya 

khaki) akiwa amenyanyua sururu kwa 

mikono yote miwili akichimba mtaro, 

picha ambayo ilikuwa imepamba 

baadhi ya kalenda za mwaka 1963 na 

kusambazwa kwenye ofisi mbalim-

bali za Serikali, vilimkuna sana David 

Hapgood na kuuona mwelekeo wa 

Tanganyika kuwa tofauti kabisa na 

nchi zingine zote alizokwisha zitem-

belea barani Afrika.

Kwa maoni yake hakuna kiongozi 

yeyote wa Afrika Magharibi kwa 

mfano, aliyediriki kupiga picha ya 

aina hiyo na kuitumia kupeleka 
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ujumbe katika jamii, kama alivy-

ofanya Mwalimu kuashiria msingi 

mpya wa Maendeleo ya Taifa 

lake jipya: Kujitegemea na Utaifa, 

Hapgood akashawishika kuhitimisha 

taarifa yake kwa kutamka kuwa 

pamoja na yote, aliuona Mwenge 

wa Nyerere ‘’ukiwa na mwanga zaidi 

kuliko ‘mwenge’ wowote ule Afrika 

Magharibi’’.25

Hapa David Hapgood aliongelea 

‘mienge’ ya Afrika ya Magharibi kwa 

lugha ya kufikirika tu, akimaanisha 

jitihada za kuainisha changamoto, 

kuzitengenezea mikakati ya kuzik-

abili, mipango-kazi mahsusi na 

utekelezaji katika mataifa mapya.

Miaka 15 baada ya Mwenge wa Uhuru 

kuwekwa juu ya Mlima Kilimanjaro, 

Waziri Mkuu wa Norway, Odvar 

25.	Taarifa ya David Hapgood kuhusu Nyerere, kama hapo juu.

26.	Hotuba ya Odvar Nordli, Waziri Mkuu wa Norway, katika dhifa ya Taifa ya kumkaribisha 

Mwalimu Nyerere nchini Norway, Akershus Castle, tarehe 29 Aprili, 1976. 

Nordli, aliirejea kauli ya Mwenge ya 

Mwalimu na kutamka kuwa ‘’naweza 

kukuhakikishia Mhe. Rais (Nyerere) 

kwamba Mwenge uliouwasha bado 

mwanga wake ni mkali. Kwa mustak-

abali wa Afrika, sisi (Norway) tunaun-

gana na dhamira ya Tanzania (ya 

Mwenge wake) kuendelea kung’ara 

nje ya mipaka yake’’.26

Kwa kifupi, kwa watawala wa Kiin-

gereza na watu nje ya nchi kauli ya 

Mwalimu waliiona zaidi ikiashiria 

dhamira njema ya amani na utawala 

wa walio wengi bila visasi, ubaguzi wa 

rangi, wa dini au wa aina yoyote ile. 

Utatuzi wa changamoto za kutawa-

liwa na suala la Umajumui ya Kiafrika 

ni mambo ambayo hayakujitokeza 

sana kwenye uchambuzi wao bali 

kwenye uchambuzi wa ndani. 
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Upande wa Wenyeji

Nyerere: Mwalimu, Mwandishi, 

Mshairi, Mwanafalsafa

Kauli ya Mwalimu Nyerere ilipata 

tafsiri pana zaidi ndani ya nchi 

kutokana na wananchi kumjua 

Mwalimu kwa uelewa tofauti-to-

fauti. Mathalani, akthari ya Watan-

zania ilimtambua Mwalimu kama 

mwelimishaji na mwandishi mahiri 

wa makala na vitabu, hivyo kila kauli 

kutoka kwenye mdomo na kalamu ya 

Mwalimu iliwaingia sawia mithili ya 

somo lililofundishwa vizuri darasani. 

Wengine wengi walimwona Mwalimu 

kama mwanasiasa hodari aliyejitoa 

mhanga kupigania maslahi ya wengi, 

hivyo kila neno alilolitoa lilizingatiwa 

kwa matarajio chanya baadaye.

Waliobaki, wengi wanazuoni au 

wasomi wa ngazi mbalimbali, walim-

tambua Mwalimu kupitia kazi zake 

nyingi za maandishi kama mshairi 

na mwanafalsafa aliyetumia ushairi 

kutalii na kudadavua masuala yenye 

uchusichusi kiufahamu katika jamii na 

kutoa mwelekeo kuntu kwa tafakuri 

na kwa kuchukua hatua inapobidi, 

kama ilivyokuwa kwa wanafalsafa 

washairi wenye asili ya Afrika: Prof. 

Valentin-Yves Mudimbe, Leopold 

Senghor, Alexis Kagame, Adam 

Small n.k.

Waliofanyakazi kwa karibu na 

Mwalimu wanakiri kuwa kiongozi 

huyo alipokabiliwa na changamoto 

kubwa yenye dalili za kutibua hali ya 

hewa, alijifungia kutafakari, kuandika 

na kughani kama wanafalsafa na 

washairi wote wanavyofanya. Alifikia 

hatua ya kuwaasa wasaidizi wake kwa 

njia hiyo ya ushairi ili wasipotoke.

Mfano, mwaka 1964 Mwalimu 

alimtungia Mkuu wake wa Wilaya 

ya Bagamoyo (wakati huo Area 

Commissioner), Sheikh Saadan 

Abdul Kandoro, utenzi wa beti 12 

kumsisitizia kuwa sheria ina umuhimu 

mkubwa katika ujenzi wa Taifa. 
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Katika moja ya beti zake alimwambia:

Sheikh Kandoro, sikia!

Sheria husaidia, 

Kuijenga Tanzania,

Siyo kazi ya Sheria,

Nchi kutuharibia!

27.	Tenzi zote mbili (yaani utenzi wa Mwalimu Nyerere na wa Sheikh Kandoro) ziliwasilishwa MICHUZI BLOG (https://

www.michuzi.co.tz) na Sheikh Kandoro mwenyewe kwa lengo la kuhifadhi nyaraka za kihistoria.

Sheikh Kandoro akaitikia kwa utenzi vilevile, lakini kwa heshima na taadhima: 

Rabeka Mheshimiwa,

Julius msifiwa,

Kambarage muelewa,

Bwana nakuitikia.

Nakuitikia sheria, 

Kwamba inasaidia,

Kuijenga Tanzania,

Na ni nguzo ya Dunia.

Kutoheshimu Sheria,

Huleta wingi udhia,

Amani ikapotea,

Nchi zikaangamia.27
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Ujumbe ulifika sawia! Mwalimu aliamini kuwa ushairi hautegemei idadi ya 

shahada bali maarifa, busara, hekima, ujuzi na umiliki wa lugha, na kila 

mzungumza Kiswahili ni vigumu kuacha kufuatilia maudhui ya shairi au 

utenzi unapoghaniwa.

Matukio ya mwaka 1993 na 1994, yalimkosesha Mwalimu usingizi na amani 

moyoni: Zanzibar kujiunga na Jumuiya ya Kimataifa ya Kiislamu (OIC) bila 

kuihusisha Jamhuri ya Muungano, kampeni katika Bunge la Muungano ya 

kudai mfumo wa Serikali tatu wa Muungano wa Tanganyika na Zanzibar, 

hatua ambayo Mwalimu aliamini kuwa ilikuwa mapema mno na hivyo rahisi 

kuua Muungano na kampeni za chini chini kutaka kuondoa ukomo wa vipindi 

vya urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Mwalimu alilazimika kujifungia tena, kutafakari, kuandika na kughani, safari 

hii akachapisha kitabu: ‘’Uongozi wetu na Hatima ya Tanzania’’28 kilichobeba 

silaha zake zote tatu za ushawishi - ualimu, ushairi na falsafa. Mwalimu akaf-

anikiwa kuizima michakato yote mitatu kwa nguvu ya hoja.

28.	Nyerere, J.K., Uongozi wetu na Hatima ya Tanzania, Mkuki na Nyota, Dar es Salaam, 1964

Rais wa TANU, Mwalimu Nyerere (katikati) akiwa na Iddi Faiz Mafungo (wa kwanza kushoto) mpigania 

Uhuru na Mweka Hazina wa TANU miaka ya 50, Sheikh Mohamed Ramiyya (wa pili kushoto) Sheikh  

wa Wilaya ya Bagamoyo na mpigania Uhuru, Saadan Abdul Kandoro (wa pili kulia) mpigania Uhuru  

na mshairi na Haruna Iddi Taratibu (wa kwanza kulia) mpigania Uhuru na Fundi Mwashi, Mkoani Dodoma.
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Disemba 9, 1961 Tanganyika ilipata 

Uhuru chini ya himaya ya Uingereza 

(Uhuru wa Ndani). Katika kutimiza 

ahadi aliyotoa Mwalimu mwaka 1959 

ya kuwasha Mwenge na kuuweka juu 

ya Mlima Kilimanjaro, Luteni Alexander 

Gwebe Nyirenda wa Jeshi la Tangan-

yika (Tanganyika Rifles - TR), aliungana 

na askari pamoja na wataalamu wa 

mawasiliano (posta, simu, redio n.k) na 

fataki kufanikisha jukumu hilo.

Katika kutekeleza wajibu wao kwa 

ufanisi, maandalizi yalianza mwezi 

mmoja kabla ya Disemba 9 siku ya 

Uhuru, ambapo majaribio kadhaa 

yalifanyika ya kukata umeme 

maeneo yote ya karibu na Mlima Kili-

manjaro (Moshi mjini, Arusha Mjini, 

na Tengeru) ili kupata picha halisi ya 

mwonekano juu ya Mlima Kilimanjaro 

usiku wa kuamkia tarehe ya Uhuru.

Majaribio ya kuupanda Mlima Kili-

manjaro yalifanyika mara tatu kabla 

29	 Katika zoezi hilo la kusimika bendera na kuweka Mwenge wa Uhuru juu ya Mlima Kilimanjaro, 

Luteni Nyirenda aliandamana na Meja Patrick Stephens (kamanda wa msafara), Meja Colin 

Gillespie (mtaalamu wa fataki na baruti) na Luteni Kanali Ronald Stewart (mpiga picha) 

na wafanyakazi wa Shirika la Posta na Simu la Afrika Mashariki (Stuart John Sharkey na 

Howard Marshall) walioratibu mawasiliano ya shughuli nzima ya tukio hilo (kileleni mwa 

Mlima, Moshi mjini na viwanja vya Mnazi Moja, Dar es Salaam). Angalia Lusinde J., Historia 

na Falsafa ya Mwenge wa Uhuru, kama hapo juu, uk. 46 - 47

ya kuupandisha Mwenge Mlimani 

na Mwalimu alitembelea kambi 

ya maandalizi iliyokuwa Marangu 

Mkoani Kilimanjaro kuonesha 

umuhimu wa zoezi hilo kwa Taifa 

jipya. Luteni Nyirenda na wenzake 

walipanda mlima kwa kutumia njia ya 

Marangu ambayo ndiyo njia maarufu 

na inayotumika zaidi hadi leo.29

Ili kuhakikisha Mwenge unaonekana 

kwa umbali mrefu uwapo kilele cha 

Uhuru (Uhuru Peak), mita 5,895 

juu ya usawa wa bahari, Mwenge 

maalumu wa umeme uliandaliwa, 

ukitumia balbu kubwa za umeme. 

Kabla ya Mwenge wa Uhuru 

kuwashwa, umeme ulikatwa katika 

maeneo ya karibu, giza lilitawala 

na kutoa muonekano mzuri wa 

mwangaza wa Mwenge wa Uhuru 

ukiwa umeambatana na miale ya 

fataki mlimani na kwenye viunga 

vya miji ya Moshi, Arusha na Nairobi 

mwanga wake ulionekana. 

KUWASHA MWENGE WA UHURU
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Picha

Mwalimu Nyerere 

(kushoto) akiwa 

na wataalamu wa 

Shirika la Posta 

na Simu la Afrika 

Mashariki (Stuart 

John Sharkey na 

Howard Marshall) 

kabla ya kuanza 

safari ya kuufikisha 

Mwenge wa Uhuru 

katika kilele cha 

Mlima Kilimanjaro, 

Novemba, 1961.

Mjini Dar es Salaam historia ikaan-

dikwa kwa Bendera mpya ya Tang-

anyika kupandishwa na Bendera ya 

Uingereza (Union Jack) kuteremshwa 

Saa 6:00 usiku mbele ya Gavana wa 

mwisho wa Uingereza Sir. Richard 

Turnbul na Mwalimu J. K Nyerere 

Waziri Mkuu wa kwanza wa Tangan-

yika katika uwanja wa michezo (kwa 

sasa Uwanja wa Uhuru).
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Mwalimu Nyerere (kulia) akimkabidhi Mwenge wa Uhuru Luteni Alexander Nyirenda kabla ya kuanza  

safari ya kuufikisha Mwenge wa Uhuru katika kilele cha Mlima Kilimanjaro, tarehe 16 Novemba, 1961.
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Luteni Nyirenda (wa pili juu ya farasi) na askari wenzake wakiwa katika msafara wa farasi  

kupeleka Mwenge wa Uhuru juu ya Mlima Kilimanjaro, Novemba 1961
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Picha (juu)

Waziri Mkuu wa Kwanza wa Tanganyika, Julius K. Nyerere  

na Gavana wa Uingereza, Sir Richard Turnbull wakishuhudia 

bendera ya Tanganyika ikipandishwa katika uwanja wa Uhuru,  

usiku wa tarehe 9 Disemba, 1961.

Picha (kushoto)

Luteni Alexander Nyirenda akisimika Bendera ya Tanganyika  

na Mwenge wa Uhuru juu ya kilele cha Mlima Kilimanajaro  

usiku wa tarehe 9 Disemba, 1961.
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Sherehe za uzinduzi wa mnara wa kumbukumbu ya Uhuru katika viwanja vya mnazi mmoja 

 jijini Dar es Salaam 9 Disemba, 1961
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KIKWAZO CHA KIKATIBA

Maandalizi ya Kukiondoa

Tanganyika kupata Uhuru chini ya 

himaya ya Uingereza, kuliinyima 

nchi hii mpya ya Afrika Mashariki 

Uhuru wa kutekeleza ndoto zake za 

muda mrefu za kuibadilisha Tang-

anyika kisiasa, kiuchumi na kijamii 

bila kulazimika kupata ridhaa ya 

Serikali ya Malkia wa Uingereza. 

Kikwazo hiki alikiona Mwalimu muda 

mrefu kwani tarehe 27 Machi, 1961 

Mwalimu alimwomba rasmi Waziri wa 

Uingereza wa Makoloni, Ian Macleod, 

aruhusu Tanganyika ipate Uhuru 

ikiwa Jamhuri kwani Tanganyika 

ilikuwa inasimamiwa na Uingereza 

chini ya udhamini wa Umoja wa 

Mataifa. Ombi lake likakataliwa. 

Kwa kuwa msimamo huo wa 

Uingereza ulitumika vilevile katika 

kupatikana kwa Uhuru wa Ghana 

Machi 6, 1957, Nigeria Oktoba 1, 

1960 na Sierra Leone Aprili 27, 

1961, Mwalimu akakubali utaratibu 

huo kimkakati ama sivyo Uhuru wa 

Tanganyika ungecheleweshwa sana. 

Hivyo, Tanganyika ikapata Uhuru bila 

mamlaka kamili kwani, kuanzia tarehe 

9 Disemba, 1961 Mwalimu Nyerere 

alikuwa Waziri Mkuu wa Tanganyika, 

hivyo kikatiba, alikuwa kiongozi wa 

Serikali tu.

Malkia wa Uingereza akawa Amiri 

Jeshi Mkuu wa Tanganyika na Mkuu 

wa Nchi mwenye mamlaka yote ya 

utendaji. Mwakilishi wake nchini 

alikuwa Gavana Jenerali wa Kiin-

gereza aliyekuwa na madaraka 

yakiwemo ya kumteua na kumwondoa 

Waziri Mkuu, kuwateua Mawaziri, 

Jaji Mkuu, Makatibu Wakuu kwa 

ushauri wa Waziri Mkuu na mamlaka 

ya kusamehe wafungwa kwa mujibu 

wa Katiba ya Uhuru ya Tanganyika ya 

mwaka 1961.

Msimamo wa Nyerere na TANU 

ulikuwa ni kumuengua Malkia wa 

Uingereza kikatiba mapema iwezeka-

navyo. Lakini taarifa za ndani ya TANU 

zilisema kwa kuwa Mwalimu alifanya-

kazi na Waingereza wengi ndani na 

nje ya Serikali ya Uingereza na walim-

saidia sana, hakutaka mara tu baada 

ya kuwa Waziri Mkuu kupambana nao 

ili kumwondoa Malkia wao kwenye 

uongozi wa juu wa Tanganyika. 

Akaamua kumwachia kazi hiyo Simba 

wa vita, Mzee Kawawa kuwapasha 

Waingereza bila kupepesa macho. 

Hatua za awali zikaanzia TANU.
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Picha

Gavana wa mwisho wa Kiingereza Sir Richard Turnbull 

akimuapisha Mwalimu Nyerere kuwa Waziri Mkuu wa 

Tanganyika 9 Disemba, 1961.

Mwalimu ajiuzulu Uwaziri Mkuu

Tarehe 16 Januari, 1962 (siku 24 

tu baada ya ‘’Uhuru’’) Halmashauri 

Kuu ya TANU ilitangaza kwamba 

imepeleka mapendekezo serika-

lini ya kuibadilisha Tanganyika kuwa 

Jamhuri mapema iwezekanavyo 

na kwamba Serikali ya Tanganyika 

(ikiongozwa na Mwalimu Nyerere) 

ilishayapokea mapendekezo hayo na 

kuyakubali. Siku sita baadaye, yaani 

tarehe 22 Januari, 1962, Mwalimu 

akajiuzulu nafasi ya Waziri Mkuu 

ambayo ilichukuliwa na Rashidi 

Mfaume Kawawa.

Kujiuzulu kwa Mwalimu kulisababisha 

sintofahamu kubwa katika Jumuiya 

ya Kimataifa ambapo magazeti 

yote makubwa duniani yalizibeba 

taarifa hizo kurasa za mbele.30 Tukio 

hilo liliwaacha ‘’wakubwa’’ midomo 

wazi kwani hawakuzijua sababu 

hasa zilizopelekea mtu waliyeamini 

kuwa amesamehe yote na kushika 

tawi la mzaituni kujiuzulu mapema 

namna hiyo! Sababu aliyotoa ni 

30	 “NYERERE RESIGNS TANGANYIKA POST: TANGANYIKA LEADERSHIP CHANGES”, gazeti la 

The New York Times likapiga ukelele.

kwenda kuimarisha chama chake cha 

TANU, sababu ambayo ‘’wakubwa’’ 

wengi haikuwaingia akilini kwa 

jinsi walivyokuwa wanaamini kuwa 

Waafrika ni wapenda fursa, ukubwa 

na vyeo. Nyerere akawaacha tena 

mdomo wazi!

Hata ndani ya TANU, wanachama 

wengi waliachwa njiapanda tena 

kipindi ambacho njia pekee ya 

kuwasiliana na watu wengi kwa 

haraka zilikuwa simu chache za 

kukoroga na redio pekee – Sauti ya 

Tanganyika. Wazee wachache tulio-

ongea nao wakiwa na kumbukumbu 

nzuri ya kujiuzulu kwa Mwalimu 

walidai kuwa taarifa zilifika sehemu 

mbalimbali nchini kwa kuchelewa na 

kwa kusimuliwa kwa mdomo, zingine 

zikiwa zimetiwa chumvi mno kwamba 

Wazungu wamempa sumu. Wengi 

walieleza kuwa viongozi wa TANU 

walijitahidi sana kuwatuliza wananchi 

kwamba Nyerere ameamua kwa hiari 

yake ili kukiimarisha chama cha TANU 

na kuhakikisha Uhuru kamili unapati-

kana.
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Mchakato wa Bunge

Tarehe 15 Februari, 1962 Bunge 

la Tanganyika likapitisha azimio la 

kuitaka Serikali iwasilishe haraka 

iwezekanavyo mabadiliko ya Katiba 

ambayo yangeruhusu Tanganyika 

kuwa Jamhuri.31 Miezi miwili na nusu 

baadaye, Waraka wa Serikali wenye 

kichwa kilichosema ‘’Mapendekezo ya 

Serikali ya Tanganyika kuwa Jamhuri’’, 

ukachapishwa ukielezea umuhimu 

wa Tanganyika kuwa Jamhuri na 

mapendekezo ya mfumo wa Serikali 

ambapo Ofisi ya Gavana Jenerali 

na ya Waziri Mkuu zitaunganishwa 

kuunda Ofisi mpya ya Rais wa Jamhuri 

ya Tanganyika.

Tarehe 31 Mei, 1962, Waziri Mkuu 

Rashidi Kawawa akawasha moto 

kwenye Bunge la Tanganyika kupitia 

Waraka wa Serikali Na.1 wa 1962, 

akisema: ‘’Tarehe 9 Disemba, 1961 

ghafla tukajikuta tumekuwa sehemu 

ya Ufalme! ... Malkia ... akawa Kiongozi 

wetu Mkuu na Serikali yetu huru ikawa 

‘Serikali ya Malkia’. Huu uhusiano 

wa moja kwa moja na Ufalme wa 

Uingereza ni kitu kipya kwetu; kwa 

31	 Majadiliano ya Bunge (Hansard), Mkutano wa Kwanza, Kikao cha Kwanza, 1962, aya ya 166.

32	 Angalia, Mapendekezo ya Serikali ya Tanganyika kuwa Jamhuri, Waraka wa Serikali Na.1. 

1962.

33	 Sheria Namba 40, 1962.

kuwa hadi tarehe 9 Disemba, 1961, 

uhusiano wao haukuwa wa moja kwa 

moja ... Tanganyika haikuwa sehemu 

ya himaya ya Ufalme wa Uingereza ... 

Hivyo basi, kwa Tanganyika, Ufalme 

wa Uingereza umekuwa daima taasisi 

ya nje’’.32

Tarehe 22 Novemba, 1962 Bunge la 

Tanganyika likajigeuza (kwa mujibu 

wa Katiba ya Uhuru ya 1961) kuwa 

Bunge la Kutunga Katiba. Ndipo 

Katiba ya Jamhuri ya Tanganyika 

(Republican Constitution) ya mwaka 

1962 ikatungwa. Katika uchaguzi wa 

kumpata Rais wa Jamhuri ya Tang-

anyika chini ya sheria mpya, The 

President Designate (Election) Act, 

33 uliofanyika tarehe 1 Novemba, 

1962, mwenye maono ya Mwenge 

wa Uhuru, Mwalimu Nyerere, alipata 

kura 1,127,978 dhidhi ya kura 21,276 

alizopata mpinzani wake Zuberi 

Mtemvu, Rais wa African National 

Congress ya Tanganyika. Hatua kuu ya 

kwanza ya kumpa Mwalimu na TANU 

utekelezaji wa malengo ya mwanga 

wa Mwenge wa Uhuru bila kukwa-

mishwa na Mkuu wa Nchi aliyekuwa 

Mwingereza, ikawa imekamilika.

Picha

Mwalimu Nyerere akiwa na Rashid Mfaume Kawawa mwaka 1962
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Tarehe 9 Disemba, 1962 Mwalimu 

Nyerere aliapishwa kuwa Rais wa 

Kwanza wa Jamhuri mpya ya Tang-

anyika yenye mamlaka kamili ya 

ndani na ya nje bila kusubiri ridhaa 

ya chombo au nchi yoyote ingine. 

Chini ya Katiba mpya ya Jamhuri, 

idadi ya Wabunge iliongezeka 

kutoka 81 hadi 107. Aidha, 87 

kati yao walikuwa wa kuchaguliwa 

na 10 wa kuteuliwa. Demokrasia 

iliongezewa wigo kwani hata wapiga 

kura waliongezeka sana kutokana na 

kuondolewa kwa masharti kadhaa 

ya kitashtiti kwa mpiga kura kwa 

mfano uwezo wa kuzungumza Kiin-

gereza ambao uliwaondolea sifa 

wapiga kura wengi wa Kiafrika katika 

uchaguzi uliokuwa umetanguliwa 

kabla ya ‘Uhuru’ wa mwaka 1961.

Ilikuwa halali kwa Tanganyika 

kujisikia kuonewa na Uingereza kwa 

kupitishwa kwenye njia ya makoloni 

ya Uingereza wakati Tanganyika 

haikuwa koloni bali eneo la kimataifa 

lililokuwa chini ya Udhamini wa 

Umoja wa Mataifa lenye haki ya 

kulelewa ili kujitawala na siyo kulazi-

mishwa kuwa kikaragosi cha himaya 

ya Uingereza. Ndiyo sababu ya 

Tanganyika kuendesha mchakato 

wa kumkataa Malkia wa Uingereza 

kuwa kiongozi mkuu wa Tanganyika 

kwa mwendo kasi wa mwaka moja tu! 

Iliichukua Ghana, iliyopata ‘’Uhuru’’ 

mwaka 1957, miaka 4 na miezi 4 

kuwa Jamhuri; Nigeria iliyopata 

‘’Uhuru’’ mwaka 1960, miaka 3 kuwa 

Jamhuri na Sierra Leone iliyopata 

Uhuru mwaka 1961, miaka 10 kuwa 

Jamhuri! Ilipofika zamu ya Kenya 

kupata ‘’Uhuru’’ ndani ya himaya ya 

Uingereza, Kenya ilifuatisha nyayo 

za Tanganyika na kumweka pembeni 

Malkia wa Uingereza ndani ya kipindi 

kifupi cha mwaka moja!

Kwa kuwa Jamhuri, Tanganyika 

ikaikwepa changamoto kubwa 

iliyokuwa inaikabili ya kufanya 

maamuzi makubwa ya kuirejeshea 

nchi matumaini na tabasamu lakini 

mpaka kwa ridhaa ya Malkia.

UHURU KAMILI NA JAMHURI  
YA TANGANYIKA 

Picha

Mwalimu Nyerere akihutubia Bunge la Tanganyika kwa lugha ya Kiswahili 

katika Ukumbi wa Karimjee baada ya kuapishwa kuwa Rais wa Kwanza wa 

Jamhuri ya Tanganyika tarehe 9 Disemba, 1962. Kushoto kwake ni mkewe, 

Mama Maria Nyerere na mbele yake ni Spika Adam Sapi Mkwawa.
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Kupatikana kwa Jamhuri ya Tangan-

yika tarehe 9 Disemba, 1962 kulimpa 

Nyerere na wabeba maono wenzake 

wa maudhui ya falsafa ya Mwenge wa 

Uhuru wigo mpana wa utekelezaji.

TANU, ASP na Mwenge  

wa Uhuru

Kipindi Mwalimu anatoa kauli hiyo ya 

Mwenge kuwekwa juu ya Mlima Kili-

manjaro, mshikamano na ushirikiano 

kati ya TANU na chama cha ukombozi 

Zanzibar, Afro-Shirazi Party (ASP) 

ulikuwa mkubwa sana kiasi cha vyama 

hivyo viwili kuratibu pamoja mipango 

na mikakati yao ya kudai Uhuru. 

Ushirikiano huo haukuwa wa ujirani 

na udugu wa miaka mingi peke yake, 

bali vilevile wa kisiasa wenye malengo 

yaliyofanana. 

Ukaribu huu wa mahusiano wa 

vyama hivi viwili, ulianza hata kabla 

ya kuwa vyama rasmi vya siasa, bali 

vikundi vya kijamii vya burudani ya 

muziki wa dansi na taarab, michezo 

na kusaidiana miaka ya 1930. Tang-

anyika African Association (TAA), 

Zanzibar African Association (ZAA), 

34	 Angalia, Muungano wa Tanganyika na Zanzibar: Chimbuko, Misingi na Maendeleo, Mkuki 

na Nyota Publishers Ltd, Dar es Salaam, 2022, uk.20. Vikao hivyo vilisitishwa mwaka 1942 

kuzingatia masharti ya kusafiri kipindi cha Vita Kuu ya Pili ya Dunia.

vikundi ambavyo awali vilijulikana 

kama African Association (AA) na 

Shiraz Association (SA), vilionekana 

vikifanya kazi kila kimoja kivyake, 

lakini viliratibu shughuli zao za kuun-

ganisha watu kwa ukaribu sana.

Wanahistoria wa Afrika Mashariki, 

B.E. Mrina na W.T. Mattoke, wana-

thibitisha kuwa kati ya mwaka 1939 

na 1941, ZAA na TAA vilifanya vikao 

vyao vya mwaka kwa pamoja na kwa 

mzunguko katika miji ya Zanzibar, Dar 

es Salaam na Dodoma34 huku ZAA na 

SA vikiwa na mawasiliano ya karibu ya 

siri. Tarehe 7 Julai, 1954 TAA ikabadi-

lishwa na kuwa chama rasmi cha siasa 

na kuitwa TANU. Aidha, tarehe 5 

Februari 1957 ZAA na SA viliungana 

na kuunda ASP. Katika kikao hicho 

cha kihistoria Mwalimu Nyerere, Rais 

wa TANU, alishiriki.

Ushirikiano kati ya vyama hivi viwili 

uliendelea na kuimarishwa kabla ya 

Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar 

mwaka 1964. Vilichangiana fedha 

na vifaa vya kampeni za uchaguzi, 

kuanzisha ofisi ya uratibu ya ASP 

mtaa wa Lumumba, Dar es Salaam. 

UTEKELEZAJI WA MAUDHUI YA 
FALSAFA YA MWENGE WA UHURU 
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Vilitumiana wapiga kampeni wazuri 

kama vile Bibi Titi Mohamed na 

Lucy Lameck ambao walijichimbia 

Zanzibar kusaka kura za wanawake 

kwa ajili ya ASP kuelekea uchaguzi 

wa 1961. 

Mwezi Disemba, 1959 Sheikh 

Karume alitamka kwenye mkutano wa 

hadhara Raha Leo, Unguja kwamba 

ASP ingetaka Zanzibar iwe Jamhuri 

itakapojipatia Uhuru. Kwa kauli hiyo 

Sheikh Karume aliitwa na Sultan na 

Mwakilishi wa Serikali ya Uingereza 

(British Resident) kuonywa kwamba 

anafanya uchochezi35. Ujumbe huo 

huo Mwalimu Nyerere aliutoa Mwezi 

Machi, 1961 kwa Waziri wa Makoloni 

wa Uingereza, Ian Macleod ambaye 

alikataa.36

Mwaka 1958, vuguvugu la kupigania 

Uhuru wa nchi za Afrika Mashariki 

na Kati (Pan African Freedom 

Movement of Eastern and Central 

Africa - PAFMECA) lilizinduliwa mjini 

Mwanza Septemba, 1958. Mwalimu 

Nyerere wa TANU, Sheikh Karume wa 

ASP, Tom Mboya wa Kenya African 

35	  ASP, AFRO SHIRAZI – A liberation Movement, ZPPC, 1973 uk 56

36	  Angalia Sura ya 2 Sehemu ya 2 uk 37

37	  kama hapa juu, uk. 5 & 6.

38	  kama hapa juu, uk. 6

National Union (KANU) ni baadhi 

ya wapigania Uhuru mashuhuri wa 

Kiafrika walioshiriki kwenye uzinduzi 

huo. Malengo makuu ya PAFMECA 

yalikuwa ni kujenga umoja, mshika-

mano na ushirikiano miongoni mwa 

Waafrika waliokuwa chini ya utawala 

wa kikoloni na hivyo wanadai Uhuru.37

Mwezi Aprili, 1959 Sheikh Abeid 

Amani Karume, Rais wa ASP, alikuwa 

mwenyeji wa mkutano uliofuatia wa 

PAFMECA uliofanyika viwanja vya 

Mnazi Mmoja, Zanzibar, kubadilis-

hana mawazo kuhusu yaliyojiri kati ya 

kikao cha Mwanza na cha Zanzibar. 

Baada ya Zanzibar PAFMECA waliku-

tana Nairobi, Kenya mwezi Septemba, 

1959 na Addis Ababa, Ethiopia mwaka 

1960 ambako viongozi wa PAFMECA 

walikutanishwa na viongozi wenzao 

wa harakati za ukombozi sehemu 

mbalimbali za Afrika. Mkutano huo 

ulipanda mbegu iliyozaa Umoja wa 

Nchi Huru za Afrika mwaka 1963.38

Hivyo, mchango wa Mwalimu 

Nyerere na TANU, Sheikh Karume 

na ASP katika kusukuma mbele 
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vuguvugu la ukombozi na umoja 

katika bara la Afrika si haba. Katika 

hotuba zao na mazungumzo yao na 

viongozi wenzao mbalimbali ndani 

na nje ya nchi, Mwalimu Nyerere na 

Sheikh Karume hawakupishana kauli 

kuhusu vipaumbele vya nchi zao 

kama vilivyoainishwa kinagaubaga na 

Mwalimu Nyerere kwenye Baraza la 

Kutunga Sheria la Tangayika tarehe 

22 Oktoba, 1959 juu ya azma ya 

kuwasha Mwenge wa Uhuru kumulika 

ndani na nje ya mipaka ya nchi yetu.

Kudhibiti athari za utawala 

wa kimila

Watu wengi pamoja na Mwalimu 

Nyerere waliyaona na kuyatambua 

manufaa ya uongozi wa kimila, 

lakini si katika mazingira ya kikoloni 

ambapo uongozi huo ulitumika kwa 

maslahi ya wageni. Wananchi hawak-

upata tija yoyote na utitiri wa uongozi 

huo, bali maumivu. Mnamo mwaka 

1952, Mwalimu Nyerere baada ya 

kurejea kutoka masomoni Uingereza 

na kukuta mgawanyiko mkubwa wa 

kiutawala miongoni mwa machifu 

nane wa Uzanaki, akaja na wazo la 

kuleta umoja miongoni mwa machifu 

ndipo alipomfuata Mwalimu wake 

wa zamani aliyemfundisha shule ya 

msingi Mwisenge (Musoma), Mzee 

James Ilenge kumuelezea wazo lake 

la kuwaunganisha viongozi wa kimila 

wa Uzanaki ili waungane na kuwa na 

39	 Chifu Japhet Wanzagi: Mahojiano, Juni 13, 2025- Mwitongo, Butiama

40	 Angalia GN 39 ya Mwaka 1962 iliyobomoa mamlaka ya machifu katika mfumo wa utawala.

chifu mmoja tu lengo likiwa ni kuim-

arisha utendaji kazi, utekelezaji mzuri 

wa majukumu yao na ushirikiano.

Mwalimu wake alimuelewa na 

kumuunga mkono. Hata hivyo, 

halikuwa jambo rahisi kipindi hicho 

kwa kijana mdogo (umri wa miaka 30) 

kuwakabili machifu (akiwemo baba 

yake Mlezi Chifu Wanzagi Nyerere) 

na kuwapa wazo hilo la kuwapunguzia 

mamlaka. Akashauriwa alifikishe 

suala hilo kwa Mkuu wa Wilaya kupata 

mawazo yake. Mkuu wa Wilaya husika 

wakati huo aliliunga mkono wazo la 

Mwalimu.39 

Hata hivyo, mara tu baada ya Tang-

anyika kuwa Jamhuri, Mwalimu kwa 

kutumia uzoefu alioupata kutoka 

Uzanaki, akawashawishi wenzake 

serikalini kufuta utawala wa kichifu 

mwaka 1962 ambao ulitumiwa sana na 

wakoloni katika kuwagawa wananchi. 

Ulikuwepo vilevile wasiwasi kuwa 

ujenzi wa taifa jipya lenye mshika-

mano ungekwamishwa na mamlaka 

za kimila zilizokuwa zikilipwa na 

serikali ya kikoloni kama sehemu ya 

utawala katika nchi changa iliyokuwa 

na makabila zaidi ya 120.40 Hivyo, 

viongozi wengi ndani ya Serikali 

walihofia mvutano mkubwa kutokea 

utakapotangazwa uamuzi huo.

Hata hivyo ushawishi wa Mwalimu 

kuhusu azma ya Serikali kuunda 
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Taifa moja jipya ulisaidia kulipoza suala hili. 

Hivyo kuanzia tarehe 1 Machi, 1963 sheria ya 

Machifu ilifutwa rasmi na Bunge na kuridhiwa 

na Mkuu wa Nchi tarehe 7 Machi, 1963. Sheria 

iliwapoza kidogo machifu kwa kutamka kuwa 

machifu watabakia kwenye nafasi walizokuwa 

nazo katika Halmashauri, Bunge, Bodi na nafasi 

zingine mpaka pale Waziri wa Serikali za Mitaa 

41	 Thomas Lenana Mlanga Marealle v The Chagga Council, Civil Appeal Na.47 ya 1962. Kesi hii na rufani yake 

ilisikilizwa mwaka 1963. Mwaka huohuo Marealle akachaguliwa kuwa Mangi Mkuu (Paramount Chief) lakini mara 

baada ya kuchaguliwa akajiuzulu.

atakavyoamua vinginevyo. Hata hivyo Chifu 

Marealle alilifikisha suala hilo mapema mahaka-

mani (Thomas Lenana Mlanga Marealle v The 

Chagga Council) kabla ya sheria ya machifu 

kufutwa, akipinga hatua hiyo ya Serikali na 

kudai fidia mpaka Mahakama ya Rufaa ya 

Afrika Mashariki.41

Sheria ya Bunge la Tanganyika ya mwaka 1963 iliyofuta sheria ya kikoloni ya Machifu wa Kiafrika  

(The African Chiefs Ordinance) sura 331 iliyowapa Machifu majukumu ya kiserikali  

kama vile kukusanya kodi, kuandaa nguvu kazi, kulinda amani na usalama kwenye maeneo yao n.k.
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Kupiga marufuku ubaguzi 

wa aina yoyote ile 

Suala la pili ambalo Serikali ya 

Jamhuri haikulivumilia kabisa 

kuchelea kuharibu juhudi za ujenzi 

wa taifa jipya, ni ubaguzi wa aina 

yoyote ile (wa rangi, udini au 

ukabila). Ubaguzi katika utoaji wa 

huduma ya afya, elimu, na huduma 

zote za kijamii ulipigwa marufuku. 

Moja ya mifano mibaya ya kibaguzi 

iliyojitokeza na kuzimwa na mwamko 

mpya wa haki nchini ulihusiana na 

kinyang’anyiro cha Ubunge Jimbo 

la Ilala, Mkoa wa Dar es Salaam 

mwaka 1980.  Meya mstaafu wa Jiji 

la Dar es Salaam zama hizo, Kitwana 

Selemani Kondo almaarufu kama 

“K.K” wakati wa kampeni za uchaguzi, 

alitumia matamshi ya kibaguzi dhidi 

ya mgombea mwenzake Martha 

Michael Wejja kwa kumbagua kuwa 

si mzawa halisi wa Dar es Salaam 

na hivyo hastahili kuchaguliwa kwa 

kuwa ni mwanamke na Msukuma! 

Kitwana Kondo alishinda ubunge 

lakini Martha Wejja, akisaidiwa na 

Kamati ya Msaada wa Kisheria ya 

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, 

alifungua kesi kupinga matokeo 

katika uchaguzi huo, kesi iliyoishia 

Mahakama ya Rufaa ya Tanzania.

Mahakama ya Rufaa iliyafuta 

matokeo ya uchaguzi huo yaliyos-

ababishwa na kauli tata za kibaguzi 

na kuamuru kurudiwa kwa uchaguzi 

katika Jimbo hilo.

Kutumia vizuri nguvu  

ya vijana - kuanzishwa kwa 

Jeshi la Kujenga Taifa (JKT)

Kumbukumbu kwenye makavazi ya 

TANU sasa CCM jijini Dodoma zina-

onesha kuwa wazo la kuanzisha JKT 

lilitokana na Mkutano wa Rashid 

Kawawa (Simba wa Vita) na Waziri 

wa Mambo ya Nchi za Nje wa Israel, 

Bi. Golda Meir walipokutana katika 

maadhimisho ya mwaka mmoja wa 

“Uhuru” wa Ghana mwaka 1958. 

Bi. Meir alimwelezea Kawawa 

utaratibu wanaoutumia Israel 

kuwalea vijana wao wote kwa 

kuwaweka pamoja maeneo mbalim-

bali na kuwaandaa kijeshi kupata 

ujasiri, uvumilivu, ushirikiano, 

nidhamu na stadi mbalimbali. 

Baadaye wanaajiriwa sehemu tofauti 

tofauti na kuwa jeshi la akiba lenye  
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stadi na weledi mbalimbali. Taarifa 

hiyo ilimkuna Kawawa na kuifikisha 

kwenye Chama na Serikali. 

Aprili, 1963 Baraza la Mawaziri la 

Jamhuri ya Tanganyika liliridhia kuwa 

na chombo hicho na kiitwe Jeshi la 

Kujenga Taifa (JKT) chini ya Wizara 

ya Utamaduni wa Taifa na Vijana.42 

Tarehe 10 Julai, 1963 JKT ilianzishwa 

bila kutungiwa sheria rasmi ya Bunge 

mpaka mwaka uliofuatia wa 196443  

ambapo Sheria rasmi ya Jeshi la 

Kujenga Taifa (CAP. 193) ilitungwa na 

kuliweka Jeshi hilo chini ya Wizara ya 

Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa.

Kuanzishwa kwa JKT kuliihaki-

kishia nchi kuwa na hazina kubwa ya 

vijana waliomaliza shule na kuanda-

liwa vizuri kwa mujibu wa sheria ili 

washiriki kikamilifu katika ujenzi wa 

taifa na kuwa jeshi la akiba kiuchumi, 

kiulinzi na kiusalama. Vilevile, Jeshi 

hilo limekuwa likitoa mafunzo 

ya kuwajengea hali ya uzalendo, 

uadilifu, uaminifu, utii kwa taifa na 

kuwa na hali ya utayari wa kulitumikia 

42	 Wizara hiyo iliongozwa na Waziri Lawi Nangwanda Sijaona (ambaye vilevile alikuwa 

Mwenyekiti wa TYL), Joseph Kizulila Nyerere (Naibu Waziri na Katibu wa TYL) na Mzee 

Harubu Saidi (Katibu Mkuu wa Wizara).

43	 JKT ilianzishwa kwa Sheria Namba 16 (National Service Act), ya 1964)

taifa pindi watakapohitajika. Tang-

anyika ikawa imejiweka vizuri zaidi 

kubeba jukumu la kuwa kimbilio la 

wapigania Uhuru Kusini mwa Jangwa 

la Sahara na ngome ya umajumui ya 

Kiafrika kama Mwalimu alivyoiahidi 

dunia kupitia kauli yake ya Mwenge 

wa Uhuru.

Kulinda Uhuru  

wa Tanganyika na Uhuru  

wa wengine

Kipindi hiki kilikuwa muhimu vielevile 

katika ujenzi wa misingi ya ulinzi na 

usalama ya Taifa jipya kutetea Uhuru 

wake na wa wengine. Halitasahaulika 

tukio la mwezi Januari, 1964 la uasi 

wa kikosi cha kwanza cha Jeshi la 

Tanganyika lililorithiwa kutoka kwa 

wakoloni na wajibu wa ziada ambao 

Tanzania iliubeba (ili kukamilisha 

Uhuru wake) kusaidia harakati za 

ukombozi Kusini mwa Afrika. Si 

rahisi kutekeleza majukumu haya 

makubwa bila maandalizi sahihi ya 

vijana wengi kila mwaka walio tayari 

kubeba majukumu haya ya kitaifa 

kwa utaratibu mahsusi. 
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mwalimu Nyerere akikagua Vikosi vya Ulinzi katika 

uwanja wa Uhuru Dar es Salaam, tarehe 9 Disemba, 1969.

Makamu wa Kwanza wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Rais wa Zanzibar, Sheikh 

Abeid Amani Karume akikagua gwaride mwaka 1968.
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Tarehe 3 Machi, 1964 mafunzo ya 

kuandaa vijana kuunda Jeshi jipya 

la Tanzania yalianza na kumalizika 

tarehe 1 Septemba, 1964 ambapo 

Kapteni Mirisho Sarakikya akiwa na 

umri wa miaka 30 aliteuliwa kuwa 

Mkuu wa Kwanza wa Majeshi ya 

Ulinzi na Usalama na kupandishwa 

cheo kuwa Brigedia Jenerali.44

Jeshi jipya lililopewa jina la Jeshi la 

Ulinzi la Wananchi Tanzania (JWTZ) 

lilitokana na kuunganishwa kwa Jeshi 

la Tanganyika na Jeshi la Ukombozi 

la Zanzibar. Aidha, jeshi jipya liliand-

ikisha vijana kutoka Umoja wa Vijana 

wa TANU na ASP, tayari kuendeleza 

moto wa Mwenge wa Uhuru. 

44	 Muungano wa Tanganyika na Zanzibar: Chimbuko, Misingi na Maendeleo, 2022 uk 86

Picha

Kapteni Mirisho Sarakikya aliyeteuliwa kuwa Mkuu wa Kwanza wa 

Majeshi ya Ulinzi na Usalama 1964 
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Picha

Mwalimu Nyerere 

na Sheikh Karume 

wakikagua gwaride 

la Kikosi cha Jeshi 

la Kujenga Taifa 

baada ya kumaliza 

mafunzo yao.
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Kiswahili na Ukombozi  

wa Afrika

Kutangazwa kwa Kiswahili kuwa lugha 

ya Taifa mwaka 1962 kufuatia Rais 

wa kwanza wa Jamhuri ya Tangan-

yika Mwalimu Nyerere kuamua kuli-

hutubia Bunge kwa mara ya kwanza 

kwa Kiswahili kuliipaisha na kuikuza 

lugha hii kitaifa na kimataifa na kila 

mtu alitambua kuwa katika Taifa jipya 

la Tanganyika Kiswahili kilikuwa lugha 

kuu.

Zilipoanza Mbio za Mwenge wa Uhuru 

Tanzania mwaka 1964, ilidhaniwa 

kwamba baadhi ya wenyeji wangesh-

indwa kuelewa lugha ya Kiswahili. 

Hivyo, Mbio za Mwenge wa Uhuru 

zililazimika kuandamana na wakali-

mani. Baadaye ilibainika kuwa akthari 

ya Watanzania inaongea Kiswahili 

na hata pale wasipoongea wana-

ielewa vizuri lugha hiyo yenye asili ya 

kibantu. Pamoja na kuwepo kwa lugha 

za kikabila, lugha ya Kiswahili ilita-

malaki katika maeneo yote nchini.

Mbio za Mwenge wa Uhuru zilipoanza 

baada ya kuzaliwa kwa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania mwaka 1964, 

lengo likawa kuufikisha Mwenge wa 

Uhuru na ujumbe wake katika mikoa 

mbalimbali. Kiswahili kikatumika 

kuwaunganisha wananchi wa makabila 

zaidi ya 120 huku kikifikisha kwa 

ufasaha falsafa ya Mwenge na ujumbe 

wake. Vilevile, Kiswahili kikawa ni zana 

muhimu ya kukusanya mapendekezo 

Picha

Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, 

Mwalimu Nyerere akiwa 

ameshika Mwenge wa 

Uhuru mara baada ya 

kukabidhiwa na vijana 

wa TANU na ASP 

katika kilele cha Mbio 

za Mwenge wa Uhuru 

mwaka 1972 katika 

uwanja wa Jangwani, 

Dar es Salaam. Kushoto 

ni Rais wa Sudan, Jaafar 

Nimeiry na kulia ni 

Makamu wa Rais wa 

Botswana, Dkt. Ketumile 

Quett Masire.
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au mahitaji ya wananchi katika kila 

kona na kuwasilishwa kwa viongozi, 

hatua hii ilikiwezesha Kiswahili kukua 

ndani na nje ya Taifa letu na kujenga 

utaifa.

Fikra za Mwalimu Nyerere kuhusu 

matumizi ya Kiswahili zilianza 

kuonekana tangu mwaka 1954 wakati 

wa kuanzishwa kwa chama cha TANU. 

Katiba ya chama hicho iliandikwa 

kwanza kwa lugha ya Kiswahili, jambo 

lililopingwa na watawala wa kikoloni 

waliotaka iwe kwa Kiingereza ili 

waelewe imani na malengo ya kisiasa 

ya chama hicho cha Waafrika.

Mwalimu Nyerere alikitetea Kiswahili 

kwa hoja kuwa wanachama wengi 

wa TANU hawakifahamu Kiin-

gereza, hivyo Kiswahili kilihitajika ili 

kuwawezesha kueleweka na kushiriki 

kikamilifu katika harakati zake za 

kisiasa. Mikutano yote ya TANU na 

hotuba za viongozi wake zilitolewa 

kwa Kiswahili.

Aidha, kama tulivyodokeza awali, 

mwaka huo wa 1962 Serikali ilianzisha 

Wizara ya Utamaduni wa Taifa na 

Vijana iliyokuwa na jukumu la, pamoja 

na mengine, kuratibu na kukuza lugha 

ya Kiswahili kama sehemu ya Sera ya 

kitaifa.

Miaka mitano baadaye, Serikali 

ikaanzisha Baraza la Kiswahili la Taifa 

(BAKITA) kupitia Sheria ya Bunge 

Picha

Mwenyekiti wa Nchi 

5 zilizokuwa Mstari 

wa Mbele katika 	

Mapambano ya 

Ukombozi Kusini 

mwa Afrika na 

Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa 

Tanzania, Mwalimu 

Nyerere akiwa na 

baadhi ya viongozi 

wa nchi hizo Rais wa 

Msumbiji Samora 

Machel (kushoto) 

na Rais wa Zambia 

Kenneth Kaunda 

(kulia). 
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Picha 

Wananchi Mkoa wa Shinyanga wakishangilia 

kwa nderemo baada ya kupokea ujumbe wa 

Mbio za Mwenge wa Uhuru mwaka 1978.
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Na. 27 ya mwaka 1967, lengo kuu 

likiwa kuleta maendeleo ya lugha 

ya Kiswahili. Mwaka uliofuatia wa 

1968, Kiswahili kilitangazwa rasmi 

kuwa lugha ya kufundishia shule 

za msingi kuanzia darasa la kwanza 

hadi la saba,45 hatua iliyoweka msingi 

wa Kiswahili kuwa lugha ya elimu na 

maarifa kwa watoto wote.

Kuimarika kwa lugha ya Kiswahili 

kumesaidia lugha hiyo kuenea duniani 

kwa kasi. Tarehe 23 Novemba, 2021, 

Shirika la Umoja wa Mataifa la Elimu, 

Sayansi na Utamaduni (UNESCO) lili-

tangaza kuwa tarehe 7 Julai ya kila 

mwaka ni siku ya lugha ya Kiswahili 

duniani.

Ukombozi wa Afrika

Falsafa ya Mwalimu Nyerere ya 

Mwenge wa Uhuru ilijikita katika 

dhana pana ya Uhuru ikimaanisha 

vilevile mshikamano wa Kiafrika na 

mshikamano wa kimapinduzi dhidi 

ya ukoloni. Kuwashwa kwa Mwenge 

wa Uhuru tarehe 9 Disemba, 1961 

katika kilele cha Mlima Kilimanjaro, 

kuliashiria nuru kubwa ndani na nje 

45	 Angalia GN 13 ya Tarehe 29 Machi, 1968 iliyotangaza rasmi kuwa Kiswahili ni lugha ya 

kufundishia katika shule za msingi kuanzia darasa la kwanza hadi la saba.

ya mipaka yetu, matumaini penye 

kukata tamaa, upendo penye chuki 

na heshima penye dharau. Ndani 

yake ni mshikamano wa Kiafrika.  

Vilevile, Mwenge wa Uhuru ulitupa 

msukumo na ujasiri wa kutofun-

gamana na upande wowote kati ya 

mrengo wa Mashariki au Magharibi 

wakati wa kipindi tete cha Vita Baridi 

duniani, pamoja na kwamba uamuzi 

huo uliligharimu Taifa kupata misaada 

na ushirikiano wa kidiplomasia na 

mataifa yaliyokuwa na nguvu duniani.

Kupitia falsafa hii, Tanzania ikawa 

kitovu cha ukombozi wa nchi nyingi za 

Kiafrika kama Msumbiji, Zimbabwe, 

Namibia, Angola na Afrika Kusini. 

Tulishadokeza awali kuwa Mwalimu 

Nyerere aliamini kuwa Uhuru wa 

Tanzania hauna maana bila Uhuru wa 

nchi zote za Kiafrika zinazotawaliwa. 

Ilikuwa imani ya dhati kwani ilijidhihir-

isha kwa Tanganyika mapema baada 

ya Jamhuri, kuruhusu kuanzishwa 

kwa kambi za wapigania Uhuru wa 

Afrika Kusini (ANC/PAC), Msumbiji 

(FRELIMO), Zimbabwe (ZANU/ZAPU), 
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Angola (MPLA), Namibia (SWAPO)46 

na vikundi vingine ndani ya ardhi ya 

Tanzania.

Kambi za wapiganaji ziliundwa 

maeneo ya Ruvuma, Bagamoyo, 

Kongwa, Mazimbu na Dakawa Mkoani 

Morogoro, Nachingwea, Lukuyu 

(Sekamaganga), Rutambi na Chila-

la-Lindi, Chunya-Mbeya na Mgagao-

Iringa. Kambi hizo zilikuwa zinatu-

mika kuwaandaa wapigania Uhuru wa 

Vyama vya Ukombozi.

Kuundwa kwa Umoja wa Nchi Huru 

za Afrika (OAU) tarehe 25 Mei, 1963 

kuliiongezea Tanganyika majukumu 

ya ziada ya ukombozi kwa kuamua 

kuunda Kamati ya Ukombozi ya OAU 

ya kuratibu na kuongoza harakati zote 

za ukombozi barani Afrika na makao 

yake makuu kuwa Dar es Salaam. 

Mwalimu, pamoja na kujua kuwa 

alikuwa anakabiliwa na mzigo mkubwa 

sana na kwamba nchi yake ilikuwa 

bado changa sana kimaendeleo, 

kichumi, kijamii na hata kisiasa, akay-

akubali majukumu hayo huku akicha-

46	 African National Congress (ANC), Pan African Congress (PAC), Frente de Libertacao de 

Mocambique (FRELIMO), Zimbabwe African National Union (ZANU), Zimbabwe African 

People’s Union (ZAPU), Movimento Popular de Libertacao de Angola (MPLA) & South West 

Africa People’s Organization (SWAPO).

gizwa na kauli yake mwenyewe kwa 

dunia ya kuwasha Mwenge.

Historia ya mapambano Kusini mwa 

Afrika haitakamilika vizuri bila kutaja 

mchango wa muziki wa dansi na 

taarabu iliyowahamisha wananchi 

na wapigania Uhuru kuendelea na 

mapambano. Vikundi vilivyotoa 

mchango mkubwa ni pamoja na: 

DDC Mlimani Park Orchestra (Sikinde 

Ngoma ya Ukae), Vijana Jazz Band 

(Pambamoto), Mwenge Jazz Band 

(Paselepa), Juwata Jazz Band (Msondo 

Ngoma), Moro Jazz Band/Super 

Volcano (Likembe/Masika Zolezole), 

Dar Jazz Band (Muundo), Safari 

Trippers (Sokomoko), Urafiki Jazz 

Band (Chakachua), Cuban Marimba 

Band (Ambiyansey), Afro 70 Band na 

Shakila (Lucky Star).

Vikundi hivi vya Sanaa vilitumbuiza 

pia katika makambi ya wapigania 

Uhuru katika maeneo kadhaa ndani 

na nje ya nchi ili kuwatia ari ya 

kuendelea na mapambano na kuwatia 

moyo Watanzania waendelee kuunga 

mkono mapambano kwa hali na mali. 
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UKOMBOZI AFRIKA

Urafiki Jazz Band

Mwenyekiti wa nchi tano zilizo mstari wa mbele,

Tunakuomba, Uzidishe mapambano ya Kusini,

mwa Afrika.

Kwani maadui, wa Afrikaaaaa,

Wanalisumbua sana bara letu hili la Afrika.

Rais Kaunda na Samora wa Msumbiji,

Seretse Khama na Neto wa Angola,

Tunawaambiaaaa, Aluta Continua x2

Kiitikio:
Mwenyekiti Mwalimu Nyerere Baba,

Imarisha ukombozi wa Afrika (Afrika) x2

Uhuru wetu hauwezi kuwa safi

Mpaka Afrika yote imekuwa huru Mwalimu eeeeh

Mwenyekiti ...

Maadui wa Bara la Afrika, wameanza kuwahujumu

Viongozi Mwalimu eeeh

Mwenyekiti ...

Murtala Muhammed wa Nigeria na Marien Ngouabi

Wa Kongo wamepotea Mwalimu eeeh

Kiitikio:

Mwenyekiti…x2

Picha

Wasanii wa Urafiki Jazz Band, kutoka kushoto 

waliosimama ni Hamis Nguru (Mwimbaji), 

Marafa Ramadhani (Tumba), Juma Said 

(Maracas), Abas Lulela (Bass), Abasi Said 

(Saxaphone), Fida Said (Saxaphone), 

Mohamed Bakari (Churchill rhythm), Juma 

Mrisho (Ngulimba wa Ngulimba) Mwimbaji na 

Kiongozi wa Bendi. Waliokaa Michael Vicent 

(Solo Gitaa), Ezakiel Mazando (Rhythm), 

Juma Ramadhani Lidenge (Second Solo) na 

Ayub Iddi (Bass).
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KIFO CHA KARUME 

Mbaraka Mwinshehe

Picha

Moro Jazz Band wakiongozwa na 

Mwanamuziki nguli nchini Mbaraka 

Mwinshehe Mwaruka (wa tatu kutoka kulia).

Tanzania nzima

Twabubujika machozi wo wo wo oh   

Kuondokewa na makamu wetu wa kwanza Sheikh Karume ooh

Wo wo wo woh (x2)

Kifo cha Karume, kimeweka pengo kubwa kwa Waafrika

Wapigania ukombozi wa bara letu

Shujaa Karume ooh   

Wo wo wo wohh (x2)

Vibaraka wale, wenye mawazo ya kufungwa

Ndiyo wabaya

Walioua Kiongozi Mwana Mapinduzi,

Sheikh Karume ooh

Wo wo wo woh

Karume

(Ahh!! Karume…Mwanamapinduzi aah wa Afrika

Kifo chake hakitosaulika daima

Maongozi aliyoacha, yatadumu milele)

Afro Shirazi msife moyo

Wanamapinduzi wote, wa Unguja oye

Shabaha yetu na lengo letu

Mapinduzi ya Unguja na yadumu milele woye….

Kinachowindwa,

Si Viongozi, bali siasa yetu yakuleta usawa…

Yeeeeh .... yeeeeh……
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VIVA FRELIMO

Shakila na Lucky Stars

Leo twakuvika taji, Mpendwa ndugu Samora, x2

Kukomboa Msumbiji, si jambo la masihara, x2

Si jambo la masihara,

Na Mreno kafa maji, Hivi sasa kadorora

Kiitikio:
Viva FRELIMO

Viva Samora

Viva Msumbiji x2

Msumbiji kukomboka, sisi twaona fahari, x2

Fahari ya Afrika, kwenye Bara na Bahari, x2

Kwenye Bara na bahari,

Samora unaposhika, waondoe Mabepari

Kiitikio:
Viva FRELIMO ….x2

Mmeuleta Uhuru, ni ushindi wa maana, x2

Walinuna Makaburu, hawajitambui tena, x2

Hawajitambui tena,

Mungu Atawanusuru, mashujaa waungwana

Kiitikio:
Viva FRELIMO ….x2

Tanzania Imara, sisi tumeshajiweka, x2

Kwenye Bahari na Bara, tuko tayari kufika x2

Tuko tayari kufika,

Tutawanyoa vipara kwa gharubu na shabuka

Kiitikio:
Viva FRELIMO ….x2

Picha

Bi. Shakila Said Msengi nyota wa mziki 

wa Taarabu Tanzania na Afrika Mashariki 

alijulikana kwa sauti nzuri ya kipekee.
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Mapambano dhidi ya 

Umasikini, Ujinga na Maradhi

Mwalimu Nyerere hakuchoka kuwa-

kumbusha wananchi kuwa, katika 

kuendeleza nchi hatuna mjomba. 

Ili tuendelee na tupambane na 

umasikini, ujinga na maradhi kwa 

mafanikio, tusitegemee muujiza bali 

kazi. Programu mbalimbali zilian-

zishwa na Serikali ya Jamhuri ya 

Tanganyika zilizolenga uanzishaji wa 

miradi ya chipukizi shuleni, kambi 

kazi za vijana, kuraghibisha elimu 

ya uzalendo kwa vijana shuleni na 

kwenye kambi za Jeshi la Kujenga 

Taifa, kuhimiza utekelezaji wa 

mpango wa kwanza wa Maendeleo 

(1964-1969) kwa wananchi ni 

sehemu ya mikakati ya Serikali katika 

kujenga Taifa la kujitegemea.

Vilevile, ujenzi wa miradi ya huduma 

za jamii na uendelezaji wa kampeni 

ya afya vijijini, mapambano dhidi 

ya unyonyaji, ubepari, ukabaila, 

uhujumu uchumi na kuweka njia 

kuu za uchumi mikononi mwa 

wananchi, uragibishaji wa Sera ya 

“Siasa ni Kilimo”, “Kazi ni Kipimo cha 

Utu”, “Kilimo ni Uti wa Mgongo wa 

Uchumi wa Taifa”, “Kilimo cha Kufa 

na Kupona”, “Kazi na Ujenzi wa Taifa”, 

“Uhuru na Kazi”, na “Uhuru ni Kazi” 

vilipewa kipaumbele kupitia falsafa 

ya Mwenge wa Uhuru – kuzimulika 

na kuziona changamoto na kuzifa-

nyia kazi.

Ukoloni ulikuwa na mifumo iliyo-

hakikisha Waafrika hawapati elimu 

stahiki kwa maisha yao yote (kasoro 

wachache wa kutumiwa kimkakati) 

ili watumikishwe bila kuhoji, bila 

kujiamini na bila kutarajia kutendewa 

haki yoyote ile kama binadamu. 

Walibaguliwa kwenye kila huduma 

ya msingi ya jamii: afya, elimu n.k na 

‘miungu wadogo’ Wazungu, waki-

fuatiwa na Wahindi na Waarabu. Ni 

hali kama hii iliyomsukuma Mwalimu 

kuja na dhana ya Mwenge wa Uhuru 

na mwanga wake - kuwarejeshea 

wananchi matumaini, upendo na 

heshima. Ndiyo maana Mwalimu 

aliipa kipaumbele vita dhidi ya 

Ujinga, Maradhi na Umasikini mara 

tu baada ya Uhuru.

Mwaka 1962 akapiga marufuku 

mfumo wa elimu wa kibaguzi 

uliokuwa katika makundi matatu: 

shule za Wazungu, shule za Wahindi 

na shule za Waafrika. Mwaka ulio-

fuatia wa 1963 Mwalimu akafuta 
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ada katika shule zote za Serikali ili 

Waafrika waliokuwa wanashindwa 

kupeleka watoto wao shule kutokana 

na kipato kidogo, waweze kufanya 

hivyo. Likatokea ongezeko kubwa 

sana la watoto kuandikishwa, hivyo 

hitaji kubwa la kujenga shule mpya 

zaidi likajitokeza. Mwaka 1961 Tang-

anyika ilikuwa na shule za msingi 

3,270 zilizojengwa katika miaka 78 

ya utawala wa kikoloni (Wajerumani 

na Waingereza) zikiwa na watoto 

486,470. Tuchukue kipindi kifupi 

zaidi cha miaka 63 (1961 - 2024) cha 

Uhuru na Muungano wa Tangan-

yika na Zanzibar ambapo msukumo 

wa kupambana na ujinga ulikuwa 

na uratibu wa pamoja kupitia mbio 

za Mwenge za kila mwaka. Jumla 

ya shule za msingi 20,533 (kutoka 

3,270) zilijengwa na zingine kupan-

uliwa na kufanya idadi ya watoto 

wote kupanda kutoka 486,470 hadi 

11,460,000!

Picha

Mwalimu Nyerere 

akiwa katika 

shughuli za ujenzi 

wa zahanati kwa 

kushirikiana na 

wananchi wa Kijiji 

cha Mrijo, Wilaya ya 

Kondoa Mkoa wa 

Dodoma.
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Shule za sekondari Tanganyika Bara 

zilikuwa 41 mwaka 1961. Katika kipindi 

kifupi zaidi cha miaka 63, shule za 

sekondari ziliongezeka kutoka 41 

hadi 6,269 na kusababisha ongezeko 

kubwa la wanafunzi lenye afya kutoka 

11,832 hadi 3,314,198.47

Kwa miaka yote hiyo 78 waliyokaa 

Tanganyika, Wajerumani na Wain-

gereza walishindwa kuanzisha Chuo 

Kikuu hata kimoja nchini. Hawakuwa 

na dhamira kabisa ya kuiendeleza 

Tanganyika ila kunyonya rasilimali 

zake tu. Tarehe 25 Oktoba, 1961, 

miezi miwili tu kabla ya Uhuru wa 

ndani wa Tanganyika, TANU iliamua 

ianzishe yenyewe Chuo Kikuu cha 

kwanza nchini na kuwarejeshea 

Watanganyika matumaini, upendo 

na heshima, thawabu zilizozimwa 

kabisa kipindi cha utumwa na ukoloni. 

Chuo hicho kilianzia kwenye Jengo la 

TANU la SUKITA, mtaa wa Lumumba 

na baadaye kikawa Chuo Kikuu cha 

Dar es Salaam ambacho nembo yake 

ina Mwenge wa Uhuru ulioichochea 

TANU kuchukua hatua.

Ni kutokana na umuhimu kwa nchi 

zetu kuwa na wataalamu wazalendo 

47	 Hotuba ya Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano), kuhusu Mafanikio ya Miaka 

60 ya Muungano, aliyoitoa tarehe 26 Machi, 2024

katika fani mbalimbali, pande zote 

mbili za Muungano ziliona haja ya 

suala la Elimu ya Juu kuingizwa kwenye 

Orodha ya Mambo ya Muungano 

mwaka 1967. 

Suala lingine lililowaumiza sana 

wananchi lilikuwa la gharama za 

matibabu na ubaguzi wa rangi katika 

utoaji wa huduma za jamii. Hivyo, 

Serikali ikatangaza utoaji wa huduma 

za afya bila malipo. Utaratibu huo wa 

matitabu bure kwa kila mwananchi 

uliendelea kwa miaka 32 baada 

ya Uhuru hadi pale hali mbaya ya 

kiuchumi ilipojitokeza duniani na 

kuilazimu Serikali kuanzisha utaratibu 

wa wananchi kuchangia sehemu ya 

gharama za matibabu kuanzia mwaka 

1993 lakini bila kuyagusa makundi 

maalum yaliyoainishwa: wazee wasio-

jiweza, walemavu, watoto wenye umri 

chini ya miaka 5 na wajawazito.

Pamoja na Tanzania Bara kuwa na 

ardhi kubwa, TANU ilipinga kabla hata 

ya kupata Uhuru mfumo wa Kiingereza 

wa umiliki wa ardhi usio na ukomo 

kuchelea kuigeuza sehemu kubwa 

ya wananchi kuwa wapangaji kwenye 

ardhi yao wenyewe. Bila kuchukua 
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tahadhari ya kisheria kulinda rasili-

mali ardhi, kundi dogo la matajiri 

lingeweza kabisa kuhodhi ardhi yote 

nzuri nchini na kuanza biashara 

nyepesi (na hatari kwa mustakabali 

wa nchi) ya kuwakodisha wananchi 

wengine. Hivyo, ardhi yote Tangan-

yika ikatangazwa kisheria kuwa ardhi 

ya umma.48

Muungano wa Tanganyika 

na Zanzibar (1964)

Ushirikiano wa karibu wa kihistoria 

wa TANU na ASP na ushirikiano wa 

karibu wa viongozi wa vyama hivi 

viwili katika harakati za Umajumui 

wa Kiafrika, ulishaelezwa kwa kina 

katika sura zilizotangulia za kitabu 

hiki. Vyama hivi viwili vya ukombozi 

vilielewa vizuri kuwa utoaji wa “Uhuru” 

uliofanywa na Uingereza kwa wana 

ukoo wale wale miaka nenda rudi wa 

Al-Busaidy wa Oman, ulikuwa kiini 

macho tu kuficha ukweli wa kwamba 

Zanzibar ilikuwa koloni la Mwarabu 

wa Oman na siyo Uingereza.

Tovuti ya Ufalme wa Oman (www.

fm.gov.om/about-oman/state/

history/) muda wote inakataa kuwa 

48	 Sheria ya Ardhi, the Land Ordinance (Cap113), ilipotungwa kwa ajili ya Tanganyika kabla ya 

UUhuru, ilitamka bayana kuwa ardhi yote Tanganyika ilikuwa ardhi ya umma (public land).

Oman iliwahi kuwa koloni la Mwin-

gereza, Vivyo hivyo inakataa kuwa 

Zanzibar ilikuwa koloni la Mwing-

ereza ila protectorate yaani nchi 

yenye mamlaka kamili ya ndani lakini 

inalindwa kwa malipo na nchi nyingine 

yenye nguvu zaidi na ndiyo yenye 

sauti ya mwisho kwenye masuala ya 

nje. Kwa hiyo ‘protectorate’ (ulinzi) 

haina maana ya ukoloni.

Tarehe 12 Januari, 1964 Mapinduzi 

ya Zanzibar yalifanyika na kuondoa 

utawala wa Kiarabu uliodumu 

visiwani kwa zaidi ya miaka 200. ASP 

na TANU vikaiona fursa ya kuendelea 

kutekeleza azma ya Umajumui wa 

Kiafrika bila kizingiti cha Sultan.

Serikali ya TANU iliyatambua 

Mapinduzi hayo mara moja na 

kuyaunga mkono kwa vitendo. Miezi 

mitatu tu baada ya Mapinduzi yaani 

tarehe 22 Aprili, 1964 Rais wa TANU 

na Rais wa Jamhuri ya Tanganyika 

Mwalimu Nyerere alikutana na Rais 

wa Jamhuri ya Watu wa Zanzibar 

ambaye pia ni Rais wa ASP, Sheikh 

Abeid Amani Karume, Ikulu mjini 

Zanzibar ambapo baada ya kikao 
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hicho walisaini Hati ya Makubaliano 

ya Muungano49.

Tarehe 25 Aprili, 1964 Mwalimu 

Nyerere aliitisha Bunge la dharura 

kujadili makubaliano hayo ili kuridhia 

au la nchi mbili hizo ziungane 

kuunda Taifa moja. Bunge la Tang-

anyika lilikutana wakati wa jioni 

katika ukumbi wa Karimjee, Dar es 

Salaam, Wabunge waliridhia Hati ya 

makubaliano ya Muungano. Aidha, 

siku hiyo hiyo ya tarehe 25 Aprili, 

1964, muda wa asubuhi Baraza la 

Mapinduzi Zanzibar lilikutana chini 

ya Mwenyekiti wake Sheikh Karume 

na kuridhia Hati ya Makubaliano 

ya Muungano. Kwa mujibu wa 

makubaliano ya pande zote mbili za 

Muungano, siku baada ya kuridhiwa 

49	 Mkutano wa viongozi hawa wawili tarehe 22 Aprili, 1964 ilikuwa ni utekelezaji wa ahadi ya 

chama cha TANU na ASP kuhusu Muungano wa Afrika. Pili, ulikuwa unahitimisha mchakato 

wa mazungumzo ya Umajumui wa Umoja wa Afrika.

50	 Bunge lilitunga Sheria ya Na. 61 Mwaka 1964.  Tarahe 28 Oktoba, 1964 ikatangazwa rasmi 

jina la nchi yetu ni Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

kwa Makubaliano ya Hati ya 

Muungano itatambuliwa kuwa siku 

rasmi ya Muungano wa Tangayika na 

Zanzibar. Ni katika muktadha huo, 

siku rasmi ya Muungano ni tarehe 

26 Aprili, 1964, siku iliyofuatia 

kuridhiwa kwa Hati ya Makubaliano 

ya Muungano na pande zote mbili.

Hivyo, tarehe 26 Aprili, 1964 dunia 

ikashuhudia kuzaliwa kwa Taifa jipya 

la Kiafrika lililoundwa na Waafrika 

wenyewe, kwa jina la Jamhuri 

ya Muungano wa Tanganyika na 

Zanzibar50. Bunge lilitunga Sheria 

Na. 61 na tarehe 28 Oktoba, 1964 

ikatangazwa rasmi kuwa sasa Tang-

anyika na Zanzibar ni Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania.
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Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, Rais wa Jamhuri ya Tanganyika (kushoto) na Sheikh Abeid Amani  

Karume, Rais wa Jamhuri ya Watu wa Zanzibar (kulia) wakisaini Hati za Makubaliano ya Muungano, 

Tarehe 22 Aprili, 1964, Ikulu Zanzibar. Katikati ni Abdullah Kassim Hanga, Makamu wa Rais wa Zanzibar,  

Oscar Kambona (wa kwanza kushoto waliosimama), Waziri wa Mambo ya Nje wa Tanganyika, Bhoke  

Munanka, Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tanganyika, Job Lusinde, Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi na 

Ali Mwinyigogo, Msaidizi wa Rais Karume (wa kwanza kulia waliosimama). 
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Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, Rais wa Tanganyika (kushoto) na Sheikh Abeid Amani Karume, 

Rais wa Jamhuri ya Watu wa Zanzibar wakibadilishana Hati ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar  

tarehe 27 Aprili, 1964 katika ukumbi wa Bunge wa  Karimjee – Dar es Salaam.
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Mwalimu Nyerere, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akichanganya udongo wa Tanganyika na Zanzibar 

siku ya maadhimisho ya mwaka mmoja wa Muungano katika uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam tarehe 26 Aprili, 1965. 

Tukio hilo limeshuhudiwa na Sheikh Abeid Amani Karume Makamu wa Kwanza wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania na Rais wa Zanzibar kama anavyoonekana kwenye picha nyuma ya Mwalimu. Wengine ni Rashidi Mfaume 

Kawawa, Makamu wa Pili wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Walioshika chungu ni Bw. Hassan Omari 

Mzee (kulia) na Bw. Hasanaeli Mrema (kushoto), wengine ni Bi. Sifaeli Mushi na Bi. Khadija Abbas Rashid.
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Ujenzi wa jamii mpya Zanzibar 

ulianza mara tu baada ya Mapinduzi 

ya Zanzibar na Muungano, kuendana 

na maudhui ya falsafa ya Mwenge 

wa Uhuru ya kuwarejeshea Wazan-

zibari heshima, utu, matumaini na 

tabasamu. Hatua zilizochukuliwa ni 

pamoja na: 

I.	 Ugawaji bure wa ardhi (ekari 

tatu tatu) kwa wananchi/familia 

zilizokuwa na uhitaji wa maeneo ya 

kuishi na kwa shughuli za kilimo.  

Sheikh Karume alizindua rasmi 

ugawaji huo wa ardhi katika Kijiji 

cha Dole Mkoa wa Mjini Magharibi 

Unguja tarehe 11 Novemba, 1965. 

Hadi mauti yanamfika Sheikh 

Karume mwaka 1972, ekari zaidi 

ya 24,000 zilikuwa zimegawiwa 

Unguja na Pemba.

II.	 Hali ya Waafrika ki-elimu 

Zanzibar ilikuwa mbaya sana. Ilikuwa 

sera ya Serikali ya Sultani kumbakiza 

Mwafrika na hali yake ileile ya uduni 

kielimu ili aweze kutumika vizuri bila 

kuhoji kwenye mfumo wa kijamii 

wa kibaguzi na matabaka. Serikali 

ya kikoloni katika miaka yake yote 

51	  Muungano wa Tanganyika na Zanzibar: Chimbuko, Misingi na Maendeleo, 2022

52	  Muungano wa Tanganyika na Zanzibar: Chimbuko, Misingi na Maendeleo 2022 uk 106

200 madarakani ilikuwa na skuli 1 

(moja) tu ya maandalizi iliyokuwa 

na watoto 60 tu wa familia zenye 

ukwasi, wakati Serikali ya Mapinduzi 

Zanzibar katika kipindi cha miaka 57 

tu ya Muungano ilikuwa na skuli za 

maandalizi 774 zenye watoto 91,074 

(ongezeko la skuli 773 kutoka skuli 

1 na watoto 91,014 kutoka watoto 

60).51

Serikali ya kikoloni ilikuwa na 

skuli 62 za msingi zilizokuwa na 

wanafunzi 24,334, wakati Serikali 

ya Mapinduzi Zanzibar miaka 57 

baadaye ikaongeza skuli za msingi 

hadi 545 zenye wanafunzi 331,425 

(ongezeko la skuli 483 kutoka skuli 

62 na wanafunzi 329,091 kutoka 

wanafunzi 24,334).52

Aidha, Serikali ya kikoloni ilikuwa na 

skuli 5 (tano) za sekondari zilizokuwa 

na wanafunzi 1,038, wakati Serikali 

ya Mapinduzi Zanzibar chini ya 

Muungano ina skuli za sekondari 

302 zenye wanafunzi 129,829 

(ongezeko la skuli 297 kutoka skuli 

5 za sekondari na wanafunzi 128,791 

kutoka wanafunzi 1,038). Picha 

UJENZI WA JAMII MPYA ZANZIBAR
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tunayoipata hapa ni ya ongezeko 

kubwa sana la shule ngazi mbalimbali 

za elimu na ongezeko kubwa sana la 

wanafunzi, wengi wakiwa Waafrika 

walionyimwa nafasi ya kusoma 

kutokana na mfumo wa ubaguzi wa 

utawala wa kikoloni wa Waarabu 

wakisaidiwa na Waingereza. Hii ndiyo 

sababu ya Serikali ya Mapinduzi 

Zanzibar kuunda Wizara maalum 

ya Kuweka Hali ya Wananchi Sawa 

ambayo dhima yake iliendana na 

falsafa ya Mwenge wa Uhuru.

Tarehe 23 Septemba, 1964 Sheikh 

Karume akatangaza elimu bure kwa 

wote na kuchochea udahili wa watoto 

wa Kiafrika kuanzia kidato cha 1 hadi 

6 kutoka asilimia 11.7 hadi asilimia 

66.1 ya wadahiliwa wote ndani ya 

miaka miwili tu ya Mapinduzi na 

Muungano.

Kasi kubwa ya mabadiliko katika 

kipindi kifupi cha miaka 57 tu baada 

ya Mapinduzi na chini ya Muungano 

ni ushahidi, pasi na shaka, kuwa 

utawala wa Kiarabu wa karibu miaka 

200 uliirudisha nyuma sana Zanzibar 

kielimu na kwa ujumla kimaendeleo. 

Hatua hizo za mabadiliko makubwa 

katika mfumo wa elimu zikafuatiwa 

Picha

Makamu wa Kwanza wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

na Rais wa Zanzibar, Sheikh Abeid Karume akiweka jiwe la msingi  

wa Nyumba Mpya katika visiwa vya Unguja na Pemba.
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na tangazo la Serikali ya Mapinduzi 

la matibabu bure kwa wote.

III.	 SMZ ilitangaza matibabu bure 

kwa wote. Serikali ilipiga marufuku 

na matabaka katika utoaji wa 

huduma za afya katika hospitali zote 

Unguja na Pemba;

IV.	 Sheikh Karume na Baraza lake 

la Mapinduzi alianzisha ujenzi wa 

makazi bora ya kisasa kwa wananchi 

waliokuwa na uhitaji wa mahala pa 

kuishi Unguja na Pemba. Majengo 

mapya ya kisasa ya ghorofa yaka-

jengwa Kikwajuni, Michenzani, 

Kilimani, Gamba, Makunduchi na 

Bambi Mpapa upande wa Unguja 

na Machomanne, Wete, Madungu, 

Micheweni, Kengeja na Mkoani 

upande wa Pemba;

V.	 Serikali, ilianzisha ujenzi wa 

makazi ya wazee katika eneo la 

Sebleni, Unguja ikiwa ni pamoja 

na kuwapatia posho maalum ya 

kujikimu kwa kila mwezi;

VI.	 Sheikh Karume katika kuleta 

usawa kwa jamii, kuondoa ubaguzi 

na kuleta usawa kwa wote, akaenda 

hatua ya mbele zaidi kuunda Wizara 

ya Kuweka Hali ya Wananchi Sawa; na

VII.	 Ili kukamilisha furaha ya Wazan-

zibari, Sheikh Karume na Baraza 

lake la Mapinduzi akasimamia kuan-

zishwa kwa kituo cha kwanza cha 

televisheni ya rangi Kusini mwa 

jangwa la Sahara mapema mwaka 

1972 na ujenzi wa kiwanja cha 

kisasa cha michezo Unguja (Amaan 

Stadium) mwaka 1970, cha kwanza 

Afrika Mashariki kuwa na taa za 

kuruhusu kitumike hata usiku.

Aidha, taasisi mbalimbali za kutoa 

huduma zilianzishwa kwa dhamira 

ya kuchochea uchumi wa Zanzibar. 

Sheikh Karume akiwa Makamu 

wa Kwanza wa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, aliendelea 

kusimamia uimarishaji wa Muungano 

sio tu kwa upande wa Zanzibar bali 

katika Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. Kupitia hotuba alizotoa, 

Sheikh Karume alihimiza sana umoja 

na mshikamano pamoja na ujenzi wa 

misingi ya kujitegemea kama Taifa 

huru la Tanzania. 

Katika kilele cha mbio za Mwenge 

wa Uhuru tarehe 7 Julai, 1967 katika 

viwanja vya Jangwani Jijini Dar es 

Salaam, Sheikh Karume alisisitiza 

ulazima wa kujitegemea, kuji-

tosheleza kwa chakula, kufanya 
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kazi kwa bidii hasa kazi za mikono, 

ufundi ambapo pia aliwataka vijana 

kusimama katika Uzalendo wa 

Taifa kwa kujiepusha kuwakum-

batia makabaila. Katika hotuba 

yake, Makamu wa Kwanza wa Rais 

Sheikh Karume alisisitiza msimamo 

wa Tanzania katika kutetea Uhuru, 

haki na usawa, na wakoloni kuziachia 

nchi wanazozikalia kwa mabavu 

huku akitumia ujumbe wa Mbio 

za Mwenge wa Uhuru kama njia 

ya harakati kwa wapigania Uhuru 

53	 Rejea Hotuba ya Makamu wa Kwanza wa Rais iliyotangazwa na Redio Tanzania Dar es 

Saalam na Sauti ya Tanzania Zanzibar tarehe 7 Julai, 1967

54	 Rejea Hotuba ya Rais Mwalimu Nyerere iliyotanganzwa na Redio Tanzania Dar es Saalam 

na Sauti ya Tanzania Zanzibar tarehe 7 Julai, 1967

ambao wengi wao waliweka makazi 

yao nchini Tanzania.53 

Kilele hicho cha Mbio za Mwenge 

wa Uhuru, kilihitimishwa na hotuba 

ya mgeni rasmi, Mwalimu Julius 

Kambarage Nyerere, Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania ambaye 

aliungana na viongozi waliotangulia 

kutoa hotuba kusisitiza ujenzi wa 

misingi ya utaifa, umoja, mshika-

mano na kufanya kazi kwa bidii na 

vijana kutilia mkazo uzalendo.54

Picha

Ujenzi wa nyumba 

za maendeleo 

Michenzani -  

Unguja, 1969.
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Makamu wa Kwanza wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,  

Sheikh Abeid Amani Karume (aliyesimama) akihutubia wananchi katika Kilele cha 

Mbio za Mwenge wa Uhuru viwanja vya Jangwani Dar es Salaam mwaka 1967.
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Baadhi ya wachambuzi mathulubu 

hawaamini kuwa Sheikh Karume 

alikuwa mpigania Uhuru mashuhuri 

na madhubuti barani Afrika aliyes-

imamia alichokiamini kwa ujasiri 

mkubwa. Sisi wengine tuliom-

fuatilia Sheikh Karume kwa ukaribu 

sana, tunadiriki kusema bila 

Sheikh Karume kuwepo, huenda 

Mapinduzi ya Zanzibar yasingefan-

yika na Muungano wa Tanganyika na 

Zanzibar usingetokea.

Tofauti na porojo za Wahafidhina 

waliokerwa na kitendo cha Karume 

na vijana wake wa ASP kuipindua 

Serikali ya kigeni iliyodumu kwa 

zaidi ya miaka 200 Zanzibar na 

hivyo kuliokoa bara la Afrika kutoka 

kwenye fedheha kubwa ya kuwa 

na himaya ya Kiarabu Kusini mwa 

Jangwa la Sahara, Mwalimu Nyerere 

aliitambua thawabu kubwa kutoka 

kwa Mungu ya kuwa na Karume 

katika kipindi muafaka. Ndiyo maana 

Mwalimu alitamka bayana tarehe 2 

Januari, 1965 kwamba hata kama 

ASP ingeingia madarakani kwa njia 

ya kikatiba na wala si kwa Mapinduzi, 

bado Muungano wa Tanganyika na 

Zanzibar ungefanyika.55

55	 Salamu za mwaka mpya (1965) za Mwalimu Nyerere, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania kwa wananchi.

Ili kuuthibitishia ulimwengu kuwa 

Muungano wa Tanzania uko hai na 

utabaki hivyo daima, Sheikh Karume 

na Mwalimu Nyerere wakawafun-

gulia milango Wazanzibari wote 

bila ubaguzi kumiliki ardhi bara 

kwa uwezo wao; kuanzishia makazi 

mapya, kuendeshea biashara na 

kilimo, kuoa na kuolewa bara na 

kuruhusiwa kugombea nafasi zozote 

zile za uongozi serikalini (uongozi wa 

mitaa, vitongoji, vijiji, kata, majimbo 

ya ubunge hata uongozi wa nchi), 

kugombea nafasi zozote zile kwenye 

vyama vya siasa, vyama vya ushirika 

n.k bila ubaguzi na kuteuliwa kushika 

nafasi za uongozi bara kwenye 

wilaya, mikoa  na kitaifa. 

Suala la ardhi Zanzibar halikupewa 

mkazo toka mwanzo kutokana na 

uhaba wa ardhi (Kilomita za mraba 

2,462) ikilinganishwa na Tanzania 

bara (Kilomita za mraba 947,303). 

Katika utekelezaji huu wa vipaum-

bele vya maendeleo ya Zanzibar, 

ushawishi wa maudhui ya Mwenge 

wa Uhuru ulikuwa bayana kama 

ulivyokuwa Tanzania Bara: 

kuwarejeshea wananchi matumaini, 

KARUME NA MAUDHUI YALEYALE  
YA FALSAFA YA MWENGE
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upendo na heshima popote pale 

ilipopotea.

Ni vema ikaelezwa kuwa watu wa 

kwanza kuusikia na kuutafakari 

ujumbe wa Mwalimu wa kuwasha 

Mwenge wa Uhuru mwaka 1959 

kabla hata mwenge wenyewe 

haujawashwa na kuwekwa juu ya 

Mlima Kilimanjaro, walikuwa Watan-

ganyika na Wazanzibari kutokana na 

ukaribu wa nchi hizi mbili kijiografia 

kama tulivyosema awali, ukaribu 

kijamii na zaidi wakati huo, kisiasa. 

Ujumbe huo ukawafikirisha vizuri 

wana TANU na ASP na kuwaimar-

isha zaidi kiitikadi katika azma yao 

ya kutwaa dola ili kuwarejeshea 

wananchi matumaini, upendo na 

heshima, Tunu zilizokandamizwa 

kipindi chote cha utumwa na ukoloni.

Muungano kati ya Zanzibar na 

Tanganyika (1964) na baadaye kati 

ya TANU na ASP (1977) kuunda 

Chama cha Mapinduzi (CCM) uliupa 

Mwenge dhima kubwa zaidi kama 

inavyoelezwa kwa kina katika kitabu 

hiki. Mbio za Mwenge wa Uhuru 

zikaanza rasmi nchini kote baada ya 

Muungano na kujenga utamaduni wa 

kikatiba wa kuzishuhudia kila mwaka. 

Tunaiona sababu sasa ya Mbio za 

Mwenge wa Uhuru kuwa sehemu 

ya Tunu za Taifa letu kikatiba kwani 

malengo ya kuwasha Mwenge na 

kuuweka juu ya Mlima Kiliman-

jaro bado ni changamoto kwa kila 

kiongozi kuzikabili na kuzitatua.
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Mwaka 1964 baada ya Muungano 

wa Tanganyika na Zanzibar uliozaa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

Mbio za Mwenge wa Uhuru zikaanza 

rasmi zikilenga kufikisha falsafa ya 

Mwenge wa Uhuru ndani na nje ya 

mipaka ya Tanzania na kuhimiza 

ujenzi wa Taifa. Uratibu na usimamizi 

wa mbio hizi umekuwa ukibadilika 

katika vipindi tofauti tofauti kama 

ilivyoainishwa hapo chini kuendana 

na mabadiliko ya mifumo ya kisiasa, 

kiuchumi, kijamii na muundo wa 

serikali bila kupoteza dhana na 

misingi ya mbio hizo.

Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais

Mbio za Mwenge wa Uhuru zili-

poanza rasmi mwaka 1964, zilirat-

ibiwa na Ofisi ya Makamu wa Pili 

wa Rais kupitia Idara ya Vijana na 

Uongozi (Youth and Leadership 

Department) mpaka mwaka 1966. 

Majukumu ya idara hiyo yalikuwa 

ni kuimarisha umoja wa vijana 

katika shule za msingi na sekondari, 

kuwaandaa vijana kuwa chipukizi 

na kuanzisha kambi za vijana 

kwa lengo la kuwaandaa vijana ili 

watumike kikamilifu kujenga nchi. 

Dhamana hii ilitekelezwa na kurati-

biwa na viongozi wafuatao: Richard 

Wambura, Waziri Mdogo Ofisi ya 

Makamu wa Pili wa Rais akisaidiwa 

na Moses Nnauye, Mkurugenzi wa 

Kwanza wa Idara ya Vijana na Chris-

topher Celestine Liundi, Katibu 

Mkuu wa Jumuiya ya Vijana wa 

TANU (TYL 1974 - 1977).

OFISI ZA URATIBU NA USIMAMIZI  
WA MBIO ZA MWENGE WA UHURU

Rashidi Kawawa  

Makamu wa Pili wa Rais
Richard Wambura  

Waziri Mdogo Ofisi ya 

Makamu wa Pili wa Rais
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Moses Nnauye 

Mkurugenzi wa Kwanza 

wa Idara ya Vijana

Christopher Liundi 

Katibu Mkuu wa Jumuiya 

ya Vijana wa TANU 

(TYL 1974 - 1977)

Uratibu chini ya chama 

tawala

Katika mazingira ya mfumo wa 

chama kimoja cha siasa (chama 

kushika hatamu), shughuli za 

uratibu wa Mbio za Mwenge 

wa Uhuru zilihamishiwa katika 

Chama tawala (TANU na ASP) 

mwaka 1967 sambamba na Idara 

ya Vijana na Uongozi. Idara hiyo 

ikiwa TANU iliendelea kusima-

miwa na Moses Nnauye akisaidiwa 

na Christopher Celestine Liundi 

ambaye pia alikuwa Katibu Mkuu 

wa Jumuiya ya Vijana wa TANU 

(TYL 1974 - 1977). Tangu mwaka 

1967 Jumuiya ya Vijana wa TANU 

na ASP iliendelea kutekeleza 

jukumu hilo hadi mwaka 1977 

baada ya kuzaliwa kwa Chama cha 

Mapinduzi (CCM). 

56 Chama cha Mapinduzi kupitia vyombo vyake vikuu vya maamuzi (Kamati Kuu na 

Halmashauri Kuu ya Taifa) iliamua kurejesha tena uratibu wa Mbio za Mwenge  

wa Uhuru Serikalini.

57  Daily News, Wednesday, September 23, 1992 (Vijana hands over Torch to 

Government)

Mwaka 1977 shughuli za uratibu wa 

Mbio za Mwenge wa Uhuru zilisi-

mamiwa na Chama cha Mapinduzi. 

Tangu wakati huo Jumuiya ya 

Umoja wa Vijana wa CCM ilien-

delea kutekeleza jukumu hilo hadi 

mwaka 1992, baada ya Tanzania 

kuingia rasmi katika mfumo wa 

vyama vingi vya siasa. Katika 

muktadha huo chama kililazimika 

kurejesha uratibu wa Mbio za 

Mwenge wa Uhuru serikalini.56

Tarehe 22 Septemba, 1992 katika 

uwanja wa Ziwa Tanganyika Mkoani 

Kigoma, Mwenyekiti wa Umoja wa 

Vijana wa CCM - Taifa John John 

Guninita alimkabidhi Mwenge wa 

Uhuru Rashid Mfaume Kawawa, 

Makamu Mwenyekiti wa CCM 

ambaye aliukabidhi rasmi kwa Rais 

wa Awamu ya Pili wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, Ali Hassan 

Mwinyi57.
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Sehemu ya Chipukizi wa TANU wa Shule ya Wailesi, Wilaya ya Temeke Dar es Salaam 

wakati uratibu wa Mbio za Mwenge wa Uhuru ukiwa chini ya chama.

Rais wa Awamu ya Pili wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Ali Hassan Mwinyi akipokea Mwenge wa Uhuru 

kutoka kwa Makamu Mwenyekiti wa CCM, Rashidi Mfaume Kawawa wakati wa Makabidhiano ya Mwenge wa 

Uhuru kutoka Chama kwenda Serikali katika uwanja wa Ziwa Tanganyika, Kigoma tarehe 22 Septemba, 1992.  

Kutoka kushoto ni Waziri Mkuu na Makamu wa Rais, John Samwel Malecela, Mwenyekiti wa UVCCM Taifa, 

John John Guninita na Katibu Mkuu UVCCM, Sukwa Said Sukwa.
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Wizara yenye Dhamana ya 

Maendeleo ya Vijana

Kuanzia mwaka 1993 Wizara ya 

Kazi na Maendeleo ya Vijana ilianza 

kuratibu na kusimamia Mbio za 

Mwenge wa Uhuru kupitia Idara 

ya Maendeleo ya Vijana. Shughuli 

za Uratibu wa Mbio za Mwenge 

wa Uhuru zinaendelea kuratibiwa 

kulingana na Hati Idhini inayotolewa 

kuhusu masuala ya maendeleo ya 

vijana. Kwa sasa Mbio za Mwenge 

wa Uhuru zinasimamiwa na kurat-

ibiwa na Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi, 

Vijana, Ajira na wenye Ulemavu.

Picha

Viongozi waandamizi wanaoratibu na kusimamia Mbio za Mwenge wa Uhuru wakiwa katika 

picha ya Pamoja kwenye Kilele cha Mbio za Mwenge wa Uhuru CCM Kirumba, Mwanza 

tarehe 14 Oktoba 2024. Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na wenye 

Ulemavu (WN OWM-KVAU), Ridhiwani J. Kikwete akiwa ameshika Mwenge wa Uhuru na kulia 

kwakwe ni Naibu Waziri OWM (KVAU), Patrobas Katambi, Katibu Mkuu OWM (KVAU), Mary 

Maganga, Naibu Katibu Mkuu OWM (KVAU), Zuhura Yunus. Wengine kutoka kushoto kwake 

ni Kiongozi wa Mbio za Mwenge Godfrey E. Mzava, Waziri wa Habari, Vijana, Utamaduni na 

Michezo-SMZ (WHVUM), Tabia Mwita Maulid na Katibu Mkuu WHVUM - SMZ, Fatma Rajab. 
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Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Kassim Majaliwa Majaliwa, akizindua Mbio za Mwenge  

wa Uhuru tarehe 2 Aprili, 2023 Mkoani Mtwara sambamba na kutimiza wajibu wa kimuundo wa usimamizi  

wa shughuli za Serikali. Kushoto kwake ni Prof. Joyce Ndalichako, Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi,  

Vijana, Ajira na wenye Ulemavu (OWM-KVAU) na Prof. Jamal Katundu Katibu Mkuu (OWM-KVAU).
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Masuala Muhimu Yanayozingatiwa 

katika Uratibu wa Mbio za 

Mwenge wa Uhuru

58   Mwenge wa Uhuru Tanzania 1964- 1984 (Umoja wa Vijana) Uk.25

59   Mwenge wa Uhuru Tanzania 1964- 1984 (Umoja wa Vijana) Uk.25

Viongozi wa kuongoza 

uzinduzi na kilele cha Mbio 

za Mwenge wa Uhuru

Mwaka 1964, vijana wa ASP na 

TANU walipendekeza Mwenge wa 

Uhuru uanze kukimbizwa nchini 

na kwamba baada ya kukimbizwa 

upokelewe na Rais na Mwenyekiti 

wa Chama ambaye ndiye muasisi 

wake.58.  Hivyo, kuanzia mwaka 

1964 hadi mwaka 1985, Mwenge 

wa Uhuru ulikuwa ukiwashwa na 

viongozi mbalimbali wa chama na 

Serikali na Mbio zake kuhitimishwa 

na Mwenyekiti wa Chama Mwalimu 

Nyerere. Ni mwaka 1983 peke yake 

ambapo jukumu hili lilifanywa na 

aliyekuwa Makamu Mwenyekiti wa 

Chama Ndugu Aboud Jumbe59 na 

sababu ilijulikana: Mwalimu alikuwa 

safari nje ya nchi. Utaratibu huu 

uliendelea kwa awamu kadhaa 

za uongozi zilizofuata baada ya 

Mwalimu Nyerere kung’atuka mada-

rakani mwaka 1985. 

Kuanzia mwaka 2003, utaratibu 

uliboreshwa zaidi kupitia Waraka 

wa Baraza la Mawaziri Na. 11 wa 

mwaka 2002 na Mwongozo wa 

Mbio za Mwenge wa Uhuru Sura ya 

Sita (6) kipengele cha 6.3 ukiweka 

utaratibu wa viongozi wa Serikali 

watakaowasha Mwenge wa Uhuru 

na kuhitimisha Mbio zake.

Viongozi waandamizi waliotajwa 

kuzindua Mbio za Mwenge wa 

Uhuru ni kati ya viongozi wa Kitaifa, 

yaani Makamu wa Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania, Rais wa 

Zanzibar, Waziri Mkuu wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania na Waziri 

Kiongozi wa Serikali ya Mapinduzi - 

Zanzibar (Makamu wa Pili wa Rais wa 

Zanzibar).  Aidha, Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ndiye ambaye 
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huhitimisha Mbio za Mwenge wa 

Uhuru siku ya kilele cha Mbio zake60. 

Uchaguzi wa mahali pa 

uzinduzi wa Mbio za 

Mwenge wa Uhuru na kilele 

chake

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ndiye 

mwenye mamlaka ya kuchagua 

mkoa wa uzinduzi wa Mbio za 

Mwenge wa Uhuru na kilele chake, 

baada ya kupokea mapende-

kezo kutoka kwa Mawaziri wenye 

dhamana ya Mbio za Mwenge wa 

Uhuru wa pande zote za Muungano 

na kisha kushauriana na mamlaka za 

juu za utawala wa nchi. Sifa za eneo 

la uzinduzi wa Mbio za Mwenge 

wa Uhuru huzingatia historia na 

matukio muhimu yaliyotokea kabla 

na baada ya Uhuru katika harakati 

za ukombozi na ujenzi wa nchi. 

Mabadiliko ya mipaka ya kiutawala 

katika Tawala za Mikoa na Serikali 

za Mitaa huzingatiwa kwa lengo la 

kuitangaza mikoa mipya na fursa 

zake za kiuchumi. Kutokana na 

ongezeko la watu nchini, uwezo wa 

eneo husika katika kuhimili idadi 

60  Mwongozo wa Mbio za Mwenge wa Uhuru wa mwaka 2002 (6.3)

ya wageni na viongozi wakati wa 

sherehe za uzinduzi wa Mbio za 

Mwenge wa Uhuru na kilele chake 

huwa vigezo muhimu wakati wa 

kuchagua eneo la kufanyia shughuli 

hizi. Utaratibu wa kuteua eneo la 

kuzindua Mbio za Mwenge wa Uhuru 

au kilele, msingi wake hutokana na: -

I.	 Mikoa kuomba matukio haya kwa 

hiari katika Wizara zenye dhamana 

na Mwenge wa Uhuru na baada ya 

Serikali kujiridhisha kuwa Mikoa ili-

yoomba inao uwezo wa kufanya kazi 

hii, huteuliwa rasmi na kutangazwa 

siku ya kilele cha Mbio za Mwenge 

wa Uhuru;

II.	 Wizara zenye dhamana ya shughuli 

za Mbio za Mwenge wa Uhuru zin-

aweza kuupendekeza mkoa wowote 

katika mamlaka za juu za Serikali kwa 

kuzingatia vigezo mbalimbali ikiwemo 

uwezo wa mkoa kumudu shughuli 

hii, ukanda, tukio/matukio maalum, 

ushiriki wa mwisho wa mkoa husika 

katika shughuli za uzinduzi au kilele 

na suala la Muungano. Utaratibu huu 

haujalishi kama mkoa uliopende-

kezwa umeomba au haukuomba kuwa 

mwenyeji wa shughuli hii, na:
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III.	Mamlaka za juu za Serikali pia 

zinaweza kuteua mkoa wowote kwa 

ajili ya uzinduzi ama kilele cha Mbio 

za Mwenge wa Uhuru kwa maslahi 

mapana ya Taifa.

Uteuzi wa wakimbiza 

Mwenge wa Uhuru kitaifa 

(sifa na vigezo vyao)

Katika miaka ya mwanzo ya Mbio za 

Mwenge wa Uhuru (1964 – 1969), 

taratibu za uteuzi wa wakimbiza 

Mwenge wa Uhuru na vigezo 

vilivyotumika vilizingatia maelekezo 

ya chama na Serikali. Aidha, uteuzi 

wa wakimbiza Mwenge wa Uhuru 

Kitaifa ulijumuisha vijana watano 

(5) waliopatikana kwa utaratibu 

ufuatao: -

I.	 Kijana mmoja kutoka Umoja wa 

Vijana wa ASP – Unguja/Pemba

II.	 Kijana mmoja kutoka Umoja wa 

Vijana wa TANU

III.	Kijana mmoja kutoka Ofisi ya 

Makamu wa Rais

61  TNA VP/V.10/31 Uhuru Torch-Touth Rally: Juni, 1970 u.k 2

62  Mwongozo wa Mbio za Mwenge wa Uhuru wa mwaka 2002 (6.3.4)

IV.	Kijana mmoja kutoka Jeshi la 

Wananchi (JWTZ) na 

V.	 Kijana mmoja kutoka Jeshi la 

Kujenga Taifa.61

Vigezo vilivyotumika kuteua vijana 

wa kukimbiza Mwenge wa Uhuru 

vilizingatia: 

I.	 Uraia wa Tanzania

II.	 Afya njema

III.	Tabia njema

IV.	 Uzalendo na 

V.	 Kutohusika kwa namna yoyote ile 

katika makosa ya jinai.62 

Idadi ya wakimbiza Mwenge wa 

Uhuru Kitaifa ilikuwa ikibadilika 

kulingana na maelekezo na mahitaji 

kwa wakati husika ambapo mwaka 

1993 hadi mwaka 2002, wakimbiza 

Mwenge wa Uhuru Kitaifa walipun-

guzwa kutoka watano (5) hadi wanne 

(4). Idadi hiyo ilijumuisha vijana wa 

kiume watatu (3) na kijana wa kike 
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mmoja (1) na waliteuliwa kutoka 

pande zote mbili za Muungano63. 

Kuanzia mwaka 2003 hadi mwaka 

2024, wakimbiza Mwenge wa 

Uhuru Kitaifa waliongezeka kutoka 

wanne (4) hadi sita (6). Aidha, 

vijana hao sita kati yao wanne (4) 

walikuwa wa kiume na wawili (2) wa 

kike waliteuliwa kutoka pande zote 

mbili za Muungano. Mkoa mwenyeji 

wa uzinduzi na ule wa kilele cha 

Mbio za Mwenge wa Uhuru ulipewa 

kipaumbele katika upatikanaji wa 

wakimbiza Mwenge wa Uhuru kitaifa 

kwa mwaka husika. Miongoni mwao, 

kiongozi pia hutoka Zanzibar au 

Tanzania Bara kwa kubadilishana 

kila mwaka kama iliyokuwa kabla ya 

mwaka 1992.64

Pamoja na vigezo vingine, utaratibu 

wa kuteuliwa kukimbiza Mwenge 

wa Uhuru Kitaifa unaanza na utashi 

wa mwombaji mwenyewe kupitia 

Ofisi za Wakuu wa Wilaya na Mkoa 

anapoishi mwombaji. Hatua hii 

ndiyo huanzisha taratibu nyingine 

za kiuteuzi kwa wakimbiza Mwenge 

wa Uhuru Kitaifa. 

63  Waraka wa Baraza la Mawaziri Na. 11 wa mwaka 2002 (2.6)

64  Mwongozo wa Mbio za Mwenge wa Uhuru wa mwaka 2002 (6.3.2)

Uteuzi wa maudhui/ujumbe 

mkuu wa Mbio za Mwenge 

wa Uhuru

Tangu mwaka 1964 hadi mwaka 

2024, Mbio za Mwenge wa Uhuru 

huambatana na ujumbe maalum 

ambao Taifa hukusudia uwafikie 

wananchi na waufanyie kazi kwa 

vitendo kwa maendeleo ya Taifa. 

Ujumbe au maudhui ya Mbio za 

Mwenge wa Uhuru kwa mwaka 

husika huzingatia mahitaji na 

vipaumbele vya Taifa kwa kipindi 

husika. Aidha, ujumbe huo ni sharti 

uwaguse wananchi wote wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania kwa rika 

zao. 

Katika kipindi cha mwaka 1964 

hadi 1969, Mbio za Mwenge wa 

Uhuru zilijikita katika kuraghibisha 

na kuhimiza utekelezaji wa Mpango 

wa Maendeleo wa Miaka Mitano 

(1964-1969) ambao ulihimiza 

mabadiliko katika sekta za kilimo 

na viwanda. Azimio la Arusha lili-

potangazwa mwaka 1967, maudhui 

ya ujumbe wa Mbio za Mwenge wa 

Uhuru yalilenga kuhimiza wananchi 

kupinga unyonyaji, ubepari, ukabaila 
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na kuchukua hatua madhubuti za 

kuweka njia kuu za uchumi mikononi 

mwa wananchi na Serikali pamoja na 

kufanikisha azma ya ujenzi wa vijiji 

vya ujamaa   na utekelezaji wa siasa 

ya Ujamaa na Kujitegemea65.

Pamoja na maudhui haya, msisitizo 

mkubwa wa ujumbe wa Mbio za 

Mwenge wa Uhuru kwa miaka ya 

sitini hadi themanini uliendelea 

kuwekwa katika kulinda amani, 

umoja, muungano, mshikamano wa 

kitaifa, ujenzi wa chama na jumuiya 

zake, uhamasishaji wa kambi kazi 

kwa vijana, uanzishaji na uimarishaji 

wa chipukizi na dhana ya kujitolea 

katika shule za msingi na sekondari 

sambamba na kuwasaidia wapigania 

Uhuru wa nchi za Kusini mwa Afrika 

katika harakati zao za kujikomboa.

Katika miaka ya 1990 hadi 2020, 

Mbio za Mwenge wa Uhuru zilien-

delea na maudhui yale yale ya 

tangu kuasisiwa kwake, msisitizo 

mkubwa ukiwekwa katika kuhama-

sisha shughuli za maendeleo 

ikiwemo kilimo, ufugaji, uhifadhi wa 

mazingira, upatikanaji wa huduma za 

maji, elimu, afya, nishati, usimamizi 

65  Job.M. Lusinde: 2021: Historia na falsafa ya Mwenge wa Uhuru Uk.17

na utunzaji wa rasiliamali za umma, 

miundombinu ya umma, uwajibikaji 

na utawala bora, kazi iliyokwenda 

sambamba na mapambano dhidi ya 

maradhi, ujinga umasikini na mmom-

onyoko wa maadili katika jamii.

Hivyo, kama ilivyodokezwa awali, 

katika kipindi hiki ambacho Mbio 

za Mwenge wa Uhuru zilirejeshwa 

tena chini ya uratibu wa Serikali, 

mamlaka ya uteuzi wa ujumbe wa 

Mbio za Mwenge wa Uhuru kila 

mwaka ni Waziri Mkuu wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania baada ya 

kupokea mapendekezo ya ujumbe 

kutoka kwenye wizara zinazoratibu 

Mbio za Mwenge wa Uhuru.  Hata 

hivyo, ujumbe wa Mbio za Mwenge 

wa Uhuru unaweza kutolewa moja 

kwa moja na Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania kwa mujibu 

wa Ibara za 35(1) na 37(1) za Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

ya mwaka 1977. 

Dhana ya ujumbe wa kudumu ni 

matokeo ya changamoto sugu 

zinazowasumbua Watanzania na 

ustawi wa Taifa, hali ambayo huilazimu 

Serikali kuendelea kuwaelimisha 
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na kuwakumbusha wananchi na 

viongozi kuendeleza mapambano 

dhidi ya changamoto hizo kila mwaka 

kupitia Mbio za Mwenge wa Uhuru. 

Ujumbe wa kudumu wa Mbio za 

Mwenge wa Uhuru kwa sasa ni 

mapambano dhidi ya VVU na UKIMWI, 

mapambano dhidhi ya dawa za 

kulevya, mapambano dhidi ya rushwa, 

mapambano ya malaria na uzingatiaji 

wa lishe bora kwa afya imara.

Njia (ratiba) ya Kitaifa ya 

Mbio za Mwenge wa Uhuru 

Ratiba ya Kitaifa ya Mbio za Mwenge 

wa Uhuru kwa kiasi kikubwa hutokana 

na mambo makuu manne (4):

I.	 Idadi ya mikoa, wilaya na hal-

mashauri zilizopo nchini

II.	 Siku maalum iliyopangwa na Taifa 

kuhitimisha Mbio za Mwenge wa Uhuru 

III.	Maamuzi mengine ya Serikali kwa 

mwaka husika, na

IV.	Uzingatiaji wa jiografia ya nchi, 

hali ya hewa na ushiriki wa wananchi 

katika shughuli za kiuchumi.

Picha

Msafara wa Mbio 

za Mwenge wa 

Uhuru (Uhuru Torch 

Motorcade) mwaka 

1973 jijini Dar es 

Salaam 
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Vigezo vinne (4) vilivyotajwa, ndio 

msingi wa kupanga tarehe na mwezi 

wa kuzindua Mbio za Mwenge wa 

Uhuru ili kilele chake kihitimishwe 

kwa tarehe iliyokusudiwa. 

Mabadiliko ya tarehe  

ya kilele cha Mbio  

za Mwenge wa Uhuru 

kwa nyakati tofauti

Tarehe 7 Julai - Kuanzia mwaka 1964 

hadi 1974, tarehe ya kuanza Mbio 

za Mwenge wa Uhuru ilipangwa 

ili kuhakikisha Mbio hizo zinafikia 

tamati tarehe 7 Julai siku iliyozaliwa 

TANU na maadhimisho ya siku ya 

wakulima.66

Tarehe 22 Septemba - Mwaka 1976, 

uzinduzi wa Mbio za Mwenge wa 

Uhuru ulipangwa ili Mbio zake zifikie 

tamati tarehe 22 Septemba, tarehe 

na mwezi ambao Mwalimu Nyerere 

alitoa pendekezo la kuunganishwa kwa 

vyama vya ASP na TANU mwaka 1975.

66  Mwenge wa Uhuru Tanzania 1964- 1984 (Umoja wa Vijana) Uk.39

67  Mwenge wa Uhuru Tanzania 1964- 1984 (Umoja wa Vijana) Uk.40

68  Mwongozo wa Mbio za Mwenge wa Uhuru wa mwaka 2002 (6.2)

69  Waraka wa Baraza la Mawaziri Na. 11 wa mwaka 2002 (5.2)

Tarehe 5 Februari - Mwaka 1977, Mbio 

za Mwenge wa Uhuru zilipangwa 

kuanza tarehe 1 Januari ili zifikie 

kilele chake tarehe 5 Februari, 1977 

siku iliyozaliwa CCM na Azimio la 

Arusha. 

Tarehe 22 Septemba - Mwaka 1978, 

Chama cha Mapinduzi kiliamua 

tarehe 22 Septemba ya kila mwaka 

iendelee kuwa siku ya kilele cha 

Mbio za Mwenge wa Uhuru67.

Tarehe 14 Oktoba - Kufuatia kifo cha 

Baba wa Taifa tarehe 14 Oktoba, 

1999 Rais wa Awamu ya Tatu 

Benjamin William Mkapa alitan-

gaza Mbio za Mwenge wa Uhuru 

kuhitimishwa tarehe 14 Oktoba ya 

kila mwaka ili kumuenzi mwasisi 

wa Mwenge wa Uhuru na Baba wa 

Taifa letu (Kumbukizi ya Kifo cha 

Baba Taifa)68. Utaratibu huu ndio 

umeendelea kutumika tangu mwaka 

2000 hadi sasa. Hivyo, tarehe ya 

uzinduzi wa Mbio za Mwenge wa 

Uhuru hupangwa ili kilele chake 

kiwe tarehe 14 ya mwezi Oktoba69.
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Makabidhiano ya Mwenge 

wa Uhuru kutoka eneo moja 

hadi lingine nchini

Utararibu wa kupokea au 

kukabidhiana Mwenge wa Uhuru 

kati ya mkoa mmoja kwenda 

mwingine wakati Mbio hizo zikirat-

ibiwa na Chama ulikuwa unafanywa 

na wenyeviti wa chama wa mikoa 

husika. Kutokana na mabadiliko 

ya mifumo ya kiutawala na kisiasa, 

sasa makabidhiano hayo hufanywa 

na Wakuu wa Mikoa na katika ngazi 

ya Wilaya hufanywa na Wakuu wa 

Wilaya. Viongozi hawa wanapokuwa 

na dharura Makatibu Tawala wa 

Mikoa na Wilaya hutekeleza jukumu 

hili. Nje ya utaratibu huu, Mwongozo 

wa Mbio za Mwenge wa Uhuru wa 

mwaka 2002 umetoa maelelekezo 

yanayojitosheleza. Kwa kuwa 

chombo hiki kina hadhi ya juu kitaifa, 

hivyo wakati wa makabidhiano 

Mamlaka za Mikoa na Wilaya hula 

kiapo cha utii na kuhakikisha ulinzi 

wake ili kirejee kwa Mkuu wa Nchi 

kikiwa salama.̀

Kusimamishwa kwa Mbio za 

Mwenge wa Uhuru

Kwa mujibu wa Waraka wa Baraza 

la Mawaziri Na.11 wa mwaka 2002 

na Mwongozo wake Sura ya 13 

kipengele cha 13.7. Mbio za Mwenge 

wa Uhuru zinaweza kusimama kwa 

muda kwa tamko la Waziri Mkuu 

70  Mwongozo wa Mbio za Mwenge wa Uhuru wa mwaka 2002 (13.7)

au mtu atakayeidhinishwa na 

Waziri Mkuu endapo kuna matukio 

makubwa ya kitaifa kama vile msiba 

wa kitaifa, maafa au ajali kubwa 

ambayo inawagusa wananchi kwa 

karibu70. 

Katika Historia ya Miaka Sitini ya Mbio 

za Mwenge wa Uhuru (1964-2024), 

Mbio hizi zilisimamishwa mara mbili 

tu (1996 na 1999) na kuahirishwa 

kwa mara ya kwanza mwaka 2020. 

Mwaka 1996, Mbio za Mwenge wa 

Uhuru zilisimama kwa siku 4 kuanzia 

tarehe 8 hadi 11 Agosti, 1996 kufuatia 

ajali iliyotokea katika eneo la Mdodo 

Pilao, Kinyansini Mkoani Kaskazini 

Unguja - Zanzibar ikihusisha gari la 

Jeshi kugonga wananchi pamoja na 

wakimbiza Mwenge wa Uhuru Kitaifa 

waliokuwa wamesimama katika eneo 

hilo wakiendelea na shughuli za Mbio 

za Mwenge wa Uhuru. Tukio hilo lili-

sababisha mbio hizo kusitishwa kwa 

muda na kuendelea tena tarehe 12 

Agosti, 1996 huko Kusini Pemba.

Mwaka 1999, Mbio za Mwenge wa 

Uhuru zilisimama kwa siku kumi 

na nne (14) katika Shule ya Msingi 

Bugoyi “A” iliyopo katika Manispaa ya 

Shinyanga kuomboleza kifo cha Baba 

wa Taifa Mwalimu Julius Kambarage 

Nyerere aliyefariki dunia tarehe 14 

Oktoba, 1999. Baada ya siku 14, 

Mwenge wa Uhuru uliendelea na 

Mbio zake katika Halmashauri ya 
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Wilaya ya Bukombe na Kahama kisha 

kukabidhiwa Mkoani Tabora. 71

Mwaka 2020, Mbio za Mwenge 

wa Uhuru hazikufanyika kufuatia 

Tangazo la Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, Dkt. John 

Pombe Joseph Magufuli la tarehe 

16 Machi, 2020 akiwa katika ziara 

ya kikazi katika Manispaa ya Ubungo 

kufuatia janga la ugonjwa wa 

UVIKO-19 uliokuwa tishio kubwa kwa 

dunia. Vijana waliokuwa wameteu-

liwa kukimbiza Mwenge wa Uhuru 

Kitaifa mwaka 2020 walikuwa katika 

71  Makavazi: Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na wenye Ulemavu

mafunzo maalum ya kazi hii na baada 

ya maelekezo ya Rais, walirejea 

katika vituo vyao vya kazi kuendelea 

na majukumu yao mengine.

Mbio za Mwenge wa Uhuru zilianza 

tena tarehe 17 Mei, 2021 ambapo 

Mbio hizo maalum zilifanyika katika 

ngazi ya Wilaya 154 za Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania na mwaka 

huo, wakimbiza Mwenge wa Uhuru 

Kitaifa wote sita (6) walikuwa ni 

Vijana wa Jeshi la Wananchi wa 

Tanzania (JWTZ).

Wakimbiza Mwenge wa Uhuru Kitaifa mwaka 2021 wakiwa wamevaa barakoa  

kujikinga na maambukizi ya UVIKO-19. Kuanzia kushoto ni Lt. Ramadhani Ali Msham,  

Pte. Dismas Egino Mvula, Lt. Mussa Hassan Mussa, Lt. Josephine Paul Mwambashi 

(Kiongozi), Cpl. Rehema Ally Haji na Lt. Geofrey Jume Aron.
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MWAKA

72	 Mahojiano na Balozi Mstaafu Christopher Celestine Liundi tarehe 6 Juni, 2025 Dar es Salaam, 

Tanzania (Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru mara tatu). Angalia Jedwali Na. 1

1964
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilipoanza 

zilifanyika katika Mikoa miwili ya Dar 

es Salaam na Pwani kwa siku chache 

kati ya tarehe 26 Juni na tarehe 7 

Julai. Safari ya Mbio hizi ilianzia Dar 

es Salaam mahali ilipozaliwa TANU 

mwaka 1954 na Makao Makuu ya 

Chama na Serikali. Aidha, Mwenge 

wa Uhuru ulipelekwa Ikulu Zanzibar 

na kupokelewa na Sheikh Abeid 

Amani Karume, Makamu wa Kwanza 

wa Rais wa Jamhuri ya Muungano na 

Rais wa Zanzibar ikiashiria chombo 

hicho kuanza kukimbizwa katika 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania72. 

Katika Mbio zake za kwanza, Mwenge 

wa Uhuru uliraghibisha falsafa ya 

Mwenge wa Uhuru na kuhamasisha 

utekelezaji wa mpango wa kwanza 

wa maendeleo ambao ulianza 

kutekelezwa mwaka 1964. Aidha, 

ulihimiza kulinda na kudumisha 

Muungano na Ukombozi wa Nchi za 

Kusini mwa Afrika. 

Mbio hizi zilizinduliwa na Alhaj 

Sheikh Amri Abeid Kaluta, Waziri 

wa Maendeleo na Mila. Wakimbiza 

Mwenge wa kwanza mwaka huo 

walikuwa wanne: Robert B. Mitande 

(Kiongozi), Meja Kirahi, Catherine 

Justine na Daniel Assey. Mbio hizi 

zilihitimishwa na Mwalimu Nyerere, 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, tarehe 7 Julai, 1964, Dar 

es Salaam.

MIAKA KUMI YA KWANZA YA MBIO  
ZA MWENGE WA UHURU (1964–1974)
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Sheikh Abeid Amani Karume, Makamu wa Kwanza wa Rais wa Jamhuri ya Muungano na Rais wa Zanzibar  

akiwa na Mwenge wa Uhuru, Ikulu Zanzibar Mwaka 1964. Kulia kwake ni Mama Fatma Karume.
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MWAKA 

73	 Moses Nnauye alikuwa Mkurugenzi wa kwanza wa Idara ya Vijana (Youth leader) na Rajabu Kheri 

alikua Katibu Mkuu wa ASP Youth league na Katibu mkuu wa kwanza wa UVCCM.

1965
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizin-

duliwa Mkoani Kigoma tarehe 26 

Juni mahali ulipofanyika Mkutano 

wa TANU kuunga mkono pendekezo 

la kusitisha utawala wa kichifu nchini 

ili kutoa nafasi kwa Tanganyika 

kujenga misingi imara ya kuwa Taifa. 

Mbio hizi zilizinduliwa na Richard 

Wambura, Waziri Mdogo, Ofisi ya 

Makamu wa Pili wa Rais. Wakimbiza 

Mwenge mwaka huo walikuwa saba: 

Moses Nnauye (Kiongozi73), R. 

Selemani, M. Masonge, B. Kiraryo, 

Rajabu Kheri, Canael Ngowi, na 

Linda Soma. Mbio hizi zilihitimishwa 

na Mwalimu Nyerere, Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

tarehe 7 Julai, 1964, Dar es Salaam. 

Kwa mwaka huo kauli mbiu ilikuwa: 

 “ Amani, Umoja  

na Uzalendo kwa Taifa, 

na Ukombozi wa Nchi 

za Kusini mwa Afrika. 

Picha 

Wananchi wakisoma taarifa ya mradi wao 

kwa kiongozi wa Mbio za Mwenge wa 

Uhuru (hayupo pichani) wakati wa Mbio za 

Mwenge mwaka 1965.
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MWAKA 

1966
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizinduliwa Butiama, 

Musoma tarehe 12 Juni mahali alipozaliwa Mwalimu 

Nyerere. Mbio hizi zilizinduliwa na Richard Wambura, 

Waziri Mdogo, Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais. 

Wakimbiza Mwenge mwaka huo walikuwa watano: 

Christopher C. Liundi (Kiongozi), Moses Nnauye, Ali 

Abdulrahman, Omari Abdallah, na John Mayenga. Mbio 

hizi zilihitimishwa na Mwalimu Nyerere, Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania, tarehe 7 Julai, 1966, Dar es 

Salaam. 

Kwa mwaka huo kauli mbiu ilikuwa:

 “ Amani, Umoja na Uzalendo kwa Taifa 

na Ukombozi wa Nchi za Kusini mwa 

Afrika.

Picha

Wananchi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wakiwa katika 

maandamano ya kilele cha Mbio za Mwenge wa Uhuru, Dar es 

Salaam Mwaka 1966.
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Picha

Rais wa Kwanza wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, Mwalimu Nyerere akiwa amebeba Mwenge 

wa Uhuru wakati wa kilele cha Mbio hizo zilizofanyika 

Jangwani Dar es Salaam mwaka 1967.

MWAKA

1967

Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizindu-

liwa tarehe 26 Mei na Sheikh Abeid Amani 

Karume, Makamu wa Kwanza wa Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Rais 

wa Zanzibar katika Kijiji cha Kiongoni, Mwera, 

Zanzibar mahali alipozaliwa. Wakimbiza 

Mwenge mwaka huo walikuwa watano: A. 

T Msokia (Kiongozi), S. Jabir, J. K. Mbonde, 

Omar Abdallah, na T. Atanas. Mbio hizi zili-

hitimishwa na Mwalimu Nyerere, Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tarehe 7 

Julai, 1967, Dar es Salaam. 

Kauli mbiu ilikuwa: 

 “ Vita dhidi ya Unyonyaji  

na Ubepari, Kuweka Njia Kuu 

za Uchumi Mikononi mwa 

Wananchi, Ujenzi wa Ujamaa 

(Siasa ya Ujamaa na Kujitege-

mea) na Ukombozi wa Nchi  

za Kusini mwa Afrika.
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Picha

Maandamano ya wananchi wa Dar es Salaam ya kuupokea Mwenge 

wa Uhuru ukitokea mikoa mbalimbali ya Zanzibar na Tanzania bara 

tarehe 7 Julai, 1968. Maandamano hayo yalipitia Makao Makuu ya 

CCM Lumumba Dar es Salaam kuelekea viwanja vya Jangwani 

ambako mkutano wa hadhara wa Mwenge wa Uhuru ulifanyika.

MWAKA 

1968
Mbio za Mwenge zilizinduliwa Mata-

pwenda, Ruvuma tarehe 11 Mei, 

mahali alipozaliwa Rashid Mfaume 

Kawawa, Makamu wa Pili wa Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Mbio hizi zilizinduliwa na Lawi 

Nangwanda Sijaona, Waziri wa Nchi, 

Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Wakimbiza Mwenge mwaka huo 

walikuwa watano: Haji Seti Haji 

(Kiongozi), Khamis Said Tanu, Cpl.  

L Munanka Massangwe, Hence 

Chacha na Isack Malekela. Mbio hizi 

zilihitimishwa na Mwalimu Nyerere, 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania tarehe 7 Julai, 1968 Dar es 

Salaam.

Kwa mwaka huo kauli mbiu ilikuwa: 

 “ Amani, Umoja na Uzalendo kwa Taifa, na Ukombozi 

wa Nchi za Kusini mwa Afrika.
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Mbio za Mwenge zilizinduliwa Mkoani Tabora 

tarehe 17 Mei, mahali lilipotangazwa Azimio la 

Tabora74 kuhusu Kura 3, Serikali ya Madaraka 

na Wimbo wa TANU yajenga Nchi. Mbio hizi 

zilizinduliwa na Rashid Kawawa, Makamu 

wa Pili wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. 

74	 Azimio la Tabora lilihusu upigaji kura tatu katika mkutano wa Tabora mwaka 1958, Uamuzi wa Busara, Tanganyika 

African National Union uk. 19-23

Wakimbiza Mwenge mwaka huo walikuwa 

watano: Mrisho Vuai (Kiongozi), A. Benard, 

Hamis Ali, Simon Kadomole na Stephen Paul. 

Mbio hizi zilihitimishwa na Mwalimu Nyerere, 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

tarehe 7 Julai, 1969 Dar es Salaam. 

 MWAKA

1969
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Picha (kushoto)

Makamu wa Pili wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

Rashid Mfaume Kawawa (kushoto) pamoja na Katibu Mtendaji 

Mkuu wa Chama cha TANU, Pius Msekwa (katikati), na Christo-

pher Liundi (kulia) wakikimbiza Mwenge wa Uhuru mara baada 

ya kuzindua rasmi mbio hizo tarehe 17 Mei, 1969 Mkoani Tabora.

Picha (kulia)

Makamu wa Pili wa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, Rashid Mfaume 

Kawawa (katikati) akiwasha Mwenge wa Uhuru 

kuashiria uzinduzi wa Mbio hizo tarehe 17 Mei, 

1969 Mkoani Tabora. 

Kwa mwaka huo kauli mbiu ilikuwa: 

 “ Amani, Umoja, Uzalendo kwa Taifa na Ukombozi  

wa Nchi za Kusini mwa Afrika.
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MWAKA 

1970
Mbio za Mwenge zilizinduliwa Mkoani Arusha tarehe 9 Mei, mahali lili-

pozaliwa Azimio la Arusha. Mbio hizi zilizinduliwa na Pius Msekwa, Katibu 

Mtendaji Mkuu wa TANU. Wakimbiza Mwenge mwaka huo walikuwa watano: 

Christopher C. Liundi (Kiongozi), Robert Suluali, Juma Abdallah, Timothy 

David na Yekonia Mahenga. Mbio hizi zilihitimishwa na Mwalimu Nyerere, 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tarehe 7 Julai, 1970. 
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Picha

Wananchi wa Wilaya ya Mpwapwa Mkoani 

Dodoma wakishiriki katika Mbio za Mwenge 

wa Uhuru wakati Mwenge huo ulipowasili 

katika wilaya hiyo ukitokea Mkoa wa Iringa, 

mwaka 1970.

Kwa mwaka huo kauli mbiu ilikuwa: 

 “ Kutambua na Kuenzi Wakulima  

kwa Maendeleo ya Taifa, Kusisitiza 

umuhimu wa Vijiji vya Ujamaa  

na Ukombozi wa Nchi za Kusini  

mwa Afrika.
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Picha

Mwenge wa Uhuru ukipita Wilaya ya Iringa tarehe 13 Juni, 1970 na 

kupokelewa na wanakijiji wakiwa na nderemo ya kuushika kwa mara 

ya kwanza.

MWAKA 

1971
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizinduliwa katika kilele cha 

Mlima Kilimanjaro tarehe 6 Mei, na Meja Jenerali Mirisho 

Sarakikya Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi na Usalama, ikiwa 

ni kumbukumbu ya miaka kumi ya mahali ulipowashwa 

Mwenge wa Uhuru kwa mara ya kwanza mwaka 1961. 

Wakimbiza Mwenge mwaka huo walikuwa wanne: Chris-

topher C. Liundi (Kiongozi), Protas Makwina, Joseph 

Mbwiliza na Othman Mussa. Mbio hizi zilihitimishwa na 

Mwalimu Nyerere, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania tarehe 7 Julai, 1971 Dar es Salaam. 

Kikosi kilichowasha Mwenge wa Uhuru juu ya kilele 

cha Mlima Kilimanjaro kilijumuisha Meja Jenerali 

Mirisho Sarakikya, Mkuu wa Majeshi (JWTZ), Meja 

Juma Nkamba kutoka Chuo cha Usalama, Moshi. Aidha, 

kikosi hiki kiliambatana na Kingunge Ngo’mbale Mwilu, 

Mkuu wa Mkoa wa Pwani.  Mwenge huo ulipokelewa na 

Mwenyekiti wa TANU Mkoa wa Kilimanjaro S. Ngowi na 

kuanza Mbio zake.

Kauli mbiu ya mbio hizo ilikuwa: 

 “ Amani, Umoja na Uzalendo kwa Taifa 

na Ukombozi wa Nchi za Kusini  

mwa Afrika.



112

Meja Jenerali Mirisho Sarakikya Mkuu wa Majeshi (JWTZ) (wa kwanza kushoto) akiwa na 

timu ya Kikosi Maalumu kilichowasha Mwenge wa Uhuru Mlima Kilimanjaro mwaka 1971.

Meja Jenerali na Mkuu wa Majeshi ya ulinzi na usalama, Mirisho Sarakikya, Kiongozi wa 

Wapandisha Mwenge wa Uhuru katika kilele cha Mlima Kilimanjaro (wa kwanza kulia) 

wakiwa katika moja ya kituo wakishuka baada ya kuwasha Mwenge wa Uhuru mwaka 1971.
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Picha

Vijana kutoka Chuo cha Ualimu cha Tang-

anyika – Ndala, wakikimbiza Mwenge wa 

Uhuru ulipotembelea Chuoni hapo wilayani 

Nzega, Tabora Mwaka 1971.
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MWAKA

1972 
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizinduliwa Shule 

ya Sekondari Pugu mkoa wa Dar es salaam  

(sasa Mkoa wa Pwani) tarehe 5 Mei, mahali 

ambapo Mwalimu Nyerere alikuwa akifanya 

kazi ya ualimu. Mbio hizi zilizinduliwa na Paul 

Bomani, Waziri wa Mipango na Maendeleo. 

Wakimbiza Mwenge mwaka huo walikuwa 

sita: Sefu Kajuna (Kiongozi), B. Kimario, Abasi 

Juma, Kajo, Alphonse Kato na H. Majura. 

Mbio hizi zilihitimishwa na Mwalimu Nyerere,  

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

tarehe 7 Julai, 1972 Dar es Salaam. 

Kauli mbiu ya mbio hizo ilikuwa: 

 “ Amani, Umoja, Uzalendo  

kwa Taifa, Ukombozi wa Nchi 

za Kusini mwa Afrika na Siasa 

ni Kilimo.
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Picha (kushoto)

Waziri wa Mipango na Maendeleo, Paul Bomani (kulia) 

akiwasha Mwenge wa Uhuru wakati wa uzinduzi wa 

Mbio hizo katika Shule ya Sekondari Pugu mkoa wa Dar 

es salaam tarehe 5 Mei, 1972.

Picha (kulia)

Watawa wa Huruma wa Mashirika ya Kikatoliki 

Rombo wakishiriki katika Mbio za Mwenge wa 

Uhuru zilizopita Mkoani Kilimanjaro, tarehe 2 

Julai, 1972.
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Picha

Wakazi wa Ukerewe na Mara wakiwa kwenye  

kivuko cha Kisorya wakati wa mapokezi ya Mwenge  

wa Uhuru kutoka Wilaya ya Ukerewe kuelekea 

Wilaya ya Musoma mwaka 1972.
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Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizinduliwa 

Mwembe Kisonge, Michenzani Mkoa wa Mjini 

Magharibi Unguja tarehe 24 Aprili, mahali 

ilipozaliwa Afro Shiraz Party (ASP). Mbio hizi 

zilizinduliwa na Aboud Jumbe Mwinyi, Makamu 

wa Kwanza wa Rais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania na Rais wa Zanzibar. Wakimbiza 

Mwenge mwaka huo walikuwa watano: Sefu 

Kajuna (Kiongozi), A. Victor, E. Maswi, Joseph 

Marara, na Ameir A. Ameir. Mbio hizi zilihiti-

mishwa na Mwalimu Nyerere, Rais wa Kwanza 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tarehe 

7 Julai, 1973 Dar es Salaam. 

MWAKA

1973

Kwa mwaka huo kauli mbiu ilikuwa ni:

 “ Amani, Umoja, Uzalendo  

kwa Taifa na Ukombozi  

wa Nchi za Kusini mwa Afrika.
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Makamu wa Kwanza wa Rais wa Jamhuri ya Muungano na Rais wa Zanzibar Aboud Jumbe Mwinyi akiwasha 

Mwenge wa Uhuru Mwembe Kisonge, Michenzani Mkoa wa Mjini Magharibi Unguja tarehe 24 Aprili, 1973.
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Picha

Wakina mama wakishiriki kwenye mapokezi ya Mbio za Mwenge wa 

Uhuru mwaka, 1974 Dar es Salaam.

MWAKA 

1974
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizin-

duliwa Lumumba, Ilala Dar es Salaam 

tarehe 15 Aprili, mahali ilipoza-

liwa TANU. Mbio hizi zilizinduliwa 

na Dossa Azizi, Mjumbe wa Kamati 

Kuu ya TANU na mmoja wa waanzil-

ishi wa TANU. Wakimbiza Mwenge 

mwaka huo walikuwa sita: Selemani 

Seif (Kiongozi), Juma Mkelley, S. 

Kibwana, K. Mwakasindile, R. G. 

Panga, na Peter K. Singano. Mbio hizi 

zilihitimishwa na Mwalimu Nyerere, 

Rais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania, tarehe 7 Julai, 1974  

Dar es Salaam.

Kwa mwaka huo kauli mbiu ilikuwa:

 “ Ujenzi wa Vijiji vya Ujamaa, Msisitizo  

wa Dhana ya Kujitegemea na Ukombozi  

wa Nchi za Kusini mwa Afrika.

MBIO ZA MWENGE WA UHURU  
KWA MUONGO WA PILI (1974–1984)
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MWAKA

75	 Mwenge wa Uhuru Tanzania (1964-1984) Umoja wa Vijana Tanzania.Uk39, Gazeti la Uhuru Aprili 16, 1976 

1975 
Ulikuwa mwaka wa kimataifa wa 

wanawake ambapo Tanzania katika 

kuunga mkono suala hilo, Halmashauri 

Kuu ya Chama cha TANU na ASP 

iliamua Mbio za Mwenge wa Uhuru 

ziongozwe na wanawake tu. Mbio hizo 

zilizinduliwa Mkoani Dodoma Makao 

Makuu ya Nchi, tarehe 10 Aprili na 

Rashid Mfaume Kawawa, Waziri Mkuu 

na Makamu wa Pili wa Rais wa Jamhuri 

ya Muungano, Tanzania. Wakimbiza 

Mwenge mwaka huo walikuwa sita: Lt. 

Zawadi   Madawili (Kiongozi), Fatuma 

Ramadhani, Mastura A. Salum, Sgt. 

Aziza S. Muesuali, Ruth Makelene na 

Romena Maganga. Mbio hizi zilihiti-

mishwa na Mwalimu Nyerere, Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

tarehe 7 Julai, 1975 uwanja wa 

Mkwakwani Tanga. Na ulikuwa mwaka 

wa kihistoria wa kupambana na tabaka 

la viongozi waliojilimbikizia mali.75

Mwalimu Nyerere, Rais wa Kwanza wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania akiwa ameshika Mwenge wa Uhuru na kufuatilia risala ya 

utii iliyosomwa na Luteni Zawadi Madawili, Kiongozi wa Mbio za 

Mwenge wa Uhuru, katika uwanja wa Mkwakwani, Mkoani Tanga 

tarehe 7 Julai, 1975.

Kwa mwaka huo kauli mbiu ilikuwa:

 “ Ujenzi wa Vijiji vya Ujamaa,  

Msisitizo wa Dhana ya Kujitegemea  

na Ukombozi wa Nchi  

za Kusini mwa Afrika
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Mwalimu Nyerere, Rais wa Kwanza wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akimpongeza Luteni Zawadi Madawili, 

Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru,  baada ya kupokea risala ya utii ya wananchi wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania katika uwanja wa Mkwakwani, Mkoani Tanga tarehe 7 Julai, 1975.
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MWAKA 

1976
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizindu-

liwa Micheweni Mkoa wa Kaskazini 

Pemba tarehe 8 Aprili, mahali pali-

poachwa nyuma kimaendeleo kwa 

miongo mingi. Mbio hizi zilizindu-

liwa na Sheikh Thabit Kombo Jecha, 

Katibu Mkuu wa ASP. Wakimbiza 

Mwenge mwaka huo walikuwa sita: 

N.A.  Lichinga (Kiongozi), Juma Ame 

Jecha, Alex Siwingwa, George Kilimo, 

A. Ikonje na Amir Ibrahim. Mbio hizi 

zilihitimishwa na Mwalimu Nyerere, 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, tarehe 7 Julai, 1976 Iringa. 

Picha

Vijana waliokabidhiwa jukumu la kukimbiza Mwenge wa Uhuru 

wakiwa wamewasili katika uwanja wa ndege Dar es Salaam  

(Terminal 1) kutokea visiwani Zanzibar tarehe 17 Aprili, 1976.

Kwa mwaka huo kauli mbiu ilikuwa: 

 “ Ujenzi wa Vijiji vya Ujamaa, Msisitizo 

wa Dhana ya Kujitegemea na Ukombozi 

wa Nchi za Kusini mwa Afrika.
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Picha

Katibu Mkuu wa TANU Wilaya ya Temeke, Idi Sungura (aliyeshika 

Mwenge) akifurahia pamoja na wananchi wakati wa kupokea 

Mwenge wa Uhuru katika uwanja wa ndege Dar es Salaam ukitokea 

visiwani Zanzibar tarehe 17 Aprili, 1976.
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Picha

Wakimbiza Mwenge wa Uhuru kitaifa 

wakisaidia wananchi wa Kijiji cha Muruti, 

Wilayani Ukerewe kuvuna pamba katika 

mashamba yao tarehe 10 Juni, 1976.
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Picha

Makamu wa Kwanza wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Rais wa Zanzibar, 

Aboud Jumbe Mwinyi (kulia) baada ya kuwasha Mwenge wa Uhuru nje ya ukumbi wa 

Diamond Jubilee. Kushoto ni Katibu Mkuu wa Umoja wa Vijana wa TANU, Christopher 

Liundi, tarehe 1 Januari, 1977.

MWAKA

1977
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizindu-

liwa Diamond Jubilee, Dar es Salaam 

tarehe 1 Januari, mahali ambapo 

wazo la kuunganisha TANU na ASP 

lilitolewa na Mwalimu Nyerere katika 

kikao cha pamoja cha Halmashauri 

Kuu za TANU na ASP tarehe 22 

Septemba, 1975. Hivyo, Tarehe 5 

Februari, Vyama vya TANU na ASP 

vilivunjwa na kuunda Chama cha 

Mapinduzi (CCM). Mbio hizo ziliz-

induliwa na Aboud Jumbe Mwinyi, 

Makamu wa Kwanza wa Rais wa 

Jamhuri ya Muungano na Rais wa 

Zanzibar. Wakimbiza Mwenge 

mwaka huo walikuwa sita: Mahadh 

Musa Juma (Kiongozi), Clinus 

Majojo, Palla Nyagumbo, Swalehe 

Issa, Haji A. Chabanga na Abasi Y. 

Msumeri. Mbio hizi zilihitimishwa na 

Mwalimu Nyerere, Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania, tarehe 

5 Februari, 1977 siku ya sherehe ya 

kuzaliwa kwa CCM katika uwanja wa 

Amaan Zanzibar. 

Kauli mbiu kwa mwaka huo ilikuwa:

 “ ujenzi wa vijiji vya ujamaa, msisitizo wa dhana  

ya kujitegemea na ukombozi wa nchi za kusini  

mwa afrika
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MWAKA 

1978
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizin-

duliwa tena Dar es Salaam tarehe 

16 Juni, mahali ambapo Vyama vya 

TANU na ASP vilikutana kuridhia 

wazo la kuundwa kwa chama kimoja 

cha siasa ambapo CCM ilizaliwa. 

Mbio za Mwenge wa Uhuru za 

1978 zilizinduliwa na Aboud Jumbe 

Mwinyi, Makamu wa Kwanza wa 

Rais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania na Rais wa Zanzibar. 

Wakimbiza Mwenge mwaka huo 

walikuwa sita: Chuma (Kiongozi), 

Capt. Ayo, Salehe M. Baajunety, 

Akida, Kazoya na Hamisi. Mbio hizi 

zilihitimishwa na Mwalimu Nyerere, 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, tarehe 22 Septemba, 

1978 Zanzibar. 

Aidha, Mwaka 1978 Tanzania 

ilivamiwa kijeshi na nchi ya Uganda 

iliyokuwa ikiongozwa na Nduli Iddi 

Amini Dada, kwa kulitangaza eneo 

la Kagera kuwa ni sehemu ya ardhi 

ya Uganda. Kufuatia uvamizi huo, 

Rais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania na Amiri Jeshi Mkuu, 

Mwalimu Nyerere akatangaza vita 

vya kumng’oa Iddi Amini kutoka 

katika ardhi ya Tanzania tarehe 2 

Novemba, 1978 huku akisisitiza 

kuwa “Uwezo wa kumpiga tunao, 

sababu ya kumpiga tunayo na nia ya 

kumpiga tunayo!” 

Kwa mwaka huo kauli mbiu ilikuwa ni:

 “ Ujenzi wa Vijiji vya Ujamaa,  

Msisitizo wa Dhana ya Kujitegemea  

na Ukombozi wa Nchi za Kusini mwa Afrika.



129

MWAKA 

1979
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizindu-

liwa Mkoani Tanga tarehe 6 Juni, ili 

kuenzi vijana wa mwanzo waliounga 

mkono Azimio la Arusha kwa kutembea 

kwa miguu kutoka Tanga hadi Dar 

es Salaam. Mbio hizo zilizinduliwa na 

Edward Moringe Sokoine, Waziri Mkuu 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Wakimbiza Mwenge mwaka huo 

walikuwa saba: Yussuf Omar Chunda 

(Kiongozi), Haji H. Wandola, Lt. 

Yusufu, Mkalambiat, Sulemani Komba, 

H. Mandale Makungu na Deogratius 

Chamkaga. Mbio hizi zilihitimishwa na 

Mwalimu Nyerere, Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania, tarehe 22 

Septemba, 1979 Zanzibar. 

Kipindi cha kwanza cha mwaka 1979 

vita vya kumng’oa Iddi Amin Dada 

na Jeshi lake kutoka kwenye ardhi ya 

Tanzania vilipamba moto na ndani ya 

miezi sita baada ya vita kuanza Nduli 

Iddi Amini Dada akaikimbia nchi na 

jeshi lake likasalimu amri.

Kwa mwaka huo kauli mbiu ilikuwa: 

 “ Ujenzi wa Vijiji vya Ujamaa,  

Msisitizo wa Dhana ya Kujitegemea 

na Ukombozi wa Nchi za Kusini mwa 

Afrika na Kulinda Mipaka ya Nchi.

Picha

Baadhi ya wapiganaji wa Tanzania wakiwa na furaha baada ya 

kuagwa rasmi na Rais wa Uganda, Godfrey Binaisa (hayupo pichani) 

Mjini Kampala, Mwaka 1979.
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Picha

Baadhi ya wapiganaji shupavu wa Tanzania wakiagwa na wananchi 

wa Uganda wakati wa safari ya kurudi nchini Tanzania baada ya 

Majeshi hayo kuagwa rasmi na Serikali ya Uganda, Mwaka 1979.
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Picha

Rais wa Kwanza wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, Julius K. 

Nyerere akiwa na Rais wa Uganda, 

Godfrey Binaisa (wa pili kutoka 

kushoto), Katibu Mkuu Mtendaji 

wa CCM, Pius Mswekwa (kushoto), 

Makamu wa Rais, Aboud Jumbe, 

Luteni Kanali Twalipo na Edward M. 

Sokoine wakiangalia gwaride la vikosi 

vya wapiganaji wa Tanzania (hawapo 

pichani) wakati wa sherehe za 

mapokezi ya wapiganaji hao baada ya 

ushindi dhidi ya Nduli Iddi Amini Dada, 

Wilaya ya Karagwe, Mkoa wa Ziwa 

Magharibi (sasa Kagera) Mwaka 1979.
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Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru, Yussuf Omar Chunda (aliyebeba Mwenge)  

akiwa na vijana wenzake wakimbiza Mwenge, Mwaka 1979.
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Mbio za Mwenge zilizindu-

liwa Bunazi, Kagera tarehe 4 

Mei, mahali ambapo Amiri Jeshi 

Mkuu Mwalimu Nyerere alipokea 

majeshi ya Tanzania yakitokea 

nchini Uganda baada ya ushindi 

wa vita dhidi ya Iddi Amini. Mbio 

hizo zilizinduliwa na Pius Msekwa, 

Katibu Mtendaji Mkuu wa CCM. 

Wakimbiza Mwenge mwaka huo 

walikuwa sita: Suleiman Kumchaya 

(Kiongozi), Staff Sergeant Mwajabu 

Selemani, Mbwilo Kitujime, Sihiana 

Arrasack, Fatuma Ali na Matronah 

Lubagumya. Mbio hizi zilihiti-

mishwa na Mwalimu Nyerere, Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, tarehe 22 Septemba, 

1980 Musoma, Mara. 

Pamoja na mdororo wa uchumi 

ulioikumba dunia na athari ya vita 

tuliyokuwa nayo kiuchumi, bado 

mbio za Mwenge wa Uhuru zilien-

delea na ratiba yake kama kawaida.

Picha

Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru 1980, Suleiman Kumchaya 

akiwa ameshika Mwenge wa Uhuru kabla ya kukabidhi kwa 

Mwalimu Nyerere, Rais wa Kwanza wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania (hayupo pichani). Wengine kutoka kushoto ni Mwajabu 

Suleiman, Matrona Lubagumya, Mbwilo Kitujime, Sahiana Arssack 

na Fatma Ally.

MWAKA 

1980

Kwa mwaka huo kauli mbiu ilikuwa: 

 “ Kujiandikisha Kupiga Kura ni Haki ya kila Mtanzania na Kuchagua 

Viongozi Bora, Kazi ni Uhai Ushiriki wa Vijana na Wananchi katika 

Mapambano dhidi ya Hali Mbaya ya Uchumi na Ukombozi wa Nchi 

za Kusini mwa Afrika.
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MWAKA 

1981
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizin-

duliwa Mkamasini, Mkoa wa Mjini 

Magharibi Unguja tarehe 3 Juni, 

mahali alipozaliwa Aboud Jumbe 

Mwinyi, Makamu wa Kwanza wa 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania na Rais wa Zanzibar. Mbio 

hizi zilizinduliwa na Cleopa David 

Msuya, Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. Wakimbiza 

Mwenge mwaka huo walikuwa sita: 

Abdallah Kihato (Kiongozi), Salim 

H. Haji, Hashim Omary, Juma Ali 

Mohamed, Londo Lazaro na Teddy 

Kamba. Mbio hizi zilihitimishwa na 

Mwalimu Nyerere, Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania, tarehe 

22 Septemba, 1981 Dodoma.

Picha

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Cleopa David 

Msuya akiwasha Mwenge wa Uhuru wakati wa uzinduzi wa Mbio hizo 

Mkamasini, Mkoa wa Mjini Magharibi Unguja tarehe 3 Juni, 1981.

Kwa mwaka huo kauli mbiu ilikuwa ni:

 “ Uhamasishaji Juu  

ya Utekelezaji 

wa Agizo la Chama  

la Nguvu Kazi na  

Ukombozi wa Nchi  

za Kusini mwa Afrika.
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Katibu Mtendaji wa CCM Kaskazini Pemba, Hamisi Haji (kushoto) akiukabidhi Mwenge wa Uhuru  

kwa Mwenyekiti wa CCM wa Mkoa wa Dar es Salaam, Ramadhani Nyamka baada ya Mwenge huo  

kuwasili kwenye uwanja wa Ndege Dar es Salaam kutokea visiwani Zanzibar, tarehe 13 Juni, 1981.
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MWAKA 

1982
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizin-

duliwa Mkoani Iringa tarehe 4 Juni, 

ili kuadhimisha Miaka 10 ya Azimio la 

Siasa ni Kilimo. Mbio hizi zilizinduliwa 

na Daudi Mwangoko, Katibu Mtendaji 

Mkuu wa CCM-Taifa. Wakimbiza 

Mwenge mwaka huo walikuwa 

sita: Godfrey Tondo (Kiongozi), 

Shidi Ng’amba, Said Athumani, 

Musa Selemani, Mwita Masemo na 

Abdallah H. Borafya. Mbio hizi zili-

hitimishwa na Mwalimu Nyerere, 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, tarehe 22 Septemba, 

1982 Mkoa wa Kusini Pemba. Picha

Katibu Mtendaji Mkuu wa CCM, Daudi Mwangoko akimkabidhi 

Mwenge wa Uhuru Kiongozi wa Mbio za Mwenge Kitaifa,  

Godfrey Tondo baada ya kuzindua rasmi Mbio hizo Mkoani  

Iringa, tarehe 4 Juni, 1982.

Kwa mwaka huo kauli mbiu ilikuwa: 

 “ Uhamasishaji wa Utekelezaji wa Agizo la 

Chama la Nguvu Kazi na Ukombozi wa 

Nchi za Kusini mwa Afrika.
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Mwenyekiti wa CCM wa Mkoa wa Arusha, Jackson Kaaya (kulia) akikabidhi Mwenge wa Uhuru  

kwa Mwenyekiti wa CCM wa Mkoa wa Kilimanjaro, Shadrack Ngowi mpakani mwa Wilaya  

ya Arumeru na Hai 1 Septemba, 1982 ambapo Mbio hizo zilikimbizwa Mkoani Kilimanjaro.
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MWAKA 

1983
Mbio za Mwenge wa Uhuru ziliz-

induliwa Sumbawanga (Rukwa) 

tarehe 3 Juni, ikiwa ni mkoa uliozal-

isha mazao ya chakula kwa wingi na 

kulisha mikoa ya jirani kwa kipindi 

hicho. Mbio hizo zilizinduliwa na 

Rashid Mfaume Kawawa, Katibu 

Mkuu wa CCM. Wakimbiza Mwenge 

mwaka huo walikuwa sita: Rawal 

S. Gupta (Kiongozi), Christopher 

Shilole, Omar Zuberi, Ramadhani S. 

Juma, Kichewele Idhungo na Albert 

Mgumba. Mbio hizo zilihitimishwa 

na Aboud Jumbe Mwinyi, Makamu 

wa Kwanza wa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania na Rais wa 

Zanzibar, Mkoani Kigoma tarehe 22 

Septemba, 1983.

Picha

Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru, Rawal S. Gupta aliyebeba 

Mwenge akiwa pamoja na vijana wenzake walioshiriki katika Mbio 

hizo kabla ya kuukabidhi kwa Makamu wa Kwanza wa Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Rais wa Zanzibar, Aboud 

Jumbe Mwinyi, katika uwanja wa Tanganyika, mjini Kigoma  

tarehe 22 Septemba, 1983.

Kwa mwaka huo kauli mbiu ilikuwa: 

 “ Uhamasishaji Juu ya Utekelezaji wa Agizo la Chama la Nguvu  

Kazi, Vita Dhidi ya Wahujumu Uchumi na Ukombozi wa Nchi  

za Kusini mwa Afrika.
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Makamu wa Kwanza wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Rais wa Zanzibar, Aboud Jumbe Mwinyi, 

akipokea Mwenge wa Uhuru kutoka kwa kiongozi wa Mbio hizo, Rawal S. Gupta wakati wa kilele cha Mbio  

za Mwenge wa Uhuru zilizofanyika katika uwanja wa Tanganyika, mjini Kigoma tarehe 22 Septemba, 1983.
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MWAKA 

1984
Mbio za Mwenge Uhuru zilizinduliwa Mti Ulaya, 

Zanzibar tarehe 3 Juni, mahali walipokutana vijana 

wa ASP kabla ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar. 

Mbio hizo zilizinduliwa na Ali Hassan Mwinyi, Rais 

wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi. 

Wakimbiza Mwenge mwaka huo walikuwa sita: S. S. 

Juma (Kiongozi), Shukuru Adam Ally, Manase Fredrick, 

Khalid Juma, Effron Rutajumbukilwa na Ally Salum. 

Mbio hizo zilihitimishwa na Mwalimu Nyerere, Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mkoani Kagera 

tarehe 22 Septemba, 1984. 

Kwa mwaka huo kauli mbiu ilikuwa ni:

 “ Uhamasishaji Juu ya Utekelezaji  

wa Agizo la Chama la Nguvu Kazi, 

Vita Dhidi ya Wahujumu Uchumi  

na Ukombozi wa Nchi za Kusini  

mwa Afrika.

MBIO ZA MWENGE WA 
UHURU KWA MUONGO 
WA TATU (1984–1994)



Picha

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mwalimu Nyerere akiwa katika picha ya pamoja 

na vijana wakimbiza mwenge wa Mwaka 1984 na baadhi ya vijana wengine waliowahi kukimbiza 

Mwenge wa Uhuru tarehe 22 Septemba, 1984 wakati wa kilele cha Mbio za Mwenge wa Uhuru 

zilizofanyika mjini Bukoba, Mkoani Kagera ambapo waliadhimisha miaka 20 ya Mbio hizo tangu 

zilipoanzishwa mwaka 1964.
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MWAKA

1985
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizinduliwa 

Dakawa, Morogoro tarehe 3 Juni, mahali ilipo-

tokea ajali ya Edward Moringe Sokoine, Waziri 

Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

tarehe 4 Aprili, 1984. Mbio hizo zilizinduliwa 

na Dkt. Salim Ahmed Salim, Waziri Mkuu wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Wakimbiza 

Mwenge mwaka huo walikuwa sita: Haruna 

R. Mkessa (Kiongozi), Bakari Maulid Mchia, 

Lamson Mswima, Saidi Mbaraka Said, Maato 

Rubera Mtani na Asaa Ali Rashid.  Mbio hizi 

zilihitimishwa na Mwalimu Nyerere, Rais wa 

Kwanza wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

Mkoani Ruvuma tarehe 22 Septemba, 1985. 

Kwa mwaka huo kauli mbiu ilikuwa:

 “ Uchaguzi Mkuu na Ukombozi  

wa Nchi za Kusini mwa Afrika.
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Picha (juu)

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mwalimu 

Nyerere akipokea hundi ya Shilingi 50,000 kutoka 

kwa Kamishna wa Magereza, Ramadhani Nyamka kwa 

ajili ya ukombozi wa nchi za Kusini mwa Afrika. Hundi 

hiyo ilitolewa wakati wa gwaride la majeshi lililofanyika 

Uwanja wa Taifa, Dar es Salaam mwaka 1985.

Picha (kushoto)

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

Salim Ahmed Salim akiwasha Mwenge wa Uhuru wakati 

wa uzinduzi wa Mbio hizo, Dakawa, Morogoro tarehe 3 

Juni, 1985. 
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MWAKA 

1986
Mbio za Mwenge wa Uhuru ziliz-

induliwa Mkoani Mbeya tarehe 2 

Juni na Idrisa Abdul Wakili, Rais wa 

Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza 

la Mapinduzi. Wakimbiza Mwenge 

mwaka huo walikuwa sita: Hassan 

Ali Shaali (Kiongozi), Mussa Abdalla 

Kimbuli, Hussein N. Nawema, Shija 

Othman Hassa, Mwanne Omar Mussa 

na Said Talib Khamis.  Mbio hizi zili-

hitimishwa na Mwalimu Nyerere, 

akiwa Mwenyekiti wa Chama, Mkoani 

Mwanza tarehe 22 Septemba, 1986.

 Kwa mwaka huo kauli mbiu ilikuwa:

 “ Ujenzi wa Chama cha 

Mapinduzi, Uraghibishaji 

wa Kauli mbiu ya Siasa  

ni Kilimo, Kufufua Moyo 

wa Kujitolea na Ukom-

bozi wa Nchi za Kusini  

mwa Afrika.

Picha

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 

Mapinduzi, Idrisa Abdul Wakili (katikati) akikimbiza 

Mwenge wa Uhuru baada ya kuzindua Mbio hizo 

Mkoani Mbeya tarehe 2 Juni, 1986.
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Wanawake wa Kijiji cha Kirui, Wilaya ya Kisarawe wakisaidiana na waume zao  

bega kwa bega katika kuendeleza kijiji chao. Katika picha kina mama hao wanakusanya  

udongo wa kutengeneza matofali kwa ajili ya ujenzi wa zahanati ya kijiji mwaka 1986.

Wananchi wakifurahia baada ya kusaidiwa trekta na Serikali kwa ajili ya shughuli za kilimo mwaka 1986 
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Picha

Waziri Mkuu na Makamu wa Kwanza wa Rais, Joseph 

Warioba akiwasha Mwenge wa Uhuru mjini Dar es 

Salaam, 2 Juni, 1987. 

Picha

Mzee Mfaume Said (80) akiwa ameshika Mwenge wa 

Uhuru na Mzee Mrisho Athumani (87) naye akijiandaa 

kushika Mwenge huo ulipowasili katika Kijiji cha Mvuti, 

Wilaya ya Ilala Mkoani Dar es Salaam tarehe 5 Juni, 1987.

Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizinduliwa Dar 

es Salaam tarehe 2 Juni, mahali ulipotan-

gazwa Uamuzi wa Azimio la Arusha. Mbio 

hizo zilizinduliwa na Joseph Sinde Warioba, 

Makamu wa Kwanza wa Rais na Waziri Mkuu 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Wakimbiza Mwenge mwaka huo walikuwa 

sita: Mohamed Seif Malinda (Kiongozi), 

Hamad Nassoro Mselemu, Magreth Omar 

Chusi, Seleman Rashid Mpangile, Hosea L. 

Mpangike na Abubakar Haji Khamis.  Mbio 

hizi zilihitimishwa na Mwalimu Nyerere, 

akiwa Mwenyekiti wa Chama, Mkoani 

Arusha tarehe 22 Septemba, 1987.

Kwa mwaka huo kauli mbiu ilikuwa: 

 “ Uhimizaji wa Dhana ya Uwa-

jibikaji wa Viongozi kwa 

Wananchi, Uimarishaji wa 

Jumuiya ya Umoja wa Vijana, 

Ukombozi wa Nchi za Kusini 

mwa Afrika na Mkutano 

Mkuu wa Chama. 

MWAKA

1987
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Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizindu-

liwa Bagamoyo, Mkoani Pwani tarehe 

1 Juni, mahali ambapo palikuwa 

kituo kikubwa cha biashara haramu 

ya utumwa. Mbio hizo zilizinduliwa 

na Dkt. Omar Ali Juma, Makamu wa 

Kwanza wa Rais. Wakimbiza Mwenge 

mwaka huo walikuwa sita: Faustin 

M. Musita (Kiongozi), Hamis Madili, 

Festus K. Bujilima, Rajab O. Luhavi, 

Muwaze Abdallah Ally na Chumu 

Abdallah Abdallah. Mbio hizi zilihiti-

mishwa na Mwalimu Nyerere, akiwa 

Mwenyekiti wa Chama, Mkoani Kili-

manjaro tarehe 22 Septemba, 1988. 

Maadhimisho ya Miaka 10 ya Umoja 

wa Vijana na Uimarishaji wa Jumuiya 

hiyo. Pamoja na kwamba Afrika ya 

Kusini ilikuwa haijapata Uhuru na 

Tanzania kuendeleza ajenda hii 

ya ukombozi, msisistizo mkubwa 

ulielekezwa kwa nchi zilizokwisha 

kuwa Uhuru kuendeleza fikra hii ya 

kujikomboa kiuchumi na kijamii.

Picha

Baadhi ya viongozi, 

wanachama na wafa-

nyakazi wa matawi 

31 ya kituo cha Tegry 

Plastic wakikimbiza 

Mwenge wa Uhuru 

baada kuupokea 

kwa viongozi na 

wanachama wa 

kituo cha MT Depot 

yaliyojumuisha 

matawi 10, jijini Dar 

es Salaam tarehe 8 

Juni, 1988.

MWAKA 

1988

Kwa mwaka huo kaulimbiu ilikuwa:

 “ Utekelezaji wa Sera ya Ujamaa  

na Kujitegemea kwa Vitendo,  

Mapambano Dhidi ya VVU/UKIMWI.
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MWAKA 

1989
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizinduliwa Mkoani Singida 

tarehe 1 Juni, Mkoa wa kwanza kutangazwa kumaliza 

mchango wa Ujenzi wa Jengo la Makao Makuu ya Chama 

Dodoma na mkoa wa kwanza ulioanza kuzalisha alizeti 

kama zao la biashara. Mbio hizo zilizinduliwa na Rashid 

Mfaume Kawawa, Katibu Mkuu wa CCM. Wakimbiza 

Mwenge mwaka huo walikuwa sita: Moshi A. Suleiman 

Kitingi (Kiongozi), Waziri Ako Panga, Juma Abdallah 

Juma, Nurdin H. Babu, Jafari Ismail Kimweli na Mohamed 

Ali Harma. Mbio hizi zilihitimishwa na Mwalimu Nyerere, 

akiwa Mwenyekiti wa Chama, Mkoani Shinyanga tarehe 

22 Septemba, 1989.

Picha

Katibu Mkuu wa Chama cha Mapinduzi, Rashid Mfaume Kawawa 

akiwasha Mwenge wa Uhuru uwanja wa Namfua, Singida tarehe 2 

Juni, 1989. 

Kwa mwaka huo kauli mbiu ilikuwa:

 “ Ujenzi wa Chama (CCM), 

Mpango wa Kufufua 

Uchumi, Kilimo kama Uti  

wa Mgongo wa Uchumi 

wa Taifa, Kazi na Ujenzi 

wa Taifa, na Uimarishaji 

wa Muungano.
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Picha

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mwalimu Nyerere 

akiwa katika picha ya pamoja na wakimbiza Mwenge wa Uhuru 

wakati wa kilele cha Mbio hizo Mkoani Shinyanga tarehe 22 

Septemba, 1989.
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Picha

Wananchi 

wa Wilaya 

ya Magharibi 

Unguja wakikim-

biza Mwenge 

wa Uhuru 

tarehe 4 Juni, 

1990.

Mbio za Mwenge wa Uhuru ziliz-

induliwa Kichakapumu, Wilaya ya 

Micheweni, Kaskazini Pemba tarehe 

1 Juni, mahali ulipofanyika Mkutano 

Mkuu wa ASP. Mbio hizo zilizinduliwa 

na Ali Hassan Mwinyi, Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania na Makamu 

Mwenyekiti wa CCM. Wakimbiza 

Mwenge mwaka huo walikuwa sita: Ali 

Mwinyi Msuko (Kiongozi), Ali Khamis 

Makame, Godwin A. Mkanwa, Khatib 

Idd Khatibu, S. L. Mzema na Anatory 

John Aman. Mbio hizi zilihitimishwa 

na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania Ali Hassan Mwinyi, Mkoani 

Tabora tarehe 22 Septemba, 1990. 

MWAKA 

1990

Kwa mwaka huo kauli mbiu ilikuwa:

 “ Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 1990, Wapinga Muungano  

ni Sumu Kubwa ya Taifa, Vijana Tuungane Kuanzisha 

Kambi Kazi, Mapambano Dhidi ya Rushwa, Wizi wa Mali 

za Umma, Mikataba Bandia, na Dawa za Kulevya. 
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MWAKA 

76	  Mwalimu aling’atuka urais tarehe 5 Novemba, 1985 na akabaki kuwa Mwenyekiti wa Chama hadi 1990.

1991
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizin-

duliwa Wilaya ya Ilala, Dar es Salaam 

tarehe 1 Juni, mahali ambapo TANU 

ilizaliwa Julai 7, 1954 na mahali ambapo 

Mwenyekiti na Rais Mstaafu Mwalimu 

Nyerere alitangazia umma kung’atuka 

na kuvua kofia zote za uongozi 

wake76. Mbio hizo zilizinduliwa na John 

Malecela, Waziri Mkuu na Makamu wa 

Kwanza wa Rais. Wakimbiza Mwenge 

mwaka huo walikuwa sita: Leonidas 

T. Gama (Kiongozi), Ernest Mabura 

Kalaba, Khamis Hotuba Memberi, 

Hamad Faki Juma, Japhat Frank 

Mpande na Morice Adriano. Mbio hizi 

zilihitimishwa na Ali Hassan Mwinyi, 

Rais wa Awamu ya Pili wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania na Mwenyekiti 

wa Chama cha Mapinduzi, Mkoani 

Dodoma tarehe 22 Septemba, 1991.

Picha

Wakimbiza 

Mwenge 

wa Uhuru 

wa mwaka 

1991. Kutoka 

kushoto ni 

Leonidas Gama 

(Kiongozi), 

Japhet Frank, 

Hamadi Faki 

Juma, Ernest 

Mabula, Morisi 

Adriano na 

Khamis Hotuba.

Kwa mwaka huo kauli mbiu ilikuwa:

 “ Kuhimiza Amani Wakati wa Mageuzi ya Mfumo  

wa Kisiasa Nchini, Kuendeleza Mapambano Dhidhi  

ya VVU/UKIMWI na Dawa za Kulevya.
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MWAKA

77	 Ikumbukwe kwamba mwaka 1992 shughuli 

za uratibu wa Mwenge wa Uhuru zilihama 

kutoka CCM kwenda serikalini.

1992
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizindu-

liwa Kaskazini Unguja tarehe 1 Julai, 

mahali ambapo Ali Hassan Mwinyi, 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania na Mwenyekiti wa Chama 

alipoanzia shughuli za ualimu. Mbio 

hizo zilizinduliwa na Salmin Amour, 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 

Baraza la Mapinduzi. Wakimbiza 

Mwenge mwaka huo walikuwa watano: 

Jackson William Msome (Kiongozi), 

Mohamed Omary Nyawenga, Masoud 

J. Masoud, Gusta Muba na Khatib Hajj 

Khalid. Mbio hizi zilihitimishwa na Ali 

Hassan Mwinyi, Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania na Mwenyekiti 

wa Chama, Mkoani Kigoma tarehe 22 

Septemba, 1992. 

Kwa mwaka huo kauli mbiu ilikuwa: 

 “ Kuhimiza Amani Wakati 

wa Mageuzi ya Mfumo 

wa Kisiasa Nchini,  

Kuendeleza Mapambano 

Dhidhi ya VVU/UKIMWI 

na Dawa za Kulevya.77

Picha

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Salmin 

Amour akikimbiza Mwenge wa Uhuru Kaskazini Unguja baada ya 

kuzindua Mbio hizo, Zanzibar tarehe 1 Julai, 1992. Kushoto kwake 

Jackson William Msome (kiongozi).
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Vijana wakimbiza Mwenge wa Uhuru Mwaka 1992 wakiwa katika sherehe za kilele cha Mbio hizo zilizofanyika 

Mkoani Kigoma, tarehe 22 Septemba, 1992. Kutoka kulia ni Jackson William Msome (Kiongozi). Wengine ni 

Mohamed Omary Nyawenga, Masoud J. Masoud, Gusta Muba na Khatib Hajj Khalid.

Rais wa Awamu ya Pili wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Ali Hassan Mwinyi akipokea Mwenge wa Uhuru 

kutoka kwa Makamu Mwenyekiti wa CCM, Rashidi Mfaume Kawawa wakati wa Makabidhiano ya Mwenge wa 

Uhuru kutoka Chama kwenda Serikali katika uwanja wa Ziwa Tanganyika, Kigoma tarehe 22 Septemba, 1992.  

Kutoka kushoto ni Waziri Mkuu na Makamu wa Rais, John Samwel Malecela, Mwenyekiti wa UVCCM Taifa, 

John John Guninita na Katibu Mkuu UVCCM, Sukwa Said Sukwa.
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Picha

Watu wenye mahitaji maalum Mkoani Kigoma, 

wakifuatilia matukio mbalimbali wakati wa kilele 

cha Mbio za Mwenge wa Uhuru, mwaka 1992.
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Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizindu-

liwa Nachingwea, Lindi tarehe 1 Agosti, 

kuenzi Azimio la Ilulu ambalo lilitoa 

Dira ya Maendeleo ya Mkoa wa Lindi, 

kuenzi wapigania Uhuru wa nchi za 

Kusini mwa Afrika akiwemo Eduardo 

Mondlane, Samora Machel na Robert 

Mugabe walioandaliwa katika kambi 

za wapigania Uhuru Nachingwea, vile 

vile, kutoa heshima kwa Rashid Kawawa 

kama Mbunge wa kwanza wa Jimbo la 

Nachingwea baada ya Uhuru kutoka 

mwaka 1961-1975. Mbio hizo zilizindu-

liwa na Dkt. Salmin Amour Juma, Rais 

wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza 

la Mapinduzi. Wakimbiza Mwenge 

mwaka huo walikuwa wanne: Makame 

Mabruk Makame (Kiongozi), Augustino 

Lawrence Maile, Iddi Abdallah Juma na 

Mohamed Abdallah Ali. Mbio hizi zili-

hitimishwa na Ali Hassan Mwinyi, Rais 

wa ya Muungano wa Tanzania, Kibaha 

Pwani tarehe 23 Novemba, 1993. 

MWAKA

1993

Kwa mwaka huo kauli mbiu ilikuwa: 

 “ Uraghibishaji na Utekelezaji wa Sera 

ya Taifa ya Vijana, Ajira katika Sekta 

Isiyo Rasmi, Athari za UKIMWI katika 

Maendeleo, Hifadhi ya Mazingira  

na Athari za Dawa za Kulevya. 
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MBIO ZA MWENGE WA UHURU  
KWA MUONGO WA NNE (1994–2004)

MWAKA 

1994
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizinduliwa Wawi, 

Wilaya ya Chakechake, Mkoa wa Kusini Pemba 

tarehe 15 Julai, mahali alipozaliwa Dkt. Omar 

Ali Juma. Mbio hizo zilizinduliwa na Agustino 

Lyatonga Mrema (Mb), Waziri wa Mambo 

ya Ndani na Naibu Waziri Mkuu. Wakimbiza 

Mwenge mwaka huo walikuwa wanne: Vicent 

Nkalalwe (Kiongozi), Mocky Kitiku Bui, Asha 

Stambuli na Bakari Saleh Juma.  Mbio hizi zilihiti-

mishwa na Ali Hassan Mwinyi, Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania, Mkoani Morogoro 

tarehe 7 Novemba, 1994.

Kwa mwaka huo kauli mbiu ilikuwa:

 “ Dhana Mpya ya Mbio  

za Mwenge wa Uhuru,  

Mwaka wa Kimataifa wa  

Familia na Kuweka Msisitizo  

wa Ajira kwa Vijana.

MWAKA

1995
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizindu-

liwa Mkoani Shinyanga tarehe 1 Julai, 

kuenzi umuhimu wa ulinzi wa jadi ulioanzia 

Shinyanga na kuenea nchi nzima pamoja 

na kutambua mchango wa Shirika la Oxfam 

katika kuanzisha na kutekeleza miradi ya 

vijana ya kuzalisha mali. Mbio hizo zilizindu-

liwa na Cleopa David Msuya, Waziri Mkuu na 

Makamu wa Kwanza wa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. Wakimbiza Mwenge 

mwaka huo walikuwa wanne: Mohamed 

Omary Mbuga (Kiongozi), Meja Juma Abdalla 

Machano, Lt. Nombo Hamisi Madili na Sgt. 

Stanley Mgulumbi.  Mbio hizi zilihitimishwa 

na Ali Hassan Mwinyi, Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, Mkoani Mbeya 

tarehe 23 Oktoba, 1995. 

Kwa mwaka huo kauli mbiu ilikuwa:

 “ Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 

1995 Chini ya mfumo wa Vyama 

Vingi vya Siasa, Uimarishaji 

wa Sekta ya Elimu na Ajira 

kwa Vijana.
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MWAKA

1996
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizinduliwa 

Mkoani Dar es Salaam tarehe 1 Julai, ikiwa ni 

mwaka wa Kimataifa wa Mtoto wa Kike. Mbio 

hizo zilizinduliwa na Dkt. Omar Ali Juma, 

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania. Wakimbiza Mwenge mwaka 

huo walikuwa sita: Kilian Charle (Kiongozi), 

Hamis Mbarak Abdallah, Yahaya Msakamali, 

Haruna Abdalla, Mohamed Omary Mbuga na 

Khatib Khalid Khatib. Mbio hizi zilihitimishwa 

na Benjamin William Mkapa, Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania, Mkoani Iringa 

tarehe 4 Disemba, 1996. 

Kwa mwaka huo kauli mbiu ilikuwa: 

 “ Vita Dhidi ya Rushwa, 

Msisitizo wa Upatikanaji  

wa Ajira kwa Vijana,  

Mwaka wa Mtoto wa Kike 

(Ulinzi wa Mtoto wa Kike)  

na Uimarishaji na Sekta  

ya Afya.

MWAKA

1997
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizinduliwa 

Kiomboi, Singida tarehe 1 Agosti. Mbio hizo 

zilizinduliwa na Dkt. Ghalib Bilali, Waziri 

Kiongozi wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. 

Wakimbiza Mwenge mwaka huo walikuwa 

wanne: Suleiman Kimea (Kiongozi), Abdallah 

Nahama, Mussa Saleh Seif na Lt. Moses J. 

Ulaya.  Mbio hizi zilihitimishwa na Benjamin 

William Mkapa, Rais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania, Mkoani Ruvuma tarehe 2 

Disemba, 1997.

Kwa mwaka huo kauli mbiu ilikuwa:

 “ Maandalizi ya Sensa ya Watu 

na Makazi kwa Mwaka 1998, 

Hifadhi ya Mazingira, Hifadhi 

ya Chakula na Kuweka 

Msisitizo wa Ajira kwa Vijana.
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MWAKA

1998
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizinduliwa 

Kidombo, Kaskazini Unguja tarehe 1 Julai, 

mahali alipozaliwa Dkt. Salimin Amour, Rais 

wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 

Mapinduzi Mbio hizo zilizinduliwa na Frederick 

Tluway Sumaye, Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. Wakimbiza Mwenge 

mwaka huo walikuwa wanne: Julius Shulla 

Tweneshe (Kiongozi)*, Hamisi Kananda, Abdul 

Ally Suleimani na Sikolastika Shija.  Mbio hizi 

zilihitimishwa na Benjamin William Mkapa, Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mkoani 

Mara tarehe 1 Novemba, 1998. 

Kwa mwaka huo kauli mbiu ilikuwa:

 “ Vita Dhidi ya Umaskini. 

MWAKA 

1999
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizinduliwa 

Jijini Arusha tarehe 1 Julai na Dkt. Ghalib 

Bilal, Waziri Kiongozi, Serikali ya Mapinduzi 

ya Zanzibar. Wakati Mbio hizo zikiendelea 

Mwalimu Nyerere ambaye ndiye Muasisi wa 

Mwenge wa Uhuru na Falsafa yake alifariki 

dunia tarehe 14 Oktoba. Rais wa Awamu ya 

Tatu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

Benjamin William Mkapa alilitangazia Taifa 

kuhusu msiba huo wa Baba wa Taifa na kusi-

mamisha Mbio za Mwenge wa Uhuru kwa siku 

14 za Maombolezo ya kitaifa kwa kiongozi 

huyo wa Taifa. Wakati huo Mbio za Mwenge wa 
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Picha

Mkuu wa Mkoa wa Pwani, Nicodemus 

Banduka (kushoto) akimkabidhi 

Mwenge wa Uhuru Mkuu wa Mkoa wa 

Dar es Salaam, Luteni Yusuf Makamba 

tarehe 4 Agosti, 1999. 

Kwa mwaka huo kauli mbiu ilikuwa:

 “ Hifadhi ya Mazingira, hifadhi  

ya chakula na ajira kwa vijana. 

Uhuru zilikuwa katika Shule ya Msingi Bugoyi 

“A”, Shinyanga Mjini. Katika eneo la shule hiyo 

umejengwa mnara wa kumbukumbu ya kifo 

cha Baba wa Taifa na Mbio za Mwenge wa 

Uhuru.  Tukio hili la kifo cha Baba wa Taifa ndilo 

lililomfanya Rais wa Awamu ya Tatu, Benjamin 

William Mkapa kuelekeza Mbio za Mwenge wa 

Uhuru ziwe zinahitimishwa tarehe 14 Oktoba 

ya kila mwaka, utaratibu ambao ulianza kute-

kelezwa mwaka 2000 sambamba na kumbukizi 

ya Baba wa Taifa. Wakimbiza Mwenge mwaka 

huo walikuwa wanne: Ali Rashid Ali (Kiongozi), 

Asha Mbwana, Ali Ramadhani Mwalimu na 

Julius Masubo Kambarage.  Mbio hizi zilihiti-

mishwa na Benjamin William Mkapa, Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mkoani 

Dodoma tarehe 1 Novemba, 1999. 
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MWAKA

2000
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizinduliwa tarehe 

17 Juni, Butiama Mkoani Mara, mahali alipoza-

liwa Baba wa Taifa na mwasisi wa Mwenge wa 

Uhuru na falsafa yake. Mbio hizo zilizinduliwa na 

Dkt. Omari Ali Juma, Makamu wa Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania. Wakimbiza Mwenge 

mwaka huo walikuwa wanne: Jordan Rugimbana 

(Kiongozi), Angela Maganda, Juma Hamadi Saidi 

na C. Maiga.  Mbio hizi zilihitimishwa na Benjamin 

William Mkapa, Rais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania, Mkoani Moshi tarehe 14 Oktoba, 

2000. 

Kwa mwaka huo kauli mbiu ilikuwa: 

 “ Vita Dhidi ya VVU/UKIMWI 

ambayo ilikuwa ni ajenda ya 

kudumu, Kumbukumbu ya Mwaka 

Mmoja wa Kifo cha Baba wa 

Taifa, Kudumisha Umoja wa 

Kitaifa na Kupiga Vita Aina zote 

za Kibaguzi, Kumbukumbu ya 

kuingia Karne ya 21 na Mtazamo 

wa Falsafa ya Mwenge wa 

Uhuru kwa Maendeleo ya Taifa. 
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Picha (kushoto)

Mama Maria Nyerere akiwa ameshika Mwenge 

wa Uhuru wakati wa uzinduzi wa Mbio hizo, 

Butiama Mkoani Mara tarehe 17 Juni, 2000. 

Kushoto kwakwe ni Kiongozi wa Mbio za 

Mwenge wa Uhuru Jordan Rugimbana.

Picha (kulia)

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania, Dkt. Omar Ali Juma, akimkabidhi 

Mama Maria Nyerere, Mwenge wa Uhuru mara 

baada ya kuzindua Mbio hizo, Butiama Mkoani 

Mara tarehe 17 Juni, 2000.

Aidha, Mwenge wa Uhuru ulipandishwa 

katika kilele cha Mlima Kilimanjaro ikiwa 

ni ishara ya kufikisha maudhui ya kauli 

mbiu hizo nje ya mipaka ya Tanzania. 

Kikosi kilichopeleka Mwenge wa Uhuru 

juu ya kilele cha Mlima Kilimanjaro kiliju-

muisha Vijana mahiri wafuatao: Lt. Elvis 

Safari Massawe (JWTZ - Kiongozi), Cpl. 

Sara Mussa Mdemu (JWTZ), Raphael 

Hokororo (Habari Maelezo), Victor 

Gunze (TBC), Paschal Simon Mlacha 

(KINAPA) na Yobu Zablon Munuo 

(KINAPA).
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Picha

Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru kitaifa Jordan Rugimbana 

(aliyeshika Mwenge wa Uhuru), akiwa na wenzake ambao ni Angela 

Maganda, Juma Hamadi Saidi na C. Maiga Moshi Mkoani Kiliman-

jaro tarehe 14 Oktoba, 2000

* Mkufunzi wa Wakimbiza Mwenge wa Uhuru Kitaifa kwa Miaka 23  

   (2000 – 2023).
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Benjamin Mkapa akimkabidhi Mwenge wa Uhuru, Luteni Elvis Safari 

Massawe katika uwanja wa Moshi Memorial kwenda kuupandisha juu ya kilele cha Mlima Kilimanjaro, mwaka 2000.
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MWAKA 

2001
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizin-

duliwa tarehe 13 Juni, Kusini Unguja. 

Mbio hizi zilizinduliwa na Amani 

Abedi Karume, Rais wa Zanzibar na 

Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi. 

Wakimbiza Mwenge mwaka huo 

walikuwa wanne: Fatuma J. Shomari 

(Kiongozi), Elizabeth E.   Mwanache, 

Mzee Ally Pira na Peter Zakaria.  

Mbio hizi zilihitimishwa na Benjamin 

William Mkapa, Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, tarehe 14 

Oktoba, 2001 Mkoani Dar es Salaam. 

Kauli mbiu katika mwaka huo ilijikita 

katika:

 “ Kuhamasisha Dhana 

ya Kujitolea ili Kuleta 

Maendeleo na Vita 

dhidi ya Umaskini. 
Ajenda ya kudumu ya Mapambano 

Dhidi ya VVU/UKIMWI ilisisitizwa.

MWAKA

2002
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizindu-

liwa tarehe 13 Juni Mkoani Rukwa na 

Dkt. Mohamed Ali Shein, Makamu wa 

Pili wa Rais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania. Wakimbiza Mwenge 

mwaka huo walikuwa wanne: Perfect 

Benedict Nkuu (Kiongozi), Gasper 

Angelus Bendera, Khamis Dadi 

Khamis na Salima Mohamed Babu.  

Mbio hizi zilihitimishwa na Amani 

Abeid Karume, Rais wa Zanzibar na 

Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, 

tarehe 14 Oktoba, 2002 Mkoani 

Tanga.

Kauli mbiu katika mwaka huo ilikuwa:

 “ Sensa ya Watu na 

Makazi Agosti, 2002 na 

Mapambano Dhidi ya 

VVU/UKIMWI.
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MWAKA 

2003
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizindu-

liwa tarehe 7 Juni Mkoani Tabora na 

Frederick Tluway Sumaye, Waziri Mkuu 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Wakimbiza Mwenge mwaka huo walikuwa 

sita: Ali Mohamed Ali (Kiongozi), Devota 

Silasi Macheko, Donald Simango Majiti, 

Makame Haji Hamza, Sanura Juma 

Othman na Betashenye Benedict 

Gamanywa. Mbio hizi zilihitimishwa na 

Benjamin William Mkapa, Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania, tarehe 14 

Oktoba, 2003 Mkoani Mwanza.

Kauli mbiu ilihusu:

 “ Haki ya Mtoto na ajenda ya 

kudumu iliendelea kusisitiza 

kuhusu Mapambano Dhidi 

ya VVU/UKIMWI.
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MWAKA

2004
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizin-

duliwa tarehe 7 Juni, Bukoba Mkoani 

Kagera ikiwa ni zaidi ya miaka 20 

tangu shughuli za Mwenge wa Uhuru 

zilipofanyika mkoani hapo. Mbio hizo 

zilizinduliwa na Dkt. Mohamed Ali 

Shein, Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. Wakimbiza 

Mwenge mwaka huo walikuwa sita: 

Francis Isaac (Kiongozi), Dkt Magnus 

Banyikila, Ndewirwa S. Mbise, Hamis 

Chiku na Marieta Martine. Mbio 

hizi zilihitimishwa na Benjamin 

William Mkapa, Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, tarehe 14 

Oktoba, 2004 Mkoani Lindi.

Kauli mbiu ilihusu:

 “ Ukuzaji wa Sekta Isiyo 

Rasmi 
Ajenda ya Kudumu iliendelea kusisitiza 

kuhusu Mapambano Dhidi ya VVU/

UKIMWI.

MWAKA

2005
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizin-

duliwa tarehe 7 Juni Kigoma ikiwa 

ni zaidi ya miaka 13 tangu shughuli 

za Mwenge wa Uhuru zilipofanyika 

mkoani hapo. Mbio hizi zilizinduliwa 

na Frederick Tluway Sumaye, Waziri 

Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. Wakimbiza Mwenge mwaka 

huo walikuwa sita: Choyo Juma Choyo 

(Kiongozi), Kulwa John Saso, Juma 

Ali Juma, Eriaeli Sariaeli Marunda, 

Zuhura Abdulla Salim na Elias Nawela. 

Mbio hizi zilihitimishwa na Benjamin 

William Mkapa, Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, tarehe 14 

Oktoba, 2005 Mkoani Singida.

Kauli mbiu ilihusu:

 “  Uchaguzi Mkuu 2005
Ajenda ya kudumu iliendelea kusisitiza 

kuhusu Mapambano Dhidi ya VVU/

UKIMWI.

MBIO ZA MWENGE WA UHURU KWA 
MUONGO WA TANO (2004–2014)
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MWAKA

2006
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizindu-

liwa tarehe 31 Mei Mkoani Morogoro 

ikiwa ni zaidi ya miaka 12 tangu 

shughuli za Mwenge wa Uhuru zilipo-

fanyika mkoani hapo. Mbio hizi ziliz-

induliwa na Shamsi Vuai Nahodha, 

Waziri Kiongozi wa Serikali ya 

Mapinduzi ya Zanzibar. Wakimbiza 

Mwenge mwaka huo walikuwa 

sita: Juma Abubakhar Mswadiku 

(Kiongozi)*, Anthony Mtaka, Gerald 

Nkamia, Peya Yusuph Mtumwa, 

Zamda Geuka na Joseph Philipo 

Ntonda. Mbio hizi zilihitimishwa na 

Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete, Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

tarehe 14 Oktoba, 2006 Mkoani 

Ruvuma.

Picha

Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru mwaka 2006, Juma 

Mswadiku Abbubakar (aliyeshika Mwenge wa Uhuru) akiwa  

na wakimbiza Mwenge wa Uhuru Kitaifa tayari kwa kukabidhi 

Mwenge wa Uhuru kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa  

Tanzania katika Uwanja wa Maji Maji, Songea tarehe 14 Oktoba, 

2006. Kutoka kushoto ni Zamda Geuka, Gerald Nkamia, Peya 

Yusuph Mtumwa, Anthony Mtaka na Joseph Philipo Ntonda.

Kauli mbiu katika Mbio hizo ilihusu:

 “ Uanzishaji na Uimarishaji wa Vyama vya Ushirika.
Ajenda ya kudumu ilisisitiza kuhusu Mapambano Dhidi ya VVU/UKIMWI na Dawa za Kulevya.
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MWAKA 

2008
Mbio za Mwenge wa Uhuru ziliz-

induliwa tarehe 29 Mei, Msoga 

Mkoani Pwani mahali alipozaliwa Rais 

wa Awamu ya Nne, Jakaya Mrisho 

Kikwete. Mbio hizo zilizinduliwa na 

Mizengo P. K. Pinda, Waziri Mkuu 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Wakimbiza Mwenge mwaka huo 

walikuwa sita: Shaines Martin Nungu 

(Kiongozi), Jeremiah G. Ouko, Bakia 

A. Khamis, Suleiman S. Jecha, 

Elizabeth G. Kalonga na Mohamed 

A. Magati. Mbio hizi zilihitimishwa na 

Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete, Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

tarehe 14 Oktoba, 2008 Mkoani 

Tanga.

Kauli mbiu ilihusu:

 “ Hifadhi ya Mazingira 
Ajenda ya kudumu ilisisitiza kuhusu 

Mapambano Dhidi ya VVU/UKIMWI, 

Dawa za Kulevya na Rushwa.

MWAKA

2007
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizin-

duliwa tarehe 30 Mei, Dole Mjini 

Magharibi. Mbio hizo zilizinduliwa 

na Shamsi Vuai Nahodha, Waziri 

Kiongozi wa Serikali ya Mapinduzi ya 

Zanzibar. Wakimbiza Mwenge mwaka 

huo walikuwa sita: Capt. Mwahija 

Ramadhani Shemhaj (Kiongozi), 

Jamal J. Kuwingwa, Erica Yegella, Ally 

Boko, Mussa Mnyeti na Muhammad 

Kombo. Mbio hizi zilihitimishwa na 

Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete, Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

tarehe 14 Oktoba, 2007 Jijini Arusha.

Kauli mbiu katika Mbio hizo ilikuwa:

 “ Mapambano Dhidi ya 

Rushwa 
Ajenda ya kudumu ilisisitiza kuhusu 

Mapambano Dhidi ya VVU/UKIMWI na 

Dawa za Kulevya.
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MWAKA

2009
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizinduliwa 

tarehe 29 Mei, Mkoani Mwanza. Mbio 

hizo zilizinduliwa na Dkt. Ali Mohamed 

Shein, Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. Wakimbiza 

Mwenge mwaka huo walikuwa sita: 

Kheir Ahmada Mwawalo (Kiongozi), 

Mayunga John Mganga, Jane Reuben 

William, Siudhiki Juma Haji, Abdallah 

Yussuf Haji na Mashaka Mohamed 

Lutumbika. Mbio hizi zilihitimishwa na 

Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete, Rais wa 

ya Muungano wa Tanzania, tarehe 14 

Oktoba, 2009 Mkoani Mara.

Kauli mbiu ilihusu:

 “ Kupinga Ukatili wa Kijin-

sia, Watoto na Albino 

na Hifadhi ya Mazingira.
Ajenda ya Kudumu ilisisitiza kuhusu 

Mapambano Dhidi ya VVU/UKIMWI, 

Dawa za Kulevya na Rushwa.

MWAKA

2010
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizindu-

liwa tarehe 29 Mei, Mkoani Manyara 

kwa lengo la kuutangaza mkoa mpya 

wa Manyara sambamba na fursa 

zinazopatikana. Mbio hizo zilizin-

duliwa na Dkt. Ali Mohamed Shein, 

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. Wakimbiza 

Mwenge mwaka huo walikuwa sita: 

Nassoro Ally Matuzya (Kiongozi), 

Flatei Gregory Massay, Mwashibanda 

Lucas Shibanda, Time Bakar Sharif, 

Moshi Faki Lihunde na Hamis Vuai. 

Mbio hizi zilihitimishwa na Dkt. Jakaya 

Mrisho Kikwete, Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, tarehe 14 

Oktoba, 2010 Mkoani Kigoma.

Kauli mbiu katika Mbio hizo ilihusu:

 “ Mapambano Dhidi ya 

Malaria, Kutokomeza 

Ukatili wa Albino na 

Kulinda Haki za Wana-

wake, Uchaguzi Mkuu wa 

Mwaka 2010 
Ajenda ya kudumu ilisisitiza kuhusu 

Mapambano Dhidi ya VVU/UKIMWI, Dawa 

za Kulevya na Rushwa.
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MWAKA

2011
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizin-

duliwa tarehe 14 Oktoba, Butiama, 

Mara ikiwa ni mahali alipozaliwa Baba 

wa Taifa na muasisi wa Mwenge wa 

Uhuru na Falsafa yake. Mbio hizi ziliz-

induliwa na Dkt. Mohamed Gharib 

Bilal, Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. Wakimbiza 

Mwenge mwaka huo walikuwa sita: 

Mtumwa Rashid Khalfani (Kiongozi), 

Mussa Khatib Mohamed Mussa, 

Abdalla Khatibu Abdalla, Deogratias 

Bula Dafi, Elisha L. Gama na Vick W. 

Mbunde. Mbio hizi zilihitimishwa na 

Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete, Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

tarehe 6 Disemba, 2011 Dar es 

Salaam. 

Aidha, katika kusherekea Miaka 50 

ya Uhuru wa Tanganyika, Mwenge 

wa Uhuru ulipandishwa katika kilele 

cha Mlima Kilimanjaro ikiwa ni ishara 

ya kuionesha Afrika na dunia nzima 

kuwa, sisi kama Taifa Tumethubutu, 

Tumeweza na Tunazidi Kusonga 

Mbele Baada ya Miaka 50 ya Uhuru 

wa Tanzania Bara, na hio ndio ilikuwa 

kauli mbiu ya Mbio za Mwenge 

wa Uhuru sambamba na ajenda 

ya kudumu kuhusu Mapambano 

Dhidi ya VVU/UKIMWI, Dawa za 

kulevya, Rushwa na Malaria. Kikosi 

kilichopeleka Mwenge wa Uhuru 

juu ya kilele cha Mlima Kiliman-

jaro kilijumuisha Vijana mahiri 

wafuatao: Capt. Tanu Oscar Mlowezi 

(JWTZ-Kiongozi), Capt. Mary A. 

Shayo (JWTZ), Cpl. Lucas Joseph 

Matandiko (JWTZ), Ismail Ngayonga 

(Habari Maelezo), George Kasembe 

(TBC), Richard Kapalata (KINAPA) na 

Duke Heri Mwanguku (KINAPA).

Kaulimbiu ya mwaka huo ilikuwa:

 “ sisi kama Taifa Tumethubutu, Tumeweza 

na Tunazidi Kusonga Mbele Baada ya 

Miaka 50 ya Uhuru wa Tanzania Bara.
Ajenda ya kudumu ilihusu Mapambano Dhidi ya VVU/UKIMWI, 

Dawa za Kulevya, Rushwa na Malaria.
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Picha

Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa 

Tanzania, Dtk. 

Jakaya Mrisho 

Kikwete (kulia) 

akimkabidhi 

Mwenge wa Uhuru 

Mkuu wa Majeshi 

Jenerali Davis 

Mwamunyange 

(kushoto) kwenda 

kuuweka juu ya 

kilele cha Mlima 

Kilimanjaro tarehe 1 

Disemba, 2011.

Picha

Capt. Tanu Oscar Mlowezi, Kiongozi wa kikosi akiwa 

amebeba Mwenge wa Uhuru na Capt. Mary A. Shayo 

akiwa amebeba Bendera ya Taifa tayari kwa safari ya 

kuelekea juu ya kilele cha Mlima Kilimanjaro, tarehe 1 

Disemba, 2011.
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MWAKA

2012
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizin-

duliwa tarehe 11 Mei, Mkoani Mbeya 

ikiwa ni miaka 26 tangu shughuli 

za Mwenge wa Uhuru zifanyike 

mkoani hapo. Mbio hizo zilizin-

duliwa na Mizengo Pinda, Waziri 

Mkuu wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania. Wakimbiza Mwenge 

mwaka huo walikuwa sita: Capt. 

Honest Ernest Mwanosya (Kiongozi), 

Tatu Saidi Mussa, Kajia A. Godfrey, 

Wito J. Mlemelwa, Sofia M. Kizigo 

na Lt. Mussa M. Ng’omambo. Mbio 

hizi zilihitimishwa na Dkt. Jakaya 

Mrisho Kikwete, Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, tarehe 14 

Oktoba, 2012 Mkoani Shinyanga. 

Picha

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mizengo Pinda akiwasha Mwenge  

wa Uhuru katika uwanja wa CCM Sokoine jijini Mbeya tarehe 11 Mei, 2012.

Kauli mbiu kwa mwaka huo ilikuwa:

 “  Sensa ya Watu na Makazi 
Ajenda ya kudumu ilisisitiza Mapambano Dhidi ya VVU/UKIMWI, Dawa za Kulevya, 

Rushwa na Malaria.
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MWAKA

2013
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizindu-

liwa tarehe 6 Mei, kijiji cha Chokocho, 

Mkoa wa Kusini Pemba mahali 

alipozaliwa Dkt. Ali Mohamed Shein, 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 

wa Baraza la Mapinduzi ambaye 

pia alizindua Mbio hizo. Wakimbiza 

Mwenge mwaka huo walikuwa sita: 

Juma Ali Simai (Kiongozi), Christo-

pher J. Emmanuel, Zamda A. John, 

Seperatus N. Lubinga, Zuwena G. 

Abdalla na Mgeni S. Mgeni. Mbio hizi 

zilihitimishwa na Dkt. Jakaya Mrisho 

Kikwete, Rais wa Awamu ya Nne wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

tarehe 14 Oktoba, 2013 Mkoani 

Iringa.

Picha (juu kushoto)

Wakimbiza Mwenge wa Uhuru Kitaifa kutoka kulia Christo-

pher Emmanuel Joseph,  Zuwena Gulam Abdalla, Seperatus 

Ngemela Lubinga, Juma Ali Simai (Kiongozi), Zamda Ahmed 

John na Mgeni S. Mgeni wakiingia katika viwanja vya Kijiji cha 

Chokocho, Mkoa wa Kusini Pemba wakati wa uzinduzi wa Mbio 

za Mwenge wa Uhuru tarehe 6 Mei, 2013.

Picha (juu kulia)

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, 

Dkt. Ali Mohamed Shein, akimkabidhi Mwenge wa Uhuru 

Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2013, 

Juma Ali Simai mara baada ya kuzindua rasmi mbio hizo 

Chokocho, Mkoa wa Kusini Pemba tarehe 6 Mei, 2013.

Kauli mbiu ilikuwa:

 “ Umoja wa Kitaifa 
Ajenda ya kudumu ilisisitiza Mapambano Dhidi ya VVU/UKIMWI, Dawa za Kulevya, 

Rushwa na Malaria.
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MBIO ZA MWENGE WA UHURU KWA 
MUONGO WA SITA (2014–2024)

Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizin-

duliwa tarehe 2 Mei, Mkoani Kagera 

ikiwa ni miaka 10 tangu shughuli 

za Mwenge wa Uhuru zifanyike 

mkoani hapo. Mbio hizo zilizindu-

liwa na Dkt. Ali Mohamed Shein, 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 

Baraza la Mapinduzi. Wakimbiza 

Mwenge mwaka huo walikuwa 

sita: Rachael Stephen Kassanda 

(Kiongozi), Yusuph Athumani Shaka, 

Wito Jaston Mlemelwa, Capt. Tanu 

Oscar Mlowezi, Hassan Salum na 

Hamza Ibrahim Mohamed. Mbio 

hizi zilihitimishwa na Dkt. Jakaya 

Mrisho Kikwete, Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania, Mkoani 

Tabora tarehe 14 Oktoba, 2014. 

Picha

Rais wa Awamu ya 

Nne wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tang-

anyika, Dkt. Jakaya 

Mrisho Kikwete akiwa 

katika picha ya pamoja 

na Wakimbiza Mbio 

za Mwenge wakati wa 

maadhimisho ya kilele 

cha mbio hizo zilizofa-

nyika katika uwanja wa 

michezo wa Ali Hassan 

Mwinyi mjini Tabora 

tarehe 14 Oktoba, 2014.

MWAKA

2014

Kwa mwaka huo Kauli mbiu ilikuwa: 

 “ Katiba ni Sheria Kuu ya Nchi. Jitokeze Kupiga Kura ya 

Maoni Tupate Katiba Mpya. 
Aidha, ajenda ya kudumu ilisisitiza Mapambano Dhidi ya VVU/UKIMWI, Dawa za 

Kulevya, Rushwa na Malaria.
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Mbio za Mwenge zilizinduliwa tarehe 

29 Aprili, Mkoani Ruvuma ikiwa ni 

miaka 9 tangu shughuli za Mwenge 

wa Uhuru zifanyike mkoani hapo. 

Mbio hizo zilizinduliwa na Rais wa 

Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 

Mapinduzi Dkt. Ali Mohamed Shein. 

Wakimbiza Mwenge mwaka huo 

walikuwa sita: Juma Khatibu Chum 

(Kiongozi), Mosi Maalim Khamis, 

Hassan Hakim Mohamed, Karim 

Haruna Mzee, Arnold George Litimba 

na Delina Friday Simfukwe. Mbio  

hizi zilihitimishwa na Dkt. Jakaya 

Mrisho Kikwete, Rais wa Awamu ya 

Nne wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, Mkoani Dodoma tarehe 14 

Oktoba, 2015.

Picha

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dkt. 

Ali Mohamed Shein akiwasha Mwenge wa Uhuru katika uwanja 

wa Majimaji Songea Mkoa wa Ruvuma wakati wa Uzinduzi wa 

mbio hizo. Kulia kwake ni Waziri wa Habari, Vijana , Utamaduni 

na Michezo, Dkt. Fenella Mukangara. Kushoto kwake ni 

Waziriwa Uwezeshaji Ustawi wa Jamii, Vijana, Wanawake na 

Watoto Zazibar, Zainab Mohammed.

Picha

Wananchi wa Mji wa Songea na viunga vyake wakiwa katika 

uwanja wa Majimaji Mkoa wa Ruvuma wakishuhudia uzinduzi 

wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa tarehe 29 Aprili, 2015. 

MWAKA

2015

Kwa mwaka huo, kauli mbiu ilihusu:

 “ Uchaguzi Mkuu wa 2015 
Ajenda ya kudumu ilisisitiza 

Mapambano Dhidi ya VVU/UKIMWI, 

Dawa za Kulevya, Rushwa na Malaria.
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MWAKA 

2016
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizinduliwa tarehe 

18 Aprili, Mkoani Morogoro ikiwa ni miaka 10 

tangu shughuli za Mwenge wa Uhuru zifanyike 

mkoani hapo. Mbio hizo zilizinduliwa na Dkt. 

Samia Suluhu Hassan, Makamu wa Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Wakimbiza 

Mwenge mwaka huo walikuwa sita: George 

Jackson Mbijima (Kiongozi), Lucia Vitalis 

Kamafa, Alex Christopher Kayuni, Nahoda 

Makame Nahoda, Munira Saidi Abasi na James 

Sadick Munguji. Mbio hizi zilihitimishwa na 

Dkt. Ali Mohamed Shein, Rais wa Zanzibar na 

Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Mkoani 

Simiyu tarehe 14 Oktoba, 2016. 

MWAKA 

2017
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizinduliwa 

tarehe 2 Aprili, Mkoani Katavi kwa lengo la 

kuutangaza Mkoa mpya wa katavi na fursa 

zake. Mbio hizo zilizinduliwa na Balozi Seif 

Ali Iddi, Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar. 

Wakimbiza Mwenge mwaka huo walikuwa 

sita: Amour Hamad Amour (Kiongozi), Salome 

Obadia Mwakatalima, Shukran Islam Msuri, 

Fredrick Joseph Ndahani, Vatma Yunus 

Hassan na Bahati Mwaniguta Lugodisha. Mbio 

hizi zilihitimishwa na Dkt. John Joseph Pombe 

Magufuli, Rais wa Awamu ya Tano wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania, Mjini Magharibi 

Unguja tarehe 14 Oktoba, 2017.

Kwa mwaka huo, kauli mbiu ilikuwa: 

 “ Vijana ni Nguvu kazi ya Taifa, Washirikishwe na Kuwezeshwa
Ajenda ya kudumu ilisisitiza Mapambano Dhidi ya VVU/UKIMWI, Dawa za Kulevya, Rushwa na Malaria.

Kwa mwaka huo, kauli mbiu ilihusu: 

 “ Sekta ya Viwanda na Ukuzaji wa Uchumi pamoja
Ajenda ya kudumu kuhusu Mapambano Dhidi ya VVU/UKIMWI, Dawa za Kulevya, Rushwa na Malaria.
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Picha

Makamu wa Pili wa Rais wa Serikali ya 

Mapinduzi ya Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi 

(wapili kushoto) akiwasha Mwenge wa Uhuru 

wakati wa uzinduzi wa Mbio hizo katika viwanja 

vya Kumbukumbu ya Mwenge wa Uhuru Mkoani 

Katavi tarehe 2 Aprili, 2017. Watatu kulia ni 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu Sera, 

Bunge, Kazi, Vijana, Ajira, na wenye Ulemavu 

Jenista Mhagama.

Picha

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu 

Hassan (katikati), akiwasha Mwenge wa 

Uhuru katika uwanja wa Jamhuri, Mkoani 

Morogoro tarehe 18 Aprili, 2016. Kulia ni 

Waziri wa Uwezeshaji Ustawi wa Jamii, 

Vijana, Wanawake na Watoto-Zanzibar 

Moudeline Castiko.
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Rais wa Awamu ya Tano wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt. John 

Pombe Magufuli akipokea Mwenge wa Uhuru kutoka kwa Kiongozi wa Mbio za 

Mwenge wa Uhuru, Amour Hamad Amour wakati wa kilele cha Mbio za Mwenge 

katika viwanja vya Amaan Zanzibar tarehe 14 Oktoba, 2017.
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MWAKA

2018
Mbio za Mwenge zilizinduliwa tarehe 

2 Aprili, Chato Mkoani Geita mahali 

alipozaliwa Dkt. John Joseph Pombe 

Magufuli, Rais wa Awamu ya Tano wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Mbio hizo zilizinduliwa na Kassim 

Majaliwa Majaliwa, Waziri Mkuu wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Wakimbiza Mwenge mwaka huo 

walikuwa sita: Charles Francis Kabeho 

(Kiongozi), Augusta Paul Safari, Riziki 

Hassan Ali, Issa Mahamoud Abasi, 

Dominic Rweyemamu Njunwa na 

Ipyana Alinuswe Mlilo. Mbio hizi zili-

hitimishwa na Dkt. Ali Mohamed 

Shein, Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 

wa Baraza la Mapinduzi, Mkoani Tanga 

tarehe 14 Oktoba, 2018.

Picha

Waziri Mkuu wa Jamuhuri ya Muungano 

wa Tanzania, Kassim Majaliwa Majaliwa 

akiwasha Mwenge wa Uhuru kuashiria 

uzinduzi wa Mbio hizo katika viwanja vya 

Magogo, Chato Mkoani Geita tarehe 2 

Aprili, 2018. 

Kwa mwaka huo, Ujumbe ulihusu:

 “ Maendeleo ya Sekta ya Elimu 
Ajenda ya kudumu ilisisitiza Mapambano dhidi ya VVU/UKIMWI, Dawa za Kulevya, Rushwa 

na Malaria.
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MWAKA

2019
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizindu-

liwa tarehe 2 Aprili, Mkoani Songwe 

kwa lengo la kuutangaza Mkoa mpya 

wa Songwe na fursa zake ikiwemo Utalii 

wa Kimondo. Mbio hizo zilizinduliwa na 

Dkt. Samia Suluhu Hassan, Makamu 

wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. Wakimbiza Mwenge mwaka 

huo walikuwa sita: Mzee Ali Mkongea 

(Kiongozi), Kenani Laban Kihongosi, 

Malugu Benard Mwanganya, Nkwimba 

Madirisha Nyangogo, Haji Abdulla 

Hamad na Latifa Khamis Juwakali. Mbio 

hizi zilihitimishwa na Dkt. John Joseph 

Pombe Magufuli, Rais wa Awamu ya 

Tano wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, Mkoani Lindi tarehe 14 

Oktoba, 2019. 

Picha

Rais wa Awamu ya Tano wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

Dkt. John Pombe Magufuli akipokea Mwenge wa Uhuru kutoka kwa 

Kiongozi wa Mbio za Mwenge, Mzee Ali Mkongea katika Uwanja wa 

Michezo wa Ilulu, Lindi tarehe 14 Oktoba, 2019.

Picha

Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2019, Mzee Mkongea 

Ali akitoa tathmini ya hali ya mradi baada ya ukaguzi uliofanywa na 

Mwenge wa Uhuru. Kushoto kwake ni Kenani Laban Kihongosi na 

Kulia kwake ni Malugu Bernard Mwanganya.

Kwa mwaka huo, Ujumbe Mkuu ulihusu:

 “ Maendeleo ya Sekta ya 

Maji, Uchaguzi wa Serikali 

za Mitaa 
Na ajenda ya kudumu ilisisitiza Mapambano 

Dhidi ya VVU/UKIMWI, Dawa za Kulevya, 

Rushwa na Malaria.



184184
MIAKA 60 YA MWENGE WA UHURU

MWAKA

2020



1850 | MBIO ZA MWENGE WA UHURU NA MAENDELEO YAKE

Mbio za Mwenge wa Uhuru hazikufanyika kutokana na 

kuwepo kwa Janga la Korona (UVIKO–19) lililotishia  

afya na uhai wa binadamu duniani kote. 
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MWAKA

2021
Mbio za Mwenge wa Uhuru ziliz-

induliwa tarehe 17 Mei, Kizimkazi, 

Kusini Unguja mahali alipozaliwa 

Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Mbio hizi zilikuwa maalumu na 

umaalumu wake ulitokana na janga 

la ugonjwa wa Uviko-19 ambalo 

uliikumba dunia mwaka 2020 na 

kusababisha Mwenge wa Uhuru 

usikimbizwe mwaka 2020. Pamoja 

na uwepo ugonjwa wa UVIKO – 19, 

Serikali iliamua Mbio za Mwenge wa 

Uhuru ukimbizwe katika Mamlaka 

za Wiliya 154 tu. Mbio hizo zilizin-

duliwa na Hemed Suleiman Abdulla, 

Makamu wa Pili wa Rais, Serikali ya 

Mapinduzi ya Zanzibar. Wakimbiza 

Mwenge mwaka huo walikuwa sita: 

Lt. Josephine Paul Mwambashi 

(JWTZ-Kiongozi), Pte. Dismas 

Egino Mvula (JWTZ), Cpl. Rehema 

Ally Haji (JWTZ), Lt. Mussa Hassan 

Mussa (JWTZ), Lt. Geofrey Jume 

Aron (JWTZ) na Lt. Ramadhani Ali 

Msham (JWTZ). Mbio hizi zilihiti-

mishwa na Rais Dkt. Samia Suluhu 

Hassan, Chato, Mkoani Geita tarehe 

14 Oktoba, 2021. 

Kwa mwaka huo, kauli mbiu ilikuwa:

 “ Matumizi Sahihi ya 

TEHAMA, Uwajibikaji, 

Lishe Bora
Na ajenda ya kudumu ilisisitiza 

Mapambano Dhidi ya VVU/UKIMWI, 

Dawa za Kulevya, Rushwa na Malaria.

Picha

Makamu wa Pili wa Rais Zanzibar, Hemed 

Suleiman Abdullah akiwasha Mwenge wa 

Uhuru kuashiria uzinduzi wa Mbio hizo 

katika Uwanja wa Mwehe, Mkoani Kusini 

Unguja Zanzibar Mei 17, 2021. 
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Picha

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt.  

Samia Suluhu Hassan akipokea Mwenge wa Uhuru  

kutoka kwa Kiongozi wa Mbio za Mwenge,  

Lt. Josephine Paul Mwambashi wakati wa sherehe  

za kilele cha Mbio za Mwenge, zilizofanyika Chato  

Mkoani Geita, tarehe 14 Oktoba, 2021.
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MWAKA

2022
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizinduliwa 

tarehe 1 Aprili, Mkoani Njombe kwa lengo la 

kuutangaza Mkoa mpya wa Njombe na fursa 

zake ikiwemo Kilimo cha Parachichi. Mbio 

hizo zilizinduliwa na Dkt. Philp Isdor Mpango, 

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania. Wakimbiza Mwenge mwaka huo 

walikuwa sita: Sahil Nyanzabara Geraruma 

(Kiongozi), Rodrick Romward Ndyamukama, 

Zadida Abdalla Rashid, Gloria Festo Peter, 

Ali Juma Ali na Emmanuel Ndege Chacha. 

Mbio hizi zilihitimishwa na Dkt. Samia Suluhu 

Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, Mkoani Kagera tarehe 14 Oktoba, 

2022. 

Kwa mwaka huo, kauli mbiu  ilihusu:

 “ Sensa ya Watu na Makazi
Ajenda ya kudumu ilisisitiza Mapambano Dhidi ya 

VVU/UKIMWI, Dawa za Kulevya, Rushwa, Malaria 

na Lishe.

Picha

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt. Philip Isdor Mpango akiwasha  

Mwenge wa Uhuru katika uwanja wa Sabasaba Mkoani Njombe tarehe 2 Aprili 2022.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt. Samia Suluhu Hassan akipokea  

Mwenge wa Uhuru kutoka kwa kiongozi wa Mbio hizo, Sahil Geraruma Nyanzabara  

katika uwanja wa Kaitaba, Bukoba Mkoani Kagera tarehe 14 Oktoba, 2022.
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Picha

Wakimbiza Mwenge wa Uhuru Kitaifa waki-

wasili katika uwanja wa Kaitaba, Bukoba 

Mkoani Kagera baada ya kumaliza Mbio za 

Mwenge wa Uhuru za mwaka 2022.
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Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizinduliwa tarehe 2 Aprili, 

Mkoani Mtwara mahali alipozaliwa Benjamin William 

Mkapa, Rais wa awamu ya Tatu wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania. Mbio hizo zilizinduliwa na Kassim Majaliwa 

Majaliwa, Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. Wakimbiza Mwenge mwaka huo walikuwa 

sita: Abdalla Shaib Kaim (Kiongozi), Juma Silima Sheha, 

Atupokile Elia Mhalila, Martin Michael Mkanga, Emanuel 

Jackson Hondi na Zainabu Hemed Mbetu. Mbio hizi 

zilihitimishwa na Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Manyara tarehe 14 

Oktoba, 2023. 

Kwa mwaka huo, kauli mbiu ilihusu:

 “ Uhifadhi wa Mazingira 

na Vyanzo  

vya Maji kwa Ustawi 

wa Viumbe hai  

na Uchumi wa Taifa. 
Aidha, ajenda ya kudumu ilisisitiza 

Mapambano Dhidi ya VVU/UKIMWI, 

Dawa za Kulevya, Rushwa na Malaria.

Picha

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, Kassim Majaliwa akimkabidhi 

Mwenge wa Uhuru Kiongozi wa mbio hizo, 

Abdallah Shaib Kaim, wakati alipozindua 

Mbio hizo Kitaifa kwa mwaka 2023, katika 

uwanja wa CCM Nangwanda Sijaona 

Mkoani Mtwara, tarehe 2 Aprili, 2023.

MWAKA

2023
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Wakimbiza Mwenge wa Uhuru Kitaifa mwaka 2023, wakiwa katika picha ya Pamoja na Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt. Samia Suluhu Hassan Mkoani Manyara tarehe 14 

Oktoba, 2023.
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MWAKA

2024 
Mbio za Mwenge wa Uhuru zilizinduliwa 

tarehe 2 Aprili, Mkoani Kilimanjaro mahali 

ambapo Mwenge wa Uhuru uliwashwa kwa 

mara ya kwanza mwaka 1961. Mbio hizo ziliz-

induliwa na Kassim Majaliwa Majaliwa, Waziri 

Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Wakimbiza Mwenge mwaka huo walikuwa 

sita: Godfrey Eliakimu Mnzava (Kiongozi), 

Ramadhani Makame Khamisi, Makwaya 

Joseph Makwaya, Claude Andrew Kilala, 

Nussaibat Hafidh Ahmed na Maria Fedrick 

Mapunda. Mbio hizi zilihitimishwa na Dkt. 

Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, tarehe 14 Oktoba, 

2024 Mwanza. 

Mwaka huu ulikua vilevile wa kipekee, 

ambapo Mwenge wa Uhuru ulipandishwa 

katika kilele cha Mlima Kilimanjaro kwa kuwa 

Nchi ilikuwa inaenzi miaka 25 ya kumbukizi ya 

Kifo cha Baba wa Taifa na muasisi wa Mwenge 

wa Uhuru tangu alipoaga dunia tarehe 14 

Oktoba, 1999. Aidha, Mbio za Mwenge wa 

Uhuru zilikuwa zinatimiza mika 60 tangu zili-

poanza rasmi mwaka 1964 na kufanyika kwa 

mafanikio makubwa katika kuhimiza amani, 

utulivu, uzalendo, kuchochea maendeleo na 

kupambana na adui maradhi, umaskini na ujinga.

Picha

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

Kassim Majaliwa Majaliwa akimkabidhi Mwenge 

wa Uhuru Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru 

Kitaifa Mwaka 2024, Godfrey Eliakimu Mnzava 

wakati wa uzinduzi wa mbio hizo katika viwanja vya 

chuo cha Ushirikia Moshi, tarehe 2 Aprili, 2024.
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Vilevile, Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar 

yalitimiza miaka 60 tangu Utawala wa 

Kisultani uondolewe na kurejesha heshima 

ya Mzanzibari kama hatua mojawapo 

ya utekelezaji wa falsafa ya Mwenge wa 

Uhuru iliyoasisiwa na waasisi wa Taifa letu 

na ni mwaka ambao Muungano wa Tang-

anyika na Zanzibar ulitimiza miaka 60 

tangu kuasisiwa kwake. Hivyo, Mwenge 

wa Uhuru ulitumika kama alama ya kuli-

kumbusha Taifa kuhifadhi mazingira, 

kukabiliana na changamoto ya mabadiliko 

ya tabia nchi na kuendeleza utalii hususan 

kampeni ya kitaifa ya kukuza utalii nchini 

kupitia “Royal Tour”.

Kikosi kilichopeleka Mwenge wa Uhuru 

juu ya kilele cha Mlima Kilimanjaro kiliju-

muisha Vijana mahiri wafuatao: P 9660 Lt 

Col Khalid K. Khalid (JWTZ – Kiongozi), P 

9701 Lt Col JJ Nzalla (JWTZ), P 100096 

Meja HA Selemani (JWTZ), P 10289 Meja 

YI Wangwe (JWTZ), P 10837 Meja SH 

Kuwasa (JWTZ), P 11552 Capt AM Maungo 

(JWTZ), P 11343 Capt LK Shayo (JWTZ), 

P 13268 Capt. GA Lucas (JWTZ), P 14551 

Capt IS Likongo (JWTZ), P 14882 Lt JD 

Magafu (JWTZ), P 15087 Lt. DD Mirumbe 

(JWTZ), MT 75019 WO II Nivambwe 

Mmole (JWTZ), MT 82286 Sgt. Mussa 

Ally Hemedi (JWTZ), MT 85482 Sgt. 

Stephen Johanes Ngomale (JWTZ), MTM 

87560 Sgt. Fatuma Mng’enyi (JWTZ), 

Salimu Omary Mwangi (OR), Paul Remi 

Bilori (OR), Baraka Madasa Paul (OR), 

Asha Muhuwa (OR), Cr II Alphonce John 

Chacha (TANAPA), Cr II John Masanja 

Nyasa (TANAPA), Hayqal Hassan Mushi 

(TBC), Essero Joram Mafuru (TBC), Pascal 

Dotto James (Idara ya Habari Malezo), 

Godfrey Eliakim Mzava (Kiongozi wa 

Mbio za Mwenge wa Uhuru kitaifa 2024), 

Makwaya Joseph Makwaya (Mkimbiza 

Mwenge wa Uhuru kitaifa 2024), Maria 

Fredrick Mapunda (Mkimbiza Mwenge 

wa Uhuru kitaifa 2024), Claude Andrew 

Kilala (Mkimbiza Mwenge wa Uhuru 

kitaifa 2024), Ramadhani Makame 

Khamis (Mkimbiza Mwenge wa Uhuru 

kitaifa 2024) na Meja Mussa Mohamed 

Ng’omambo (Mkufunzi).

Kwa mwaka huo, kauli mbiu ilihusu:

 “ Uhifadhi wa Mazingira, Uchaguzi  

wa Serikali za Mitaa
Ajenda ya kudumu ilisisitiza Mapambano Dhidi ya VVU/

UKIMWI, Dawa za Kulevya, Rushwa, Malaria na Lishe.
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Picha

Rais na Amiri Jeshi Mkuu Mhe. Dtk. Samia 

Suluhu Hassan (kulia) akimkabidhi Mwenge 

wa Uhuru Mkuu wa Majeshi Jenerali Jacob 

John Mkunda (kushoto) katika uwanja wa 

CCM Kirumba, Jiji Mwanza Oktoba, 2024. 

Kulia ni Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu 

-KVAU, Patrobas Katambi.
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Kikosi Maalumu kilichopandisha Mwenge wa Uhuru katika kilele cha Mlima Kilimanjaro kikiongozwa 

na P 9660 Lt Col KK Khalid mwaka 2024.
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MCHANGO WA VIJANA NA WANAWAKE 
KATIKA SHUGHULI ZA MWENGE WA UHURU 
NA MBIO ZAKE

Nguvu na Mchango wa Vijana

Umuhimu wa ushiriki wa rika la 

vijana katika shughuli mbalimbali 

unatambulika katika kila jamii kwani 

vijana, mbali na kwamba hawana 

picha kubwa ya uzoefu, huleta 

nguvu mpya, mawazo ya ubunifu na 

uthubutu na mitazamo mbalimbali 

katika kukabiliana na changamoto. 

Mwalimu Nyerere aliaminiwa na 

wazee kuiongoza TANU akiwa kijana 

wa umri miaka 32 tu mwenye ari ya 

kujiongezea elimu aweze kuijua dunia 

zaidi na zaidi. Kipindi chake chote 

cha uongozi aliteua idadi kubwa ya 

wasaidizi wakiwa vijana wenye sifa 

kama yake ili waendelee kuaminiwa 

na wazee wao kwa mchango wao wa 

mawazo na maarifa.

Ndoto yake ya Tanganyika mpya, 

Afrika mpya aliielezea kwa vijana 

wenzake kwa ushawishi mkubwa na 

kufanikiwa kujenga chama cha siasa 

kikubwa kilichoonesha mshikamano 

na nidhamu ya hali ya juu vipindi 

vya majaribu ya kisiasa na hatimaye 

ndoto yake ya kuwasha Mwenge na 

kuuweka juu ya mlima kilimanjaro 

ikatimia. Ni vijana waliokuwa wana-

shauriwa na wazee walioiletea nchi 

tabasamu mwaka 1961 Nyerere akiwa 

na umri wa miaka 39 na wenzake: 

Paul Bomani (36), Rashid M. Kawawa 

(35), Bibi Titi Mohammed (35), 

Oscar Kambona (33), Job Lusinde 

(31), Pius Msekwa (26), Alexander 

Nyirenda (25) n.k. Pamoja na umri 

wao kuwa mdogo, hakuna hata 

mmoja wao aliyekiuka kiapo chake 

na kuidhalilisha nafasi aliyoaminiwa 

na Taifa. Wazee wengi wa Kitanzania 

wanaamini na kujivuna kwamba enzi 

zao walikuwa na makuzi mazuri ya 

vijana katika maadili ya Kiafrika na ya 

Kiimani. Wanadai kanuni iliyokuwa 

inatumika nchini ilikuwa: “Kila mzazi, 

ni mzazi wa mtoto wa mwenzake”        
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Mapema baada ya Jamhuri mwaka 

1962, Mwalimu aliunda Wizara 

ya Utamaduni wa Taifa na Vijana 

kulinda utamaduni wa Kiafrika na 

kulea vijana kwa maadili ya Kitanza-

nia.78 Jukumu la kukimbiza Mwenge 

wa Uhuru ambalo liliwekwa chini 

ya Wizara hii mpya, ni la kizalendo 

na la kujitolea. Ni jukumu linalohi-

taji utayari wa nafsi, mwili na akili. 

Jukumu hili ambalo kwa sasa linafan-

yika kwa takriban siku 223 kwa mwaka 

huhitaji vijana wenye afya njema 

na wenye kujituma kwa maendeleo 

ya Taifa letu. Kazi hii huhitaji sana 

matumizi ya akili na nguvu nyingi ya 

mwili kwa wakati moja.

78	  GN 500/1962 Ministry of National Culture and 

Youth

Oscar Kambona

Job Lusinde

Paul Bomani Alexander Nyirenda

Bibi Titi Mohamed Pius Msekwa

Rashid M. Kawawa

Mirisho Sarakikya
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Picha

Mwalimu Nyerere akihutubia Mkutano wa 

Vijana, uliofanyika Mgulani, Mwezi Agosti, 1971.
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Picha

Mkuu wa Mkoa wa 

Kilimanjaro, B. F. 

Mutalemwa (kulia) 

akiwakabidhi vijana 

Mwenge wa Uhuru 

ili waukimbize katika 

maeneo mbalimbali 

ya mkoa huo baada 

ya Mwenge huo 

kushushwa kutoka 

kilele cha Mlima Kili-

manjaro, Mwaka 1971.
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Vijana wanaoteuliwa kufanya kazi hii 

hutumia takribani saa ishirini (20) kila 

siku kwa kipindi cha miezi saba (7) bila 

mapumziko na bila kujali mabadiliko 

yeyote ya hali ya hewa (baridi, joto, 

mvua, mafuriko wala giza). Hivyo, 

uteuzi wa vijana hawa huzingatia 

uwezo wao wa kumudu mazingira 

haya.

Tangu Mbio hizi zianze mwaka 1964 

hadi mwaka 2024, vijana wa kiume 

na kike takribani 339 wamejitolea 

kukimbiza Mwenge wa Uhuru kutoka 

pande zote za Muungano. Kama 

ilivyokuwa tangu kuasisiwa kwa Mbio 

hizi, vijana hao wamekuwa wakifanya 

kazi ya kuhamasisha amani, umoja, 

upendo, mshikamano, kukemea 

maovu, kuhamasisha shughuli 

za maendeleo na kupambana na 

maradhi, ujinga, dhuluma na umaskini 

katika jamii. 

Pamoja na ugumu na uzito wa kazi 

hii, vijana wengi wamekuwa na 

shauku ya kujitolea kujenga nchi yao 

kwa kuomba kukimbiza Mwenge wa 

Uhuru ambapo kila mwaka maombi 

zaidi ya 100 hupokelewa na Wizara 

zenye dhamana na Mbio za Mwenge 

wa Uhuru na kisha kuwasilishwa kwa 

Mamlaka za Uteuzi kwa ajili ya kupa-

tikana rasmi wakimbiza Mwenge wa 

Uhuru Kitaifa. (Orodha ya wakimbiza 

Mwenge wa Uhuru kwa kipindi cha 

Picha

Vijana wa halaiki 

kutoka Pemba na 

Unguja wakishere-

hesha kilele cha 

Mwenge wa Uhuru 

kilichofanyika Kusini 

Pemba tarehe 22 

Septemba, 1982.
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mwaka 1961 hadi 2024 imeainishwa 

katika Jedwali Na 1.)

Kutokana na mchango mkubwa wa 

vijana katika ujenzi wa Taifa, Serikali 

ilianzisha Wiki ya Vijana ili waitumie 

wiki hiyo kuenzi waasisi wa Taifa 

hili pamoja na Falsafa ya Mwenge 

wa Uhuru ili kuendeleza amani, 

umoja, uzalendo, moyo wa kufanya 

kazi na kujitolea, maadili mema na 

mshikamo baina yao.  Aidha, vijana 

wamekuwa wakitumia Wiki ya Vijana 

Kitaifa kama jukwaa linalowakutan-

isha kujadili na kutathmini nafasi na 

ushiriki wao katika ujenzi wa taifa 

sambamba na kutafuta suluhisho la 

changamoto zinazowakabili.

Tarehe 14 Oktoba, 2000, Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

wa Awamu ya Tatu, Benjamin William 

Mkapa kupitia hotuba aliyoitoa 

Mkoani Kilimanjaro katika kilele 

cha Mbio za Mwenge wa Uhuru na 

kumbukizi ya mwaka mmoja (1) ya 

Baba wa Taifa Mwalimu Nyerere, 

alielekeza tarehe 8 hadi 14 Oktoba 

ya kila mwaka kuwa ni Wiki Vijana 

Kitaifa. Katika kutekeleza agizo hilo, 

msisitizo uliwekwa katika Waraka 

wa Baraza la Mawaziri Na. 11 wa 

mwaka 2002 kuhusu Uboreshaji wa 

Shughuli za Mbio za Mwenge wa 

Uhuru na katika Mwongozo wa Mbio 

za Mwenge wa Uhuru wa mwaka 

2002.79 Wiki hii ya Vijana Kitaifa 

79	  Rejea Hotuba ya Mheshimiwa Benjamin William Mkapa aliyoitoa tarehe 14 Oktoba, 2000. 

hufanyika kila mwaka katika mkoa 

unaoadhimisha kilele cha Mbio za 

Mwenge wa Uhuru. Malengo ya 

kuanzishwa kwa wiki hii ya Vijana 

Kitaifa ni: 

•	Kuwakutanisha vijana na wadau wa 

maendeleo ya vijana kwa lengo la 

kubadilishana ujuzi na kupanua 

uwanda wa fursa za kiuchumi 

zinazowazunguka kwa maendeleo 

yao na Taifa kwa ujumla;

•	Vijana kurejea na kutafakari kazi 

alizozifanya Baba wa Taifa Mwalimu 

Nyerere na kumuenzi kwa vitendo 

katika harakati zao za ujenzi wa 

Taifa;

•	Wiki ya vijana hutumika pia 

kujenga misingi ya kujitolea katika 

jamii ambapo vijana, wadau wa 

maendeleo na jamii hushirikiana na 

kujitolea kufanya shughuli katika 

maeneo ya umma;

•	Kuwapa fursa wadau wa shughuli za 

vijana na vijana wenyewe kutath-

mini utekelezaji wa Sera mbalim-

bali zinazowahusu vijana na kuibua 

mipango ya maendeleo na 

•	Kukuza ubunifu katika teknolojia 

na huduma zinatolewa na vijana.

Uadhimishaji wa wiki hii unalenga 

kukuza na kubadilishana maarifa na 

ujuzi miongoni mwa vijana na wadau 

wa maendeleo.
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Picha

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

Dkt. Samia Suluhu Hassan akimsikiliza 

roboti aliyeundwa na vijana wabunifu wa 

Kampuni ya Mitz wakati alipotembelea 

Maonesho ya Wiki ya Vijana Kitaifa katika 

viwanja vya Furahisha Mwanza tarehe 14 

Oktoba, 2024. Kulia ni Naibu Waziri, Ofisi 

ya Waziri Mkuu - KVAU, Patrobas Katambi.
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Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Kassim Majaliwa akipata maelezo kutoka kwa Mtumwa Juma 

Amir alipotembelea Banda la Zanzibar katika Wiki ya Vijana Kitaifa iliyofanyika viwanja vya Furahisha jijini Mwanza, 

Oktoba 11, 2024. Kushoto kwake ni Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu - KVAU, Ridhiwani Kikwete. Kulia kwake ni 

Waziri wa Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo, Tabia Maulid Mwita.

Vijana wakiwa katika maandamano wakati wa maadhimisho ya Wiki ya Vijana Kitaifa  

kwenye viwanja vya Furahisha jijini Mwanza, Oktoba 11, 2024. 
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Mchango Mahsusi wa Wanawake

80 Gazeti la Uhuru: Aprili 16, 1975

81	  Mahojiano na Meja Jenerali (Mstaafu) Hajat Zawadi Madawili yaliyofanyika tarehe 3 Septemba, 2025 

Morogoro

Tunapohusisha Mbio za Mwenge wa 

Uhuru na mchango wa wanawake 

Tanzania, hatuwezi kuandika historia 

hii bila kuwataja Bi. Leah Lutende 

Katibu wa Kwanza wa UWT na 

Meja Zawadi Madawili Kiongozi wa 

Kikosi kilichoundwa na wanawake 

pekee kukimbiza Mwenge wa 

Uhuru mwaka 1975. Walikuwepo 

pia wanawake mahiri walioshirikiana 

na Mwalimu Nyerere kupata Uhuru 

wa Tanganyika na kisha kuijenga 

Tanzania. Wanawake hao ni pamoja 

na Bi. Mwamvua Mrisho, Bibi Titi 

Mohamed, Halima Binti Hamis, Bi 

Tatu Mzee, Bi. Hawa Maftah, Bi Zuhra 

Abdulrahman, Bi. Shariffa Mzee, Bi 

Fatma Matola, Bi. Nyange Chandae 

na wengine wengi. Wanawake 

wengi kupitia ushawishi uliokuwa 

unafanywa na viongozi wa ASP, 

TANU na UWT walitoa mchango 

mkubwa si tu katika harakati za 

kudai Uhuru bali pia katika ujenzi 

wa Tanganyika na baadaye Tanzania 

kupitia kauli mbiu za siasa ni kilimo, 

Uhuru na kazi, nguvu kazi, ujenzi wa 

vijiji vya ujamaa, kilimo cha kufa na 

kupona na utelelezaji wa maazimio 

na Sera mbalimbali ikiwemo Azimio la 

Arusha, Azimo la Musoma, Azimio la 

Iringa, Azimo la Tabora na mengine 

mengi.

Umoja wa Mataifa ulipoamua 

kuufanya Mwaka 1975 kuwa mwaka 

wa Wanawake Duniani; nchini 

Tanzania, UWT kama chombo cha 

wanawake ndani ya TANU, kilikuwa 

mstari wa mbele kupigania nafasi 

ya mwanamke katika uongozi, 

maendeleo na uzalendo. Katika 

mkutano wao mkuu wa mwaka 1975, 

UWT ilitoa azimio maalum likitaka 

wanawake waruhusiwe kushiriki kika-

milifu katika shughuli zote za kitaifa 

ikiwemo Mbio za Mwenge wa Uhuru 

ambazo hadi wakati huo zilikuwa 

zikitawaliwa na wanaume pekee80 

na kupitia TANU ilipendekeza na 

kukubaliwa wanawake tu kukimbiza 

Mwenge wa Uhuru mwaka 1975. 81

Uamuzi wa wanawake pekee 

kukimbiza Mwenge wa Uhuru 
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ulilenga kuupa hadhi mwaka wa 

Kimataifa wa wanawake duniani lakini 

pia kuvunja mawazo ya kitumwa kuwa 

wanawake hawawezi kufanya kazi za 

suluba (kazi ngumu) zinazofanywa 

na wanaume. Hivyo, mwaka 1975, 

Mwenge wa Uhuru katika historia 

yake ulikimbizwa na wanawake tu 

katika vituo 23 kwa siku 9282  Historia 

hiyo haijawahi kujirudia hadi leo83. 

Wanawake waliokimbiza Mwenge wa 

Uhuru kitaifa mwaka 1975 ni pamoja 

na:  Fatuma Ramadhani, Mastura A. 

Salum, Sgt. Aziza S. Muesuali, Ruth 

Makelene, Romena Maganga waki-

ongozwa na Luteni Zawadi Madawili.

Pamoja na mwaka huu kuwa maalum 

kwa wanawake, wanawake wameen-

delea kutoa mchango wao mkubwa 

tena kwa kubeba majukumu mazito 

ya kuwa viongozi wa Mbio za Mwenge 

wa Uhuru kama alivyokuwa kwa Lt.  

Zawadi Madawili mwaka 1975. 

Wanawake hao hodari mbali na 

Lt. Madawili ni pamoja na Fatma J. 

82	  Mwenge wa Uhuru Tanzania1964-1984: Umoja wa Vijana Uk.39

83	  Mahojiano na Mama Anna Abdallah; Waziri na Mwenyekiti Mstaafu wa UWT –Taifa- Juni, 16, 2025 

Ukerewe Mwanza

Shomari (Kiongozi mwaka 2001), 

Capt. Mwahija Ramadhani Shemhaj 

(Kiongozi mwaka 2007), Mtumwa 

Rashid Khalfani (Kiongozi mwaka 

2011), Rachael Stephen Kassanda 

(Kiongozi mwaka 2014) na Lt. 

Josephine Paul Mwambashi (Kiongozi 

mwaka 2021). Wanawake hawa 

walifanya kazi hii kwa ujasiri, umahiri, 

weledi na kwa uadilifu mkubwa. Aidha, 

Jumla ya wanawake 66 wamejitolea 

kukimbiza Mwenge wa Uhuru Kitaifa 

tangu Mbio zake zianze mwaka 1964. 

Takwimu hizi za ushiriki wa wanawake 

katika jukumu hili nyeti na muhimu 

kwa taifa zinatafakarisha kwani bado 

ushiriki wao upo chini sana (Asilimia 

19.5) pamoja na kwamba wanapopata 

fursa hii wamekuwa wakionyesha 

uwezo mkubwa katika kulijenga 

Taifa kupitia Mbio za Mwenge wa 

Uhuru. Aidha, wanawake wamekuwa 

wakipata fursa finyu ya kuongoza 

Mbio hizi (Asilimia 1.8) ikilinganishwa 

na vijana wa kiume.
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Picha

Picha hii inamuonesha Luteni Zawadi Madawili 

akiwa na cheo cha Brigedia Jenerali mwaka 

1997 na baadaye mwaka 2007 kuwa wa kwanza 

mwanamke Tanzania kutunukiwa cheo cha 

Meja Jenerali

Picha

Mwalimu Nyerere, 

Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa 

Tanzania akisikiliza 

kwa makini Risala 

ya Utii iliyosomwa 

na Luteni Zawadi 

Madawili, Kiongozi wa 

Mbio za Mwenge wa 

Uhuru 1975.  Mwenge 

huo ulikimbizwa na 

Wanawake tun a 

zilifikia kilele chake 

tarehe 7 Julai, 1975 

Mkoani Tanga.
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Kuwashwa kwa Mwenge wa Uhuru 

Mwaka 1961 na miaka mitatu baadaye 

kuanza kwa mbio za Mwenge 

wa Uhuru nchini mwaka 1964, 

kuliashiria mapambazuko na zama 

mpya katika Taifa jipya la Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania lililoanzishwa 

na wazalendo wenyewe. Minara iliy-

onasibishwa na Mwenge wa Uhuru 

kama alama ya haki, usawa, upendo, 

amani, umoja na mshikamano ilianza 

kujengwa katika sehemu mbalimbali 

za nchi yetu.

Minara hii ni ushahidi tosha wa 

kukubalika kwa falsafa ya Mwenge 

wa Uhuru na wananchi na utayari wao 

kuiishi falsafa hiyo. Aidha, ni angalizo 

kwa watawala kuwa nchi hii ina misingi 

yake inayotokana na falsafa inayoishi 

ya Mwenge wa Uhuru. Vilevile, ni 

makavazi ya wazi kwa umma yaliy-

osheheni historia ya nchi yetu kwa 

lengo la kurithisha vizazi vya sasa na 

vijavyo na hivyo minara hiyo haina 

budi kulindwa na kuhifadhiwa kwa 

maslahi mapana ya nchi. 

Nchi imesheheni minara mingi ya 

Mwenge wa Uhuru, yote ni muhimu 

kwa kumbukumbu ya maeneo husika 

na kitaifa. Baadhi ya minara hiyo iliy-

ojegwa kwa ajili ya kumbukumbu ya 

matukio muhimu yanayofungaman-

ishwa na falsafa ya Mwenge wa 

Uhuru nchini ni kama ifuatavyo:

MINARA YA MWENGE WA UHURU NCHINI
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Mnara huu ulijengwa mwaka 1961 katika viwanja vya Mnazi Mmoja Ilala, Mkoani Dar es Salaam. Lengo lilikuwa ni 

kuweka Kumbukumbu ya Uhuru wa Tanganyika, tarehe 9 Disemba, 1961, kumbukumbu ya mashujaa na kauli mbiu ya 

Mwalimu Nyerere aliyoitoa kwenye Baraza la Kutunga Sheria kwamba, Watanganyika wanataka kuwasha Mwenge 

na kuuweka katika kilele cha Mlima Kilimanjaro ulimulikie Taifa zima na kwenye mipaka yake.

Mnara wa Mwenge wa Uhuru wa Mnazi Moja na Kumbukumbu ya Uhuru  

wa Tanganyika
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Mnara wa Mwenge wa Uhuru wa Mtwara Mjini wa Kumbukumbu ya Uhuru

Mnara huu ulijengwa mwaka 1962 Mtwara Mjini “round about” karibu na Ofisi za Zimamoto Mkoa. Ni mnara wa 

kumbukumbu ya Uhuru wa Tanganyika na Umajumui wa Kiafrika.
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Mnara wa Mwenge wa Uhuru wa kumbukumbu ya Azimio la Arusha 

Mnara huu ulijengwa mwaka 1967 Jijini Arusha. Lengo la mnara huu ni kuhifadhi kumbukumbu ya Mwalimu Julius 

Kambarage Nyerere na Azimio la Arusha la mwaka 1967 kama matokeo chanya ya falsafa ya Mwenge wa Uhuru.
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Minara ya Mwenge wa Uhuru ya Chamwino na Karatu ya kumbukumbu ya 

Vijiji vya Ujamaa 

Picha

Mnara huu ulijengwa 

mwaka 1977 Karatu 

mkoani Arusha. 

Lengo la mnara huu 

kuweka Kumbu-

kumbu ya Baba 

wa Taifa akihama-

sisha na kushiriki 

uanzishaji wa Vijiji 

vya Ujamaa Mkoani 

Arusha.

Picha

Mnara huu ulijengwa 

mwaka 1973 

Chamwino Mkoani 

Dodoma. Ni kumbu-

kumbu ya mahali 

ambapo Baba wa 

Taifa aliweka Kambi 

maalum ya miezi 

miwili akihamasisha 

uanzishaji na ujenzi 

wa Vijiji vya Ujamaa 

nchini.
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Mnara wa Mwenge wa Uhuru wa Mtwara Mjini wa Kumbukumbu ya 

Harakati za Ukombozi wa Msumbiji

Picha

Mnara huu ulijengwa mwaka 

1974 Mtwara Mjini karibu na 

Ofisi za Chama cha Mapinduzi 

Mkoa. Lengo la ujenzi wa 

Mnara huu ni kuweka kumbu-

kumbu ya mchango wa 

wananchi wa Tanzania katika 

harakati za ukombozi wa 

Msumbiji.

Mnara wa Mwenge wa Uhuru wa Shinyanga wa kumbukubu ya Kifo cha 

Baba wa Taifa 

Picha

Mnara huu ulijengwa mwaka 

1999 katika Shule ya Msingi 

Bugoyi A-Shinyanga Manispaa, 

mkoani Shinyanga. Mnara 

huu ni Kumbukumbu ya kifo 

cha Baba wa Taifa Mwalimu 

Nyerere ambacho kilitokea 

tarehe 14 Oktoba, 1999 wakati 

Mbio za Mwenge wa Uhuru 

zikiwa katika Shule ya Msingi 

Bugoyi “A”. Mbio hizo zilisi-

mama kwa siku kumi na nne (14) 

kwa Maombolezo ya Kitaifa na 

kisha kuendelea na Mbio zake.
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Mnara wa Kumbukumbu ya Mashujaa Mji wa Serikali Mtumba Dodoma

Mnara huu ni kumbukumbu ya kuthamini mchango wa mashujaa  

katika kupigania haki na Uhuru wa Taifa letu.
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MWENGE WA UHURU: 
ALAMA YA AHADI YA USAWA NA HAKI

Katika jamii au familia tumekuwa tukitumia vifaa au alama mbalimbali 

kuwekea ahadi. Katika mtazamo mwepesi, vitu au alama hizo zinaweza kuwa 

duni au za kawaida sana lakini kutokana na ahadi nzito iliyobebwa katika vifaa 

au alama hizo pale inapotumika hufanya kitu hicho kuwa muhimu na cha 

thamani kubwa sana.  Pete ya ndoa, cheti cha taaluma, msalaba na picha ya 

Yesu Kristo katika imani ya Kikristo, mwezi kuandama katika imani ya Kiislam 

na matumizi ya vitabu vya dini katika viapo. Mfano, katika mila za kichaga, jani 

la “sale” linabeba uzito mkubwa kwa watu waliohasimiana kuweza kusame-

heana. Vilevile, katika mila za kihaya, mmea uitwao “kilamula” hutumika 

kuweka mipaka ardhi na kuheshimiwa. Alama hizi zote zimefungamanishwa 

na ahadi kubwa sana katika jamii. 

Hivyo, Mwenge wa Uhuru ni alama ya ahadi ya haki na usawa. Alama hii 

hutumika kuwakumbusha viongozi juu ya kutenda haki na kuweka hali ya 

usawa kwa watu wote. Mahali popote ilipo, huwakumbusha viongozi kuwatu-

mikia watu kwa kuwaondolea aina zote za dhuluma, ubaguzi na unyanyasaji. 

Ahadi hii ya haki na usawa (Alama ya Mwenge wa Uhuru) hapa nchini 

imetumika katika taasisi mbalimbali. Baadhi ya taasisi hizo ni:

Bendera ya Mamlaka ya Rais ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania

Hati ya kusafiria ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania (Passport)
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Nembo ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania (Coat of Arms)

Kofia za Maafisa na Askari wa Jeshi la 

Wananchi wa Tanzania

Bendera ya Jeshi la Magereza Tanzania

Bendera ya Jeshi la Ulinzi la Wananchi  

wa Tanzania

Nembo ya Jeshi la Magereza Tanzania.

Kofia za Maafisa na Askari wa Jeshi la 

Magereza
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Nembo ya Idara ya Uhamiaji Tanzania Bendera ya Idara ya Uhamiaji

Kofia za Maafisa wa Idara ya Uhamiaji  

wa Tanzania

Nembo ya Jeshi la Zimamoto na Uokoaji

Kofia za Maafisa na Askari wa Zimamoto  

na Uokoaji

Bendera ya Jeshi la Zimamoto na Uokoaji
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Nembo ya Chuo cha Utumishi wa UmmaNembo ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam

Nembo ya Jeshi la Kujenga TaifaKofia za Maofisa na Askari wa Polisi Tanzania

Bendera ya Jeshi la Polisi TanzaniaNembo ya Jeshi la Polisi Tanzania
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Nembo ya Umoja wa Vijana wa 

Chama cha Mapinduzi (UVCCM)

Nembo ya Chuo cha Ushirika Moshi (MoCU)

Nembo ya Chuo cha Maji cha Rwegalulira 

Dar es Salaam

Nembo ya Jeshi la Akiba Tanzania

Fedha (Sarafu na Noti)Stempu za Tanzania
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Young Africans Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU)

Nembo ya Benki Kuu ya Tanzania Nembo ya Hospital ya Taifa Muhimbili 

(Huduma Elimu/Utafiti)
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Kwa uzito wa ahadi hii ya haki na usawa na 

matumizi ya alama hii katika mamlaka za nchi, 

vyombo vya ulinzi na usalama na baadhi ya 

taasisi za umma na binafsi ni dhahiri kuwa, 

ahadi iliyofungamanishwa katika chombo hiki 

ndiyo msingi wa utamaduni wetu, urithi wa 

Taifa na kumbukumbu ya historia ya Uhuru 

wetu na muda wote tuionapo hutukumbusha 

kwenda katika misingi ya haki na usawa. Kwa 

kipindi cha miaka 60 chombo hiki kimeendelea 

kuwa nyenzo ya kuunganisha Watanzania 

wote na kuijenga Tanzania iliyo imara, yenye 

utu, haki na usawa katika misingi ya maadili na 

uzalendo.

Vilevile, Chombo hiki kimekuwa ni daraja kati 

ya Serikali na Wananchi kwani hutoa fursa 

mahsusi ya Serikali kusikiliza sauti za wananchi 

kwa ukaribu zaidi. Kamati za usalama hupokea 

mrejesho wa moja kwa moja juu ya ustawi na 

changamoto kutoka kwa wananchi hususan 

wale wanaoishi katika maeneo yasiyofikika 

kiurahisi na kuzifanyia kazi changamoto hizo. 

Hatua hiyo inajenga uaminifu na imani ya 

wananchi kwa viongozi wao na hivyo kuibua 

uwajibikaji na ujenzi endelevu wa Taifa.

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

ya mwaka 1977, kupitia Ibara ya 9(f), inaelekeza 

kuwa shughuli zote za Serikali zitaongozwa 

na dhana ya kuendeleza utu wa binadamu, 

kuhifadhi heshima ya binadamu, na kuhaki-

kisha maendeleo ya watu. Ibara ya 8(1) (a–c) 

inatamka kuwa wananchi ndio msingi wa 

mamlaka ya nchi na Serikali itawajibika kwao. 

Kwa kuzingatia ibara hizi, ni dhahiri kuwa 

falsafa ya Mwenge wa Uhuru ndiyo msingi 

wa Sheria hii kuu ya nchi. Kwa muktadha huu, 

kuna sababu za kuwa na hataza (Patent Right) 

ya Mwenge wa Uhuru. Aidha, Mwenge wa 

Uhuru ambao umekuwa sehemu ya maslahi ya 

Taifa hili kwa zaidi ya nusu karne hauna budi 

sasa kulindwa kama Tunu ya Taifa Kikatiba.
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Julius Kambarage Nyerere 

Rais wa Kwanza wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

1964–1985
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Amani Abeid Karume 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 

1964–1972
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232

Aboud Jumbe Mwinyi

Makamu wa Kwanza wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania  

na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi

1972–1984
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Ali Hassan Mwinyi

Makamu wa Kwanza wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania  

na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi

1984–1985

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

1985–1995
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234

Idris Abdul Wakil

Makamu wa Pili wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi

1985–1990
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Dkt. Salmin Amour Juma

Makamu wa Pili wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi

1990–1995

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi

1995–2000



236
MIAKA 60 YA MWENGE WA UHURU

236

Benjamin William Mkapa

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

1995–2005
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Amani Abeid Karume

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi

2000–2010
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Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

2005–2015
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Dkt. Ali Mohamed Shein

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi

2010–2020
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Dkt. John Pombe Magufuli

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

2015–2021
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Dkt. Hussein Ali Mwinyi

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi

2020–Hadi Sasa
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Dkt. Samia Suluhu Hassan

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

2021–Hadi Sasa
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Kama ilivyoelezwa awali, Mwenge wa Uhuru ni alama ya kihistoria inayobeba 

maana pana ya ukombozi, mshikamano wa kitaifa na maendeleo ya kijamii 

na kiuchumi nchini Tanzania. Tangu kuasisiwa kwake, sanaa imekuwa nyenzo 

muhimu katika kufikisha falsafa ya Mwenge wa Uhuru na maudhui yake 

katika jamii. 

Tangu enzi hizo hadi sasa, sanaa mbalimbali zilitumika na zinaendelea 

kutumika kusherehesha matukio kadhaa kupitia sanaa za maigizo kama 

vile simulizi za harakati za Uhuru, changamoto za kijamii au kampeni za 

maendeleo zinazolenga kujenga uelewa miongoni mwa wananchi. Sarakasi 

na ngoma za asili huongeza mvuto wa shughuli za Mwenge wa Uhuru kwa 

kuhusisha utamaduni wa makabila mbalimbali, na hivyo kuimarisha mshi-

kamano wa kitaifa. Aidha, nyimbo na mashairi huandikwa mahsusi kwa kila 

mwaka, zikibeba kaulimbiu zinazolenga kuimarisha au kukumbusha jamii 

wajibu wake katika kuendeleza Taifa.

Sanaa hizi hutumika katika matukio ya mapokezi ya Mwenge wa Uhuru, 

Utekelezaji wa Miradi na Mikesha. Sanaa hizi hubeba maudhui yanayolenga 

kujenga misingi ya maadili, nidhamu, utii, uwajibikaji, uzalendo na uchapa-

kazi katika jamii hususan kwa watoto na vijana kutumia lugha rahisi na ya 

kuvutia. Kupitia sanaa hizo malengo yaliyokusidiwa huifikia jamii hasa watoto 

na vijana kwa urahisi zaidi.

Vilevile, sanaa hizo huwaweka karibu wananchi na viongozi wao na hivyo 

kuamsha ari ya kujitoa kwa hali na mali katika kuchangia na kushiriki katika 

shughuli za maendeleo ya kijamii, kisiasa na kiuchumi kama vile ujenzi 

wa vituo vya afya, elimu, uhifadhi wa mazingira, utawala bora na masuala 

mtambuka yanayojitokeza. 

Katika muktadha huo, makundi mbalimbali ya sanaa na wananchi ushiriki 

katika kuandaa nyimbo, mashairi na maigizo kila mwaka kwa lengo la 

kufikisha ujumbe wa Mwenge kwa ubunifu na weledi. Mbali na sanaa hizo 

mpya, nyimbo za kizalendo zilizotungwa kati ya miaka ya 1960 hadi 1990 

ambazo zilieneza falsafa ya Mwenge wa Uhuru na mshikamano wa kitaifa 
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bado zinatumika hadi leo. Nyimbo hizi hubeba ujumbe mzito wa uzalendo na 

zinatumiwa sana katika matukio ya kitaifa na hasa shughuli za Mbio za Mwenge 

wa Uhuru, zikihusisha hadhira ya rika zote. Nyimbo hizo ni pamoja na nyimbo 

za gospel, taarab, muziki wa dansi, Bongo Fleva, singeli na Hiphop, lakini ziki-

ongozwa na nyimbo tatu za zamani za Mwenge wa Uhuru ambazo hazichuji:

Picha

Kikundi cha ngoma kikitumbuiza katika moja ya vituo vya Mbio za Mwenge wa Uhuru Bukoba 

mwaka 1989.



248



2490 | SANAA NA MBIO ZA MWENGE WA UHURU

249

Picha

Kikundi cha bendi ya 

muziki ya Vijana Jazz 

kikitoa burudani katika 

sherehe za kilele cha 

Mbio za Mwenge wa 

Uhuru katika uwanja wa 

Ziwa Tanganyika- Kigoma 

mwaka 1992.
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TAZAMA RAMANI

Tazama ramani utaona nchi nzuri, yenye mito na mabonde mengi ya nafaka,

Nasema kwa kinywa halafu kwa kusitiri, nchi hiyo mashuhuri huitwa Tanzania,

Majira yetu haya yangekuwaje sasa utumwa wa nchi Nyerere ameukomesha. 

Chemchem ya furaha ama nipe tumaini, kila mara kwako niwe nikiburudika.

Nakupenda hasa hata nikakufasiri, nitalalamika kukuacha Tanzania.

Majira yetu haya yangekuwaje sasa? Utumwa wa nchi Nyerere ameukomesha. 

Nchi yenye azimio lenye tumaini, ndiwe peke yako mwanga wa Watanzania

Ninakuthamini hadharani na moyoni, unilinde nami nikulinde hata kufa.

Majira yetu haya yangekuwaje sasa? Utumwa wa nchi Nyerere ameukomesha.

SISI TUNATAKA KUWASHA MWENGE

Sisi tunataka kuwasha mwenge, tunataka kuwasha mwenge

Na kuuweka juu ya mlima, mlima Kilimanjaro x2

Kuwasha mwenge, kuwasha mwenge, na kuuweka Kilimanjaro x2

 

Umulike hata nje ya mipaka yetu, ulete tumaini x2

Pale ambapo hakuna matumaini, upendo mahali ambapo pana chuki,

na heshima ambapo pamejaa dharau x2

NI WAJIBU KUMSHUKURU BABA NYERERE 

Capt. John Komba na TOT Plus Band

Tumejaliwa sana sisi Tanzania, Ngao yetu umoja tumeshikilia,

Heri tujiulize bila kudhania, Mambo gani muhimu tumezingatia,

Mawazo ya Mwalimu yameshatimia, kudumisha umoja ndio yetu nia x2
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Kiitikio:
Ni wajibu kumshukuru Baba Nyerereee, kumsifu kwa furaha wingi wa hamuuu,

Mwalimu Baba yetu tunamfahamu, Mwalimu ndugu yetu tunamshukuru,

Ni yeye amejenga umoja wa Taifa, ni yeye ameasisi taifa letu changa Nyerere.

Kabla yeye kuanza hali ilitisha, migongano ya dini hata ukabila,

Mwalimu aligundua hapa Tanzania, Hitilafu zizikwe liundwe Taifa letu,

Na wananchi wote walizingatia, na hiyo ndiyo siri ya Watanzania x2

Kiitikio:
Ni wajibu kumshukuru Baba Nyerereee…

(Ah! Mwalimu umeondoka katika dunia hii,

Lakini fikra na witendo vyako bado viko Tanzania, Afrika na Dunia nzima,

Ulale pema, peponi. Amen)

Wa kwanza ni mwenzetu Mwalimu Nyerere, alipata elimu huko Makerere,

Nyingine teletele huko Uiingereza, Angeweza mwenyewe kuwa yeye pekee,

Mwalimu hakutaka kuwa yeye pekee, Alirudi kwa watu mpaka milele,

Nyerereeee x2

Kiitikio:
Ni wajibu kumshukuru Baba Nyerereee…

Upendo wako wewe kuanzia ujanaaaa, ulishajitolea kuwasaidia nduguzo,

Na huo ndio mfano wa vijana wote Tanzania. x2
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Miaka 60 ya Mwenge wa Uhuru ni 

muhimu kujiuliza Tumetoka wapi, 

Tulipo sasa na Tunakotaka kwenda 

ni wapi? Kuna mengi ya kujiuliza 

ikiwemo: Je, mawazo ya Mwalimu 

Nyerere na Sheikh Abeid Amani 

Karume yametimia?  Tukijiuliza hivyo 

hatuna budi kuelewa kuwa ni wajibu 

wetu kuhakikisha Mwenge wa Uhuru 

unabaki kuwa alama ya Uhuru na 

umoja, amani na mshikamano wetu 

na hivyo kuwa Tunu ya Taifa. 

Suala la Mwenge wa Uhuru si la 

Mwalimu Nyerere wala Sheikh 

Karume peke yao, ni jambo la 

Watanzania wote ambao tokeo enzi 

na dahari walikuwa na dhamira ya 

kuona Taifa hili linasalia katika misingi 

yake ya utu, haki, usawa, amani na 

umoja. Tanzania haina budi kukubali 

ukweli kwamba kupata Uhuru ilikuwa 

ni jambo muhimu, lakini kujenga 

misingi imara ya nchi ni suala la 

kipaumbele lisilo na ushindani kwa 

awamu zote za uongozi kwa pande 

zote mbili za Muungano.

Ikumbukwe kuwa kuwasha Mwenge 

wa Uhuru ilikuwa ni mwanzo wa safari 

ndefu ya kazi kubwa iliyokuwa mbele 

ya wananchi wa Tanganyika kwa 

wakati huo katika kutimiza ahadi na 

ujumbe wa Baba wa Taifa, Mwalimu 

Nyerere wa kuwasha Mwenge na 

kuuweka juu ya kilele cha Mlima Kili-

manjaro alioutoa katika Baraza la 

Kutunga Sheria mwaka 1959.

Ujenzi wa Taifa la Tanzania, kupitia 

Mbio za Mwenge wa Uhuru ulijikita 

katika kuunganisha watu ambao kwa 

kiasi kikubwa kwa sababu ya madhila 

ya ukoloni walikata tamaa katika 

Taifa lao la asili. Kwa kupitia Mwenge 

wa Uhuru, mwanga wa matumaini 

ukaanza kuchomoza, Taifa jipya la 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

likazaliwa na hivyo kuongeza shauku 

na shime ya kuimarisha zaidi umoja 

wa kitaifa. 

Falsafa ya Mwenge wa Uhuru inaakisi 

ujenzi na uimarishaji wa misingi ya 

haki, usawa na utu. Tangu kuasisiwa 

kwake hadi hivi sasa, maudhui ya 

ujumbe wake umekuwa ukipambana 

kutokomeza adui maradhi, ujinga, 

chuki, rushwa na ukatili. Mwenge 

wa Uhuru unaendelea kuwa chachu 

ya mabadiliko, kuhimiza maendeleo 

kwa kuzindua miradi katika vijiji, 

miji, wilaya na mikoa ikiwa ni kuunga 

mkono jitihada za wananchi na 
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Serikali kuimarisha miundombinu, 

huduma za kijamii pamoja na uwaji-

bikaji katika utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo.  Haya ni baadhi tu ya 

manufaa ya Mwenge wa Uhuru.

Tukiwa katika karne ya 21 hamasa 

ya Watanzania kuhusu Mwenge 

wa Uhuru imeendelea kuwa juu na 

inathibitisha ukweli kwamba chombo 

hiki ni mlinzi na mtetezi wa wananchi 

wenyewe hali ambayo inawazodoa 

wale wachache wenye fikra kinzani 

juu ya Mwenge wa Uhuru. Umuhimu 

wa Mwenge wa Uhuru katika nchi 

yetu ni suala la kudumu, si jambo 

la mpito, hivyo ni wajibu wa kila raia 

kuhakikisha tunadumisha Tunu hii 

kwa kurudia mara kwa mara kulieleza 

miongoni mwetu.

Kipindi cha miaka 60 cha uhai wa 

Taifa letu si kirefu sana, hivyo tuna 

deni ambalo ni lazima kulilipa kwa 

kuhakikisha kwa vitendo na dhamira 

zetu kuwa tunaulinda kisheria na 

kikatiba Mwenge wa Uhuru, nembo 

yake na muundo wake katika 

kuyaishi kikamilifu mawazo ya 

waasisi wetu. Tunafanya hivyo kwa 

nia njema kabisa ili kuzuia asitokee 

mtu ambaye anaweza kuthubutu 

kuchezea au kubeza Mwenge 

wa Uhuru kwa namna yoyote ile. 

Tanzania haitokuwa nchi ya mwanzo 

kulinda chombo hiki katika Katiba, 

yapo mataifa kadhaa ulimwenguni 

yamelinda mambo yao muhimu 

katika Katiba za nchi zao.

Viongozi wote wa kitaifa walioho-

jiwa kwa nyakati tofauti wamezu-

ngumzia wajibu tulionao sasa wa 

kuhakikisha tunaendeleza fikra na 

mawazo ya waasisi wetu hasa ikiz-

ingatiwa kuwa miaka 60 imetimia 

na sehemu kubwa ya malengo ya 

Mwenge wa Uhuru tumeyafikia na 

mengine tumeyakaribia. Mathalani, 

Rais mstaafu wa Zanzibar, Amani 

Abeid Karume akielezea umuhimu 

wa matarajio mapya ya Mwenge wa 

Uhuru na falsafa yake kwa kizazi cha 

sasa na kijacho, alihimiza kufanyika 

kwa udadavuzi mpya kuendana na 

mazingira mapya ya utandawazi na 

maendeleo ya kasi ya sayansi na 

teknolojia. 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania wa Awamu ya Nne, Dkt. 

Jakaya Mrisho Kikwete katika hotuba 

yake ya kilele cha Mbio za Mwenge 

wa Uhuru tarehe 14 Oktoba, 2015 
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zilizofanyika Dodoma, alisema 

‘’Nafurahi kuwa katika kipindi chote 

cha uongozi wangu, Mwenge 

wa Uhuru umeendelea kuwa na 

mafanikio na kuleta nuru zaidi, mshi-

kamano zaidi, matumaini zaidi na 

maendeleo zaidi kote ulikopita.’’ 

Pamoja na mengi mazuri yaliyofanywa 

kupitia Mwenge wa Uhuru, bado kuna 

wachache wasiotambua umuhimu 

wa chombo hiki. Tukumbuke kisa 

maarufu cha mwanafalsafa wa Ugiriki 

ya kale, Socretes ambaye siku moja 

aliamua kutembea sokoni mchana 

kweupe jua la utosi akiwa na kurunzi 

ikimulika kama vile anatembea gizani. 

Waungwana wakaanza kumshangaa, 

wakamuliza mbona una kurunzi? 

Socretes akawajibu ‘’Kwenye nuru 

hii mnayoiona, kuna walio gizani.’’ 

Ili tusifike huko alikofika Socretes, 

tunao wajibu wa kuwasaidia  wengine 

waone wanachoona wengi. 

Kama Mwenge wa Uhuru ungeli-

kuwa ni chombo cha usafiri baharini, 

basi chombo hiki kilichosafiri kwa 

zaidi ya miaka 60 sasa kimefanya 

mambo makubwa ya kuwahudumia 

Watanzania. Mwaka 2025, Mbio 

hizo zilizinduliwa na Dkt. Philip 

Isdor Mpango, Makamu wa Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

tarehe 2 Aprili Kibaha, Mkoani Pwani 

na zitahitimishwa Mkoa wa Mbeya. 

Wakimbiza Mwenge wa Uhuru 

wakiwa ni: Ismail Ali Ussi (Kiongozi), 

Elizabeth Petro Makingi, Raymond 

Elias Joseph, Aziz Juma Aboubakar, 

Zainab Suleiman Mbwana na 

Ahmada Khamis Ahmada. Kauli 

mbiu ya Mbio hizo ilikuwa: Jitokeze 

Kushiriki Uchaguzi Mkuu wa 2025 

kwa Amani na Utulivu na agenda ya 

kudumu iliendelea kusisitiza kuhusu 

Mapambano Dhidi ya VVU/UKIMWI, 

Dawa za Kulevya, Rushwa, Malaria 

na Lishe bora. Pamoja na kitabu hiki 

kutoa historia ya Mbio za Mwenge wa 

Uhuru kwa miaka 60 (1964 – 2024), 

Mbio hizo zinaendelea na Mwenge 

wa Uhuru utaendelea kukimbizwa.

Kitabu hiki cha Miaka 60 ya 

Mwenge wa Uhuru kitabaki kuwa 

rejea muhimu ya ufahamu kuhusu 

chimbuko, falsafa yake na uratibu wa 

Mbio za Mwenge wa Uhuru. Kitakuwa 

msingi wa wanahistoria na watafiti 

wengine hasa wazalendo wa Kiafrika 

kuweza kupata taarifa na takwimu 

sahihi kuhusu Mwenge wa Uhuru na 

Mbio zake.
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Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano, Dkt. Philip Isdor Mpango akimkabidhi  

Mwenge wa Uhuru Kiongozi wa Mbio za Mwenge, Ismail Ali Ussi mara baada ya kuzindua  

Mbio hizo katika uwanja wa Shirika la Elimu, Kibaha mkoani Pwani tarehe 2 Aprili, 2025.
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Wakimbiza Mwenge wa Uhuru kwa Mwaka 2025 

wakiwa tayari kuanza zoezi la kukimbiza Mwenge 

nchnii kote. Kutoka kushoto Ahmada Khamis 

Ahmada, Elizabeth Petro Makingi, Ismail Ali Ussi 

(Kiongozi), Zainab Suleiman Mbwana, Aziz Juma 

Aboubakar na Raymond Elias Joseph. 
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KAULI MBIU YA  
MBIO ZA MWENGE WA 
UHURU
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MBIO ZA 
MWENGE  
WA UHURU

19
61

1.	Lt. Alexander Donald 
Gwebe Nyirenda 
(Kiongozi) 
Afisa wa Batalioni ya 
Sita wa Jeshi la King”s 
African Riffles (KAR)

2.	Meja Patrick Stevens 
- Kamanda aliyekuwa 
na uzoefu wa kupanda 
Mlima Kilimanjaro

3.	Meja Colin Gillespie - 
Mtaalamu wa Fataki na 
Baruti

4.	Luteni Kanali Ronald 
Steward - Mpiga Picha

5.	Ndugu Stuart John 
Sharkey Mtaalamu wa 
miundo mbinu ya Simu

6.	Ndugu Howard Marshall 
- Mtaalamu wa miundo 
mbinu ya Simu

"Operation Mwangaza”
Malengo:
•  Tanganyika kama 

Taifa changa lilikuwa 
bado na kazi kubwa 
mbele ya Ujenzi 
wa Taifa. Hivyo, 
kupanda mlima 
ilikuwa ni ishara ya 
kazi iliyokuwa mbele 
baada ya Uhuru

•  Kumulika ndani na 
nje ya mipaka yetu, 
kuleta matumaini 
pale ambapo hakuna 
matumaini, upendo 
mahali penye chuki 
na heshima mahali 
palipojaa dharau-
Uhuru na Ukombozi

Marangu, Moshi
16.11.1961

Kaiser 
Wilhelm’s 
Spitze Peak 
(Uhuru Peak)
09.12.1961

19
64

 1.	Ndugu Robert.B. Mitande 
(Kiongozi)

2.	Meja Kirahi
3.	Ndugu Catherine Justine
4.	Ndugu Daniel Assey

•  Kulinda na Kudumisha 
Muungano

•  Kuhimiza utekelezaji 
wa mpango 
wa kwanza wa 
Maendeleo kwa 
Wananchi

•  Ukombozi wa Nchi za 
Kusini mwa Afrika

Dar es Salaam
26.06.1964
Mahali ilipozaliwa 
TANU
Makao Makuu ya 
Chama na Serikali

Dar es Salaam
7.7.1964 

Alhaj Sheikh 
Amri Abeid 
Kaluta
Waziri wa 
Maendeleo na 
Mira

Mwalimu Nyerere 
Rais wa Chama na 
Serikali.

19
65

1.	Ndugu Moses Nnauye 
(Kiongozi)

2.	Ndugu R. Selemani
3.	Ndugu M. Masonge
4.	Ndugu B. Kiraryo
5.	Ndugu Jababu Kheri
6.	Ndugu Canael Ngowi
7.	Ndugu Linda Soma

•  Amani, Umoja na 
Uzalendo kwa Taifa

•  Ukombozi wa Nchi za 
Kusini mwa Afrika

Ujiji, Kigoma
26.06.1965
Mahali 
Ulipofanyika 
Mkutano wa TANU 
kuvunja Utawala 
wa Kichifu Nchini

Dar es Salaam
07.07.1965

Ndugu Richard 
Wambura
Waziri Mdogo, 
Ofisi ya Makamu 
wa Rias

Mwalimu Nyerere 
Rais wa Chama na 
Serikali

19
66

1.	Ndugu Christopher  
C. Liundi (Kiongozi)

2.	Ndugu Moses Nnauye
3.	Ndugu Alli Abdallahman
4.	Ndugu Omari Abdallah
5.	Ndugu John Mayenga

•  Amani, Umoja na 
Uzalendo kwa Taifa. 

•  Ukombozi wa Nchi za 
Kusini mwa Afrika

Butiama, Musoma
12.06.1966
Mahali alipozaliwa 
Mwalimu Nyerere

Dar es Salaam
07.07.1966

Ndugu Richard 
Wambura
Waziri Mdogo, 
Ofisi ya Makamu 
wa Rias

Mwalimu Nyerere
Rais wa Chama na 
Serikali.
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19
67

1.	Ndugu A.T. Msokia 
(Kiongozi)

2.	Ndugu S. Jabir
3.	Ndugu J.K. Mbonde
4.	Ndugu Omar Abdallah
5.	Ndugu T. Atanas

•  Vita dhidi ya unyonyaji 
na ubepari

•  Kuweka njia Kuu za 
Uchumi mikononi 
mwa Wananchi

•  Ujenzi wa Ujamaa- 
Siasa ya Ujamaa na 
Kujitegemea

•  Ukombozi wa Nchi za 
Kusini mwa Afrika

Kiongoni, Zanzibar
26.05.1967
Alipozaliwa Sheikh 
Abeid Amani 
Karume
Rais wa ASP 
na Makamu wa 
Kwanza wa Rais.

Dar es Salaam
07.07.1967

Sheikh Abeid 
Amani Karume
Makamu wa 
Kwanza wa Rais

Mwalimu Nyerere
Rais wa Chama na 
Serikali.

19
68

1.	Ndugu Haji Seti Haji 
(Kiongozi)

2.	Ndugu Khamis Said Tanu
3.	Cpl. L Munanka 

Massangwe
4.	Ndugu Hence Chacha
5.	Ndugu Isack Malekela

•  Amani, Umoja na 
Uzalendo kwa Taifa. 

•  Ukombozi wa Nchi za 
Kusini mwa Afrika

Matapwenda, 
Songea, Ruvuma
11.05.1968
Alipozaliwa 
Ndugu. Rashid 
Mfaume Kawawa
Makamu wa Pili 
wa Rais

Dar es Salaam 
07.07.1968

Ndugu Lawi N. 
Sijaona
Waziri-Ofisi ya 
Makamu wa Rais

Mwalimu Nyerere
Rais wa Chama na 
Serikali.

19
69

1.	Ndugu Mrisho Vuai 
(Kiongozi)

2.	Ndugu A. Benard
3.	Ndugu Hamis Ali
4.	Ndugu Simon Kadomole
5.	Ndugu Stephen Paul

•  Amani, Umoja na 
Uzalendo kwa Taifa. 

•  Ukombozi wa Nchi za 
Kusini mwa Afrika

Tabora
17.05.1969
Mahali 
lilipotangazwa 
Azimio la Tabora, 
Kura 3, Serikali 
ya Madaraka na 
Wimbo wa TANU 
yajenga nchi.

Dar es Salaam
07.07.1969

Ndugu Rashid 
Kawawa
Makamu wa Pili 
wa Rais

Mwalimu. Nyerere
Rais wa Chama na 
Serikali.

19
70

1.	Ndugu Christopher  
C. Liundi (Kiongozi)

2.	Ndugu Robert Suluali
3.	Ndugu Juma Abdallah
4.	Ndugu Timothy David
5.	Ndugu Yekonia Mahenga

•  Kutambua na kuenzi 
Wakulima kwa 
Maendeleo ya Taifa

•  Kusisitiza umuhimu 
wa Vijiji vya Ujamaa

•  Ukombozi wa Nchi za 
Kusini mwa Afrika

Arusha
09.05.1970
Mahali lilipozaliwa 
Azimio la Arusha 

Dar es Salaam
07.07.1970

Pius Msekwa
Katibu Mtendaji 
Mkuu wa TANU

Mwalimu Nyerere
Rais wa Chama na 
Serikali.

19
71

1.	Ndugu Christopher  
C. Liundi (Kiongozi)

2.	Ndugu Protas Makwina
3.	Ndugu Joseph Mbwiliza
4.	Ndugu Othman Mussa

•  Amani, Umoja na 
Uzalendo kwa Taifa. 

•  Ukombozi wa Nchi za 
Kusini mwa Afrika

Kilimanjaro
06.05.1971
Kumbukumbu 
ya miaka 10 
ya mahali 
ulipowashwa 
Mwenge wa Uhuru 
mwaka 1961

Dar es Salaam
07.07.1971

Meja Jenerali 
Mirisho 
Sarakikya 
Mkuu wa Majeshi 
ya Ulinzi na 
Usalama

Mwalimu Nyerere
Rais wa Chama na 
Serikali.
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19
72

1.	Ndugu Sefu Kajuna 
(Kiongozi)

2.	Ndugu B. Kimario
3.	Ndugu Abasi Juma
4.	Ndugu Kajo
5.	Ndugu Alphonse Kato
6.	Ndugu H. Majura

•  Amani, Umoja na 
Uzalendo kwa Taifa. 

•  Ukombozi wa Nchi za 
Kusini mwa Afrika

•  Siasa ni Kilimo

Shule ya Sekondari 
Pugu, Pwani
05.05.1972
Mahali ambapo 
Mwl. J. K. Nyerere 
alijiuzulu Kazi 
ya Ualimu ili 
kuongoza TANU

Dar es Salaam
07.07.1972

Ndugu Paulo 
Bomani
Waziri wa 
Mipango na 
Maendeleo.

Mwalimu Nyerere
Rais wa Chama na 
Serikali.

19
73

1.	Ndugu Sefu Kajuna 
(Kiongozi)

2.	Ndugu A.Victor
3.	Ndugu E. Maswi
4.	Ndugu Joseph Marara
5.	Ndugu Ameir A. Ameir

•  Amani, Umoja na 
Uzalendo kwa Taifa. 

•  Ukombozi wa Nchi za 
Kusini mwa Afrika

Mjini Zanzibar
24.04.1973
Mahali ilipozaliwa 
Afro Shiraz Party 
(ASP)

Dar es Salaam
07.07.1973

Alhaji Aboud 
Jumbe
Makamu wa 
Kwanza wa Rais

Mwalimu Nyerere
Rais wa Chama na 
Serikali.

19
74

1.	Ndugu Selemani Seif 
(Kiongozi)

2.	Ndugu Juma Mkelley
3.	Ndugu S. Kibwana
4.	Ndugu K. Mwakasindile
5.	Ndugu R.G. Panga
6.	Ndugu Peter K. Singano

•  Ujenzi wa Vijiji vya 
Ujamaa

•  Msisitizo wa dhana ya 
Kujitegemea

•  Ukombozi wa Nchi za 
Kusini wa Afrika.

Dar es Salaam
15.04.1974
Mahali ilipozaliwa 
TANU. Makao 
Makuu ya Chama 
na Serikali

Dar es Salaam
07.07.1974

Ndugu Dossa 
Azizi
Mjumbe wa 
Kamati Kuu 
ya TANU na 
mwanzilishi wa 
TANU

Mwalimu Nyerere
Rais wa Chama na 
Serikali.

19
75

1.	Lt. Zawadi Madawili 
(Kiongozi) 

2.	Ndugu Fatuma 
Ramadhani

3.	Ndugu Mastura A. Salum
4.	Sgt. Aziza S. Muesuali
5.	Ndugu Ruth Makelene
6.	Ndugu Romena Maganga

•  Ujenzi wa Vijiji vya 
Ujamaa

•  Msisitizo wa dhana ya 
Kujitegemea

•  Ukombozi wa Nchi za 
Kusini wa Afrika.

Dodoma
10.04.1975
Makao Makuu 
mapya ya Chama 
na Serikali

Mkwakwani, 
Tanga
07.07.1975

Ndugu Rashid 
Mfaume Kawawa
Waziri Mkuu 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania na 
Makamu wa Pili 
wa Rais

Mwalimu Nyerere
Rais wa Chama na 
Serikali.

19
76

1.	Ndugu N.A. Lichinga 
(Kiongozi)

2.	Ndugu Juma Ame Jecha
3.	Ndugu Alex Siwingwa
4.	Ndugu George Kilimo
5.	Ndugu A. Ikonje
6.	Ndugu Amir Ibrahim

•  Ujenzi wa Vijiji vya 
Ujamaa

•  Msisitizo wa dhana ya 
Kujitegemea

•  Ukombozi wa Nchi za 
Kusini wa Afrika.

Micheweni, Pemba
08.04.1976
Mahali 
palipoachwa 
nyuma na 
Mamwinyi wa 
Kiarabu.

Iringa
07.07.1976

Sheikh Thabit 
Kombo
Katibu Mkuu wa 
ASP

Mwalimu Nyerere
Rais wa Chama na 
Serikali.

19
77

1.	Ndugu Mahadh Musa 
Juma (Kiongozi) 

2.	Ndugu Clinus Majojo
3.	Ndugu Palla Nyagumbo
4.	Ndugu Swalehe Issa
5.	Ndugu Haji A. Chabanga
6.	Ndugu Abasi Y. Msumeri

•  Ujenzi wa Vijiji vya 
Ujamaa

•  Msisitizo wa dhana ya 
Kujitegemea

•  Ukombozi wa Nchi za 
Kusini wa Afrika.

Dar es Salaam
01.01.1977
Mahali  
Mwl. J.K. Nyerere 
alipotolea wazo 
la kuunganisha 
vyama vya TANU 
na ASP

Zanzibar
05.02.1977

Mhe. Aboud 
Jumbe
Makamu wa Rais

Mwalimu Nyerere
Rais wa Chama na 
Serikali.
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19
78

1.	Ndugu Chuma (Kiongozi)
2.	Capt Ayo
3.	Ndugu Salehe M. 

Beajunety
4.	Ndugu Akida
5.	Ndugu Kazoya
6.	Ndugu Hamisi

•  Ujenzi wa Vijiji vya 
Ujamaa

•  Msisitizo wa dhana ya 
Kujitegemea

•  Ukombozi wa Nchi za 
Kusini wa Afrika.

Dar es Salaam
16.06.1978
Mahali Mwl. 
J. K. Nyerere 
alipotolea wazo 
la kuunganisha 
vyama vya TANU 
na ASP

Zanzibar
22.09.1978

Ndugu Alhaji 
Aboud Jumbe
 Makamu wa 
Mwenyekiti wa 
CCM

Mwalimu Nyerere
Rais wa Chama na 
Serikali.

19
79

1.	Ndugu Yussuf Omar 
Chunda (Kiongozi)

2.	Ndugu H. H. Wandola
3.	Lt. Yusufu
4.	Mkalambiat
5.	Ndugu S. Komba
6.	Ndugu H. Mandale. 

Makungu
7.	Ndugu Deogratius 

Chamkaga

•  Ujenzi wa Vijiji vya 
Ujamaa

•  Msisitizo wa dhana ya 
Kujitegemea

•  Ukombozi wa Nchi za 
Kusini wa Afrika

Tanga
06.06.1979
Mahali ambapo 
Vijana wa kwanza 
kuliunga mkono 
Azimio la Arusha 
walianzia safari ya 
miguu ya kutoka 
Tanga hadi Dar es 
Salaam. 

Mtwara
22.09.1979

Mhe. Edward 
Moringe Sokoine
Waziri Mkuu 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania

Mwalimu Nyerere
Rais wa Chama na 
Serikali.

19
80

1.	Ndugu Suleiman 
Kumchaya (Kiongozi)

2.	Staff Surgent Mwajabu 
Selemani

3.	Ndugu Mbwilo Kitujime
4.	Ndugu Sihiana Arrasack
5.	Ndugu Fatuma Ali
6.	Ndugu Matronah 

Lubagumya

•  Kujiandikisha kupiga 
kura ni haki ya 
kila Mtanzania na 
kuchagua viongozi 
bora

•  Kazi ni Uhai “Ushiriki 
wa Vijana na 
Wananchi katika 
mapambano dhidi 
ya Hali Mbaya ya 
Uchumi”

•  Ukombozi wa Nchi za 
Kusini mwa Afrika.

Bunazi, Kagera
04.05.1980
Mahali palipoanza 
kuvamiwa na 
Majeshi ya Fashisti 
Iddi Amini.

Musoma-Mara
22.09.1980

Ndugu Pius 
Msekwa
Katibu Mtendaji 
Mkuu wa CCM

Mwalimu Nyerere
Rais wa Chama na 
Serikali.

19
81

1.	Ndugu Abdallah Kihato 
(Kiongozi)

2.	Ndugu Salim H. Haji
3.	Ndugu Hashim Omary
4.	Ndugu Juma Ali 

Mohamed
5.	Ndugu Londo Lazaro
6.	Ndugu Teddy Kamba

•  Uhamasishaji juu ya 
utekelezaji wa Agizo 
la Chama la Nguvu 
Kazi”

•  Ukombozi wa Nchi za 
Kusini mwa Afrika

Mkamasini, 
Zanzibar
03.06.1981
Mahali alipozaliwa 
Ndugu Alhaj 
Aboud Jumbe
Makamu wa 
Mwenyekiti wa 
CCM

Dodoma
22.09.1981

Mhe. Cleopa 
David Msuya
Waziri Mkuu 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania

Mwalimu Nyerere
Rais wa Chama na 
Serikali.
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19
82

1.	Ndugu Godfrey Tondo 
(Kiongozi)

2.	Ndugu Shidi Ng’amba
3.	Ndugu Said Athumani
4.	Ndugu Musa Sekemani
5.	Ndugu Mwita Masemo
6.	Ndugu Abdallah H. 

Borofya

•  Uhamasishaji wa 
utekelezaji wa Agizo 
la Chama la Nguvu 
Kazi”

•  Ukombozi wa Nchi za 
Kusini mwa Afrika.

Iringa
04.06.1982
Miaka kumi ya 
Azimio la Siasa ni 
Kilimo

Kusini, Pemba
22.09.1982

Ndugu Daudi 
Mwangoko
Katibu Mtendaji 
Mkuu wa  
CCM-Taifa

Mwalimu Nyerere
Rais wa Chama na 
Serikali.

19
83

1.	Ndugu Rawal. S Gupta 
(Kiongozi)

2.	Ndugu Christopher 
Shilole

3.	Ndugu Omar Zuberi
4.	Ndugu Ramadhani S, 

Juma
5.	Ndugu Kichewele 

Idhungo
6.	Ndugu Albert Mgumba

•  Uhamasishaji juu ya 
utekelezaji wa Agizo 
la Chama la Nguvu 
Kazi”

•  Vita dhidi ya 
Wahujumu Uchumi

•  Ukombozi wa Nchi za 
Kusini mwa Afrika

Sumbawanga, 
Rukwa
03.06.1983
Mkoa uliozalisha 
Mazao ya Chakula 
kwa wingi na 
kulisha mikoa ya 
Jirani

Kigoma
22.09.1983

Ndugu Rashid 
Mfaume Kawawa
Katibu Mkuu wa 
CCM

Ndugu Aboud 
Jumbe
Makamu 
Mwenyekiti CCM-
Taifa

19
84

1.	Ndugu S. S. Juma 
(Kiongozi)

2.	Ndugu Shukuru Adam 
Ally

3.	Ndugu Manase Fredrick
4.	Ndugu Khalid Juma
5.	Ndugu Effron 

Rutajumbukilwa
6.	Ndugu Ally Salum

•  Uhamasishaji juu ya 
utekelezaji wa Agizo 
la Chama la Nguvu 
Kazi”

•  Vita dhidi ya 
Wahujumu Uchumi

•  Ukombozi wa Nchi za 
Kusini mwa Afrika

Mti Ulaya, 
Zanzibar 
03.06.1984
Mahali 
walipokutana 
Vijana wa 
ASP Kabla 
ya Mapinduzi 
Matukufu ya 
Zanzibar

Kagera
22.09.1984

Mhe. Ali Hassan 
Mwinyi
Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti 
wa Baraza la 
Mapinduzi

Mwalimu Nyerere
Rais wa Chama na 
Serikali.

19
85

1.	Ndugu Haruna R. Mkessa 
(Kiongozi)

2.	Ndugu Bakari Maulid 
Mchia

3.	Ndugu Lamson Mswima
4.	Ndugu Saidi Mbaraka 

Said
5.	Ndugu Maato Rubera 

Mtani
6.	Ndugu Asaa Ali Rashid

•  Uchaguzi Mkuu
•  Ukombozi wa Nchi za 

Kusini mwa Afrika

Dakawa, Morogoro
03.06.1985
Mahali ilipotokea 
ajali ya Ndugu 
Edward Moringe 
Sokoine
Waziri Mkuu 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania April 04, 
1984

Ruvuma
 22.09.1985

Mhe. Salim A. 
Salim
Waziri Mkuu 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania

Mwalimu Nyerere
Mwenyekiti wa 
Chama 
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19
86

1.	Ndugu Hassan Ali Shaali 
(Kiongozi) 

2.	Ndugu. Mussa Abdalla 
Kimbuli 

3.	Ndugu Hussein N. 
Nawema 

4.	Ndugu Shija Othman 
Hassa

5.	Ndugu Mwanne Omar 
Mussa

6.	Ndugu Said Talib Khamis

•  Ujenzi wa Chama Cha 
Mapinduzi

•  Uraghibishaji wa 
Kaulimbiu ya Siasa ni 
Kilimo

•  Kufufua Moyo wa 
kujitolea

•  Ukombozi wa Nchi za 
kusini mwa Afrika.

Mbeya
02.06.1986

Mwanza 
22.09.1986

Mhe. Idrisa 
Abdul Wakili
Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti 
wa Baraza la 
Mapinduzi

Mwalimu Nyerere
Mwenyekiti wa 
Chama 

19
87

1.	Ndugu Mohamed Seif 
Malinda (Kiongozi) 

2.	Ndugu Hamad Nassoro 
Mselemu

3.	Ndugu Magreth Omar 
Chusi

4.	Ndugu Seleman Rashid 
Mpangile

5.	Ndugu Hosea L. 
Mpangike

6.	Ndugu Abubakar Haji 
Khamis

•  Uhimizaji wa dhana 
ya Uwajibikaji 
wa Viongozi kwa 
Wananchi

•  Uimarishaji wa 
Jumuiya ya Umoja wa 
Vijana

•  Ukombozi wa Nchi za 
Kusini mwa Afrika

•  Mkutano Mkuu wa 
Chama

Dae es Salaam
02.06.1987
Mahali 
ulipotangazwa 
Uamuzi wa Azimio 
la Arusha

Arusha
22.09.1987

Mhe. Joseph 
Sinde Warioba
Makamu wa 
Kwanza wa Rais 
na Waziri Mkuu

Mwalimu Nyerere; 
Mwenyekiti wa 
Chama 

19
88

1.	Ndugu Faustin M. Musita 
(Kiongozi)

2.	Ndugu Hamis Madili
3.	Ndugu Festus K.Bujilima
4.	Ndugu Rajab O. Luhavi
5.	Ndugu Muwaze Abdallah 

Ally
6.	Ndugu Chumu Abbdallah 

Abdallah 

•  Utekeleza sera ya 
ujamaa na kujitemea 
kwa vitendo

•  Mapambano dhidi ya 
VVU/UKIMWI

•  Maadhimisho ya 
Miaka 10 ya Umoja wa 
Vijana na uimarishaji 
wa Jumuiya hiyo

Bagamoyo, Pwani
01.06.1988
Kilikua Kituo cha 
uovu wa Biashara 
ya Utumwa
Makao Makuu 
ya Utawala wa 
Wajermani 
Mkoa kwa kwanza 
kukabidhiwa 
Nishani ya “ 
Beyond War 
Award” na 
Mwalimu J. K. 
Nyerere tarehe 
07.07.1986

Kilimanjaro
22.09.1988

Dkt. Omar Ali 
Juma
Makamu wa 
Kwanza wa Rais

Mwalimu Nyerere
Mwenyekiti wa 
Chama 
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19
89

1.	Ndugu Moshi A. 
Suleiman. Kitingi 
(Kiongozi)

2.	Ndugu Waziri Ako Panga
3.	Ndugu Juma Abdallah 

Juma 
4.	Ndugu Nurdin H. Babu
5.	Ndugu Jafari Ismail . 

Kimweli 
6.	Ndugu Mohamed Ali. 

Harma

•  Ujenzi wa Chama 
(CCM)

•  Mpango wa Kufufua 
uchumi

•  Kilimo kama Uti wa 
Mgongo wa Uchumi 
wa Taifa

•  Kazi na Ujenzi wa 
Taifa

•  Uimarishaji wa 
muungano

Singida 
01.06.1989
Mkoa wa kwanza 
kutangazwa 
kumaliza mchango 
wa Ujenzi wa 
Jengo la Makao 
Makuu ya Chama 
Dodoma
Mkoa wa kwanza 
ulionza kuzalisha 
Alizeti kama zao la 
biashara

Shinyanga
22.09. 1989

Ndugu Rashid 
Mfaume Kawawa
Katibu Mkuu wa 
CCM

Mwalimu Nyerere 
Mwenyekiti wa 
Chama 

19
90

1.	Ndugu Ali Mwinyi Msuko 
(Kiongozi)

2.	Ndugu Ali Khamis 
Makame

3.	Ndugu Godwin A. 
Mkanwa

4.	Ndugu Khatib Idd Khatibu
5.	Ndugu S. L.Mzema
6.	Ndugu Anatory John 

Aman 

•  Uchaguzi Mkuu wa 
Mwaka 1990

•  Wapinga Muungano ni 
sumu kubwa ya Taifa

•  Vijana Tuungane 
kuanzisha Makambi

•  Pambana Rushwa, 
Wizi wa Mali za 
Umma na mikataba 
bandia

•  Madawa ya kulevya 
ni hatari kwa jamii 
kwani yanadhhoofisha 
na kuharibu akili na 
yanasababisha kifo

Kichakapumu 
Wilaya ya 
Micheweni, 
Kaskazini -Pemba
01.06.1990
Mahali 
ulipofanyika 
Mkutano Mkuu 
wa AFRO SHIRAZ 
PARTY

Tabora
22.09.1990

Mhe. Ali Hassan 
Mwinyi
Makamu 
Mwenyekiti wa 
CCM na Rais 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania.

Mhe. Ali Hassan 
Mwinyi
Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania.

19
91

1.	Ndugu Leonidas T. 
Ghama (Kiongozi)

2.	Ndugu Ernest. Mabura 
Kalaba

3.	Ndugu Khamis Hotuba 
Memberi

4.	Ndugu Hamad Faki Juma
5.	Ndugu Japhat Frank 

Mpande
6.	Ndugu Morice Adriano

•  Kuhimiza Amani 
wakati wa mageuzi 
ya Mfumo wa kisiasa 
nchini

•  Kuendeleza 
mapambano dhidhi ya 
VVU/UKIMWI

•  Mapambano dhidi ya 
Dawa za Kulevya.

Wilaya ya Ilala, Dar 
es Salaam
01.06.1991
MahaAli ambapo 
TANU ilizaliwa 
Julai 7, 1954
Mahali ambapo 
Mwenyekiti na 
Rais Mstaafu 
Mwalimu Nyerere 
alitangazia umma 
kung’atuka na 
kuvua kofia zote 
za uongozi wake.

Dodoma 
22.09.1991

Mhe. John 
Malecela
Waziri Mkuu 
na Makamu wa 
Kwanza wa Rais

Mhe. Ali Hassan 
Mwinyi
 Mwenyekiti wa 
Chama na Rais 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania.



299

M
wa

ka
MAJINA YA WAKIMBIZA 
MWENGE WA UHURU 
KITAIFA

KAULI MBIU YA  
MBIO ZA MWENGE WA 
UHURU

UZINDUZI:  
MKOA, SABABU 
NA TAREHE

KILELE:  
MKOA NA 
TAREHE

KIONGOZI 
WA KITAIFA 
ALIYEZINDUA 
MBIO ZA 
MWENGE  
WA UHURU

KIONGOZI 
WA KITAIFA 
ALIYEHITIMISHA 
MBIO ZA 
MWENGE  
WA UHURU

19
92

1.	Ndugu Jackson William 
Msome (Kiongozi)

2.	Ndugu Mohamed Omary 
Nyawenga 

3.	Ndugu Masoud J 
Masoud

4.	Ndugu Gusta Muba
5.	Ndugu Khatib Hajj Khalid 

•  Kuhimiza Amani 
wakati wa mageuzi 
ya Mfumo wa kisiasa 
nchini

•  Kuendeleza 
mapambano dhidhi ya 
VVU/UKIMWI

•  Mapambano dhidi ya 
Dawa za Kulevya. 

Kaskazini- Unguja
01.07.1992
Mahali ambapo 
Mhe. Ali Hassan 
Mwinyi, Rais 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania na 
Mwemyekiti 
wa CCM-Taifa, 
alipoanzia 
shughuli za ualimu 
na hapa ndipo 
Mkoani kwake.

Kigoma
22.09.1992

Mhe. Salmin 
Amour
Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti 
wa Baraza la 
Mapinduzi

Mhe. Ali Hassan 
Mwinyi
 Mwenyekiti wa 
Chama na Rais 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania.

19
93

1.	Ndugu Makame Mabruk 
Makame (Kiongozi)

2.	Ndugu Augustino 
Lawrence Maile 

3.	Ndugu Iddi Abdallah 
Juma

4.	Ndugu Mohamed 
Abdallah Ali

•  Uraghibishaji na 
utekelezaji wa Sera ya 
Taifa ya Vijana

•  Ajira katika Sekta 
isiyo rasmi

•  UKIMWI na 
Maendeleo

•  Hifadhi ya Mazingira
•  Athari za Dawa za 

Kulevya

Nachingwea-Lindi 
01.08. 1993 
Azimio la Ilulu 
ambalo lilitoa Dira 
ya Maendeleo ya 
Mkoa wa Lindi
Wapigania 
Uhuru wa Nchi 
za kusini mwa 
Afrika akiwemo 
Mondlane, 
Samora Machel 
na Robert Mugabe 
waliandaliwa 
na kupitia 
Nachingwea. 
Heshima kwa 
Mheshimiwa 
Rashid Kawawa 
kama Mbunge wa 
kwanza wa Jimbo 
la Nachingwea 
baada ya Uhuru 
kutoka mwaka 
1961 - 1975 

Kibaha, Pwani
23.11.1993 

Dkt. Salmin 
Amour Juma
Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti 
wa Baraza la 
Mapinduzi 
Zanzibar,

Mhe. Ali Hassan 
Mwinyi
Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania.

19
94

1.	Ndugu Vicent Nkalalwe 
(Kiongozi) 

2.	Ndugu Mocky Kitiku Bui 
3.	Ndugu Asha Stambuli 
4.	Ndugu Bakari Saleh 

Juma 

•  Dhana mpya ya Mbio 
za Mwenge wa Uhuru

•  Mwaka wa Kimataifa 
wa Familia

•  Msisitizo wa Ajira kwa 
vijana

Kusini - Pemba
15.07. 1994
Mahali alipozaliwa 
Dkt. Omar Ali 
Juma

Morogoro
07.11.1994

Mhe. Agostino 
Lyatonga Mrema 
(Mb)
Waziri wa 
Mambo ya Ndani 
na Naibu Waziri 
Mkuu

Mhe. Ali Hassan 
Mwinyi
Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania.
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19
95

1.	Ndugu Mohamed Omary 
Mbuga (Kiongozi) 

2.	Meja Juma Abdalla 
Machano

3.	Lt.  Nombo Hamisi Madili 
4.	Ndugu. Stanley 

Mgulumbi 

•  Uchaguzi Mkuu wa 
mwaka 1995 chini 
ya Mfumo wa vyama 
vingi vya siasa

•  Uimarishaji wa Sekta 
ya Elimu

•  Ajira kwa Vijana

Shinyanga
01.07.1995
Kuenzi umuhimu 
wa ulinzi wa 
Jadi ulioanzia 
Shinyanga na 
kuenea nchi nzima
Kutambua 
mchango wa 
Shirika la Oxfam 
katika kuanzisha 
na kutekeleza 
miradi ya vijana 
ya kuzalisha mali 
Mkoani Shinyanga.

Mbeya
23.10.1995

Mhe. Cleopa 
David Msuya 
Waziri Mkuu 
na Makamu wa 
kwanza wa Rais

Mhe. Ali Hassan 
Mwinyi
Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania.

19
96

1.	Ndugu Kilian Charle 
(Kiongozi) 

2.	Ndugu Hamis Mbarak 
Abdallah

3.	Ndugu Yahaya 
Msakamali

4.	Ndugu Haruna Abdalla 
Nyongeza:

1.	Ndugu Mohamed Omary 
Mbuga

2.	Ndugu Khatib Khalid 
Khatib

•  Vita dhidi ya Rushwa
•  Msisitizo wa 

upatikanaji wa Ajira 
kwa vijana

•  Mwaka wa Mtoto wa 
Kike (Ulizi wa Mtoto 
wa Kike)

•  Uimarishaji wa Sekta 
ya Afya

Dar es Salaam
01.07.1996
Mkoa ambao 
mwaka wa 
Kimataifa wa 
Mtoto wa Kike 
(1996) ulizinduliwa 
rasmi kitaifa na 
Dkt Omari Ali 
Juma
Makamu wa Rais 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania

Iringa
04.12.1996

Mhe. Dkt. Omar 
Ali Juma
Makamu wa Rais 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania

Mhe. Benjamin 
Wiliam Mkapa 
Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania.

19
97

1.	Ndugu Suleiman Kimea 
(Kiongozi)

2.	Ndugu Abdallah Nahama
3.	Ndugu Mussa Saleh Seif
4.	Lt. Moses J. Ulaya

Ujumbe Mkuu:
•  Msisitizo wa Ajira kwa 

Vijana
•  Maandalizi ya Sensa 

ya watu na makazi 
kwa mwaka 1998

•  Hifadhi ya Mazingira
•  Hifadhi ya Chakula

Kiomboi -Singida 
01.08.1997

Ruvuma 
02.12.1997

Mhe. Dkt. Ghalib 
Bilali
Waziri Kiongozi 
wa Serikali ya 
Mapinduzi ya 
Zanzibar

Mhe. Benjamin 
Wiliam Mkapa
 Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania.

19
98

1.	Ndugu Julius Shulla 
Tweneshe (Kiongozi)

2.	Ndugu Hamisi Kananda
3.	Ndugu Abdul Ally 

Suleimani
4.	Skolastika Shija

Ujumbe Mkuu:
•  "Vita dhidi ya 

Umaskini”.

Kaskazini Unguja
01.07.1998
Kijiji cha Kidombo- 
mahali alipozaliwa 
Mhe. Dkt Salmin 
Amour
Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti 
wa Baraza la 
Mapinduzi.

Mara
01.11.1998

Mhe. Frederick 
T. Sumaye 
Waziri Mkuu 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania

Mhe. Benjamin 
Wiliam Mkapa
Rais wa Awamu 
ya Tatu wa 
Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania.
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19
99

1.	Ndugu Ali Rashid Ali 
(Kiongozi) 

2.	Ndugu Asha Mbwana 
3.	Ndugu Ali Ramadhani 

Mwalimu 
4.	Ndugu Julius Masubo 

Kambarage 

Ujumbe Mkuu:
•  Ajira kwa Vijana
•  Hifadhi ya Mazingira 

(Upandaji na utunzaji 
wa Mazingira na 
uhifadhi wa chakula)

Arusha
01.07.1999

Dodoma
01.11.1999

Dkt Ghalib Bilal
Waziri Kiongozi, 
Serikali ya 
Mapinduzi ya 
Zanzibar

Mhe. Benjamin 
Wiliam Mkapa
Rais wa Awamu 
ya Tatu wa 
Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania.

20
00

1.	Ndugu Jordan 
Rugimbana (Kiongozi) 

2.	Ndugu Angela Maganda
3.	Ndugu Juma Hamadi 

Saidi
4.	Ndugu C. Maiga

Ujumbe Mkuu:
•  Vijana na Janga VVU/

UKIMWI. 
Ajenda ya kudumu:
•  “ Vita dhidi ya VVU/

UKIMWI kuwa ajenda 
ya Kudumu.”

•  Kumbukumbu ya 
mwaka mmoja wa 
kifo cha Baba wa 
Taifa na Mwanzilishi 
wa Mwenge wa Uhuru 
na falsafa yake

•  Kudumisha Umoja wa 
Kitaifa na kupiga vita 
aina zote za kibaguzi

•  Kumbukumbu ya 
kuingia Karne ya 
21 na Mtazamo wa 
Falsafa ya Mwenge 
wa Uhuru kwa 
Maendeleo ya Taifa.

Butiama, Mara
17.06.2000
Mahali alipozaliwa 
Baba wa Taifa na 
Mwanzilishi wa 
Mwenge wa Uhuru 
na falsafa yake

Moshi, 
Kilimanjaro
14.10.2000

Dkt. Omri Ali 
Juma
Makamu wa Rais 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania

Mhe. Benjamin 
Wiliam Mkapa
Rais wa Awamu 
ya Tatu wa 
Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania.

20
01

1.	Ndugu Fatuma J. 
Shomari (Kiongozi)

2.	Ndugu Elizabeth E.  
Mwanache 

3.	Ndugu Mzee Ally Pira 
4.	Ndugu Peter Zakaria 

Ujumbe Mkuu:
•  Jitolee ulete 

Maendeleo. 
•  Vita dhidi ya Umaskini
Ajenda ya kudumu:
•  Mapambano dhidi ya 

VVU/UKIMWI

Kusini Unguja
13.06.2001

Dar es salaam
14.10.2001

Mhe. Amani 
Abeid Karume
Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti 
wa Baraza la 
Mapinduzi.

Mhe. Benjamin 
Wiliam Mkapa
Rais wa Awamu 
ya Tatu wa 
Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania.

20
02

1.	Ndugu Perfect Benedict 
Nkuu (Kiongozi)

2.	Ndugu Gasper Angelus 
Bendera 

3.	Ndugu Kamis Dadi 
Khamis 

4.	Ndugu Salima Mohamed 
Babu 

Ujumbe Mkuu:
•  "Sensa ya Watu na 

Makazi Agosti, 2002”
Ujumbe wa kudumu
•  Jitolee kusaidia 

waliothirika na 
UKIMWI

Rukwa
13.06.2002

Tanga
14.10.2002

Dkt. Mohamed 
Ali Shein
Makamu wa Rais 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania

Mhe. Amani Abeid 
Karume
Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti 
wa Baraza la 
Mapinduzi



302

M
wa

ka
MAJINA YA WAKIMBIZA 
MWENGE WA UHURU 
KITAIFA

KAULI MBIU YA  
MBIO ZA MWENGE WA 
UHURU

UZINDUZI:  
MKOA, SABABU 
NA TAREHE

KILELE:  
MKOA NA 
TAREHE

KIONGOZI 
WA KITAIFA 
ALIYEZINDUA 
MBIO ZA 
MWENGE  
WA UHURU

KIONGOZI 
WA KITAIFA 
ALIYEHITIMISHA 
MBIO ZA 
MWENGE  
WA UHURU

20
03

1.	Ndugu Ali Mohamed Ali 
(Kiongozi) 

2.	Ndugu Devota Silasi 
Macheko 

3.	Ndugu Donald Simango 
Majiti 

4.	Ndugu Makame Haji 
Hamza 

5.	Ndugu Sanura Juma 
Othman 

6.	Ndugu Betashenye 
Benedict Gamanywa 

Ujumbe Mkuu:
•  "Sema Ndiyo kwa haki 

ya Mtoto”
Ajenda ya Kudumu:
•  UKIMWI haubagui, sisi 

hatubagui”

Tabora
07.06.2003

Mwanza 
14.10.2003

Mhe. Frederick 
T. Sumaye 
Waziri Mkuu 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania

Mhe. Benjamin 
Wiliam Mkapa
Rais wa Awamu 
ya Tatu wa 
Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania.

20
04

1.	Ndugu Francis Isaac 
(Kiongozi)

2.	Ndugu Dkt Magnus 
Banyikila 

3.	Ndugu Ndewirwa S. 
Mbise

4.	Ndugu Hamis
5.	Ndugu Chiku
6.	Ndugu Marieta Martine

Ujumbe Mkuu:
•  "Ukuzaji wa Sekta 

isiyo rasmi ni chanzo 
cha Ajira”

Ajenda ya kudumu:
•  Mapambano dhidi ya 

VVU/UKIMWI

Kagera
07.06.2004
Muda mrefu 
ulikuwa upepita 
tangu shughuli za 
Mwenge wa Uhuru 
kufanyika Mkoani 
Kagera (Miaka 20)

Lindi
14.10.2004

Dkt. Mohamed 
Ali Shein
Makamu wa Rais 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania

Mhe. Benjamin 
Wiliam Mkapa
Rais wa Awamu 
ya Tatu wa 
Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania.

20
05

1.	Ndugu Choyo Juma 
Choyo (Kiongozi)  

2.	Ndugu Kulwa John Saso 
3.	Ndugu Juma Ali Juma 
4.	Ndugu Eriaeli Sariaeli 

Marunda 
5.	Ndugu Zuhura Abdulla 

Salim 
6.	Ndugu Elias Nawela

Ujumbe Mkuu:
•  "Uchaguzi Mkuu 2005, 

jitokeze kupiga kura 
na kuchagua Viongozi 
Bora”

Ajenda ya kudumu 
•  Mapambano dhidi ya 

VVU/UKIMWI

Kigoma
07.06.2005
Muda mrefu 
ulikuwa umepita 
tangu shughuli za 
Mwenge wa Uhuru 
kufanyika Mkoani 
Kagera (Miaka 13)

Singida
14.10.2005

Mhe. Frederick 
T. Sumaye 
Waziri Mkuu 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania

Mhe. Benjamin 
Wiliam Mkapa
Rais wa Awamu 
ya Tatu wa 
Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania.

20
06

1.	Ndugu Juma Abubakhar 
Mswadiku (Kiongozi)

2.	Ndugu Anthony Mtaka 
3.	Ndugu Gerald Nkamia 
4.	Ndugu Peya Yusuph 

Mtumwa
5.	Ndugu Zamda Geuka 
6.	Ndugu Joseph Philipo 

Ntonda 

Ujumbe Mkuu:
•  "Uanzishaji na 

uimarisha wa 
SACCOS”

Ajenda ya kudumu:
•  Mapambano dhidi ya 

VVU/UKIMWI na 
•  Dawa za Kulevya

Morogoro
31.5.2006
Muda mrefu 
ulikuwa upepita 
tangu Shughuli za 
Mwenge wa Uhuru 
kufanyika Mkoani 
Morogoro (Miaka 
21)

Ruvuma
14.10.2006

Mhe. Shamsi 
Vuai Nahodha
Waziri Kiongozi 
wa Serikali ya 
Mapinduzi ya 
Zanzibar.

Mhe. Dkt. Jakaya 
Mrisho Kikwete
Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania
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20
07

1.	Capt. Mwahija 
Ramadhani Shemhaj 
(Kiongozi)

2.	Ndugu Jamal J. 
Kuwingwa 

3.	Ndugu Erica Yegella 
4.	Ndugu Ally Boko 
5.	Ndugu Mussa Mnyeti 
6.	Ndugu Muhammad 

Kombo 

Ujumbe Mkuu:
•  "Mapambano dhidi ya 

Rushwa”
Ajenda ya kudumu:
•  Mapambano dhidi ya 

VVU/UKIMWI 

Dore Mjini 
Magharibi
30.5. 2007

Arusha
14.10.2007

Mhe. Shamsi 
Vuai Nahodha 
Waziri Kiongozi 
wa SMZ

Mhe. Dkt. Jakaya 
Mrisho Kikwete
Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania

20
08

1.	Ndugu Shaines Martin 
Nungu (Kiongozi) 

2.	Ndugu Jeremiah  
.G. Ouko

3.	Ndugu Bakia  
.A. Khamis 

4.	Ndugu Suleiman  
.S. Jecha 

5.	Ndugu Elizabeth G. 
Kalonga 

6.	Ndugu Mohamed .A. 
Magati 

Ujumbe Mkuu:
•  "Hifadhi ya Mazingira”
Ajenda ya kudumu:
•  Mapambano dhidi ya 

VVU/UKIMWI, Dawa 
za Kulevya na Rushwa 

Msoga, Pwani
29.5. 2008
Mahali alipozaliwa 
Dkt. Jakaya Mrisho 
Kikwete
Rais wa awamu ya 
Nne wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania

Tanga
14.10.2008

Mhe. Mizengo P. 
K. Pinda
Waziri Mkuu 
Jamhuri ya 
Muungano wa 
Taznzania 

Mhe. Dkt. Jakaya 
Mrisho Kikwete
Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania

20
09

1.	Ndugu Kheir Ahmada 
Mwawalo (Kiongozi)

2.	Ndugu Mayunga John 
Mganga

3.	Ndugu Jane  
Reuben William

4.	Ndugu Siudhiki  
Juma Haji

5.	Ndugu Abdallah Yussuf 
Haji

6.	Ndugu Mashaka 
Mohamed Lutumbika

Ujumbe Mkuu:
•  Pinga ukatili wa 

Kijinsia, Watoto na 
Albino

•  Hifadhi ya mazingira
Ajenda ya kudumu:
•  Mapambano dhidi ya 

VVU/UKIMWI, Dawa 
za Kulevya na Rushwa 

Mwanza
29.05.2009
Muda mrefu 
ulikuwa upepita 
tangu shughuli za 
Mwenge wa Uhuru 
kufanyika Mkoani 
Mwanza (Miaka 
23)

Mara
14.10.2009

Mhe. Dkt Ali 
Mohamed Shein
Makamu wa Rais 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania

Mhe. Dkt. Jakaya 
Mrisho Kikwete
Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania
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20
10

1.	Ndugu Nassoro Ally 
Matuzya (Kiongozi)

2.	Ndugu Flatei Gregory 
Massay

3.	Ndugu Mwashibanda 
Lucas Shibanda

4.	Ndugu Time Bakar Sharif
5.	Ndugu Moshi Faki 

Lihunde
6.	Ndugu Hamis Vuai

Ujumbe Mkuu:
•  Mapambano dhidi 

ya Malaria “Maliza 
Malaria na Malaria 
haikubaliki”

•  Tuungane 
kutokomeza Ukatili 
wa Albino na Tutetee 
haki za wanawake

UCHAGUZI MKUU 2010
•  Kura yako, nguvu 

yako. Hatma ya leo na 
kesho ya Mtazania iko 
mikononi mwako

Ajenda ya kudumu:
•  Mapambano dhidi ya 

VVU/UKIMWI, Dawa 
za Kulevya na Rushwa 

Manyara
29.05.2010
Kuutangaza Mkoa 
wa Manyara na 
fursa zake. (Mkoa 
Mpya)

Kigoma
14.10.2010

Mhe. Dkt Ali 
Mohamed Shein
Makamu wa Rais 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania

Mhe. Jakaya 
Mrisho Kikwete
Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania

20
11

1.	Ndugu Mtumwa Rashid 
Khalfani (Kiongozi)

2.	Ndugu Mussa Khatib 
Mohamed Mussa

3.	Ndugu Abdalla Khatibu 
Abdalla

4.	Ndugu Deogratias Bula 
Dafi

5.	Ndugu Elisha Laulance 
Ghama

6.	Ndugu Vick W. Mbunde

Ujumbe Mkuu:
•  Tumethubutu, 

Tumeweza na tunazidi 
kusonga Mbele. 

•  (Miaka 50 ya Uhuru 
wa Tanganyika)

Ajenda ya kudumu:
•  Mapambano dhidi ya 

VVU/UKIMWIDawa za 
Kulevya, Rushwa na 
Malaria

Butiama, Mara
14.10. 2011
Mbio Maalum-
Miaka 50 ya Uhuru 
wa Tanganyika
Mahali alipozaliwa 
Baba wa Taifa na 
Mwanzilishi wa 
Mwenge wa Uhuru 
na falsafa yake

Dar es 
Salaam/
Kilimanjaro 
06.12.2011
Mbio Maalum-
Miaka 50 ya 
Uhuru wa 
Tanganyika.

Dkt. Mohamed 
Gharib Bilal
Makamu wa Rais 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania

Mhe. Dkt. Jakaya 
Mrisho Kikwete
Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania

20
12

1.	Capt. Honest Ernest 
Mwanosya (Kiongozi)

2.	Ndugu Tatu Saidi Mussa
3.	Ndugu Kajia A. Godfrey
4.	Ndugu Wito J. Mlemelwa
5.	Ndugu Sofia M. Kizigo
6.	Lt. Mussa M. Ngomambo

Ujumbe Mkuu:
•  "Sensa ni Msingi 

wa Mipango ya 
Maendeleo yetu, 
Shiriki kuhesabiwa 
tarehe 26.8. 2012”

Ajenda ya kudumu:
•  Mapambano dhidi ya 

VVU/UKIMWI, Dawa 
za Kulevya, Rushwa 
na Malaria

Mbeya
11.05.2012
Muda mrefu 
ulikuwa upepita 
tangu shughuli za 
Mwenge wa Uhuru 
kufanyika Mkoani 
Mbeya (Miaka 26)

Shinyanga 
14.10.2012

Mhe. Mizengo P. 
K. Pinda
Waziri Mkuu 
Jamhuri ya 
Muungano wa 
Taznzania

Mhe. Dkt. Jakaya 
Mrisho Kikwete
Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania
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20
13

1.	Ndugu Juma Ali Simai 
(Kiongozi)

2.	Ndugu Christopher J. 
Emmanuel

3.	Ndugu Zamda A. John
4.	Ndugu Seperatus N. 

Lubinga
5.	Ndugu Zuwena G. 

Abdalla
6.	Ndugu Mgeni S. Mgeni

Ujumbe Mkuu:
•  "Watanzania 

ni wamoja, 
tusigawanywe kwa 
misingi ya tofauti zetu 
za dini, itikadi, rangi 
wala rasimali”

Ajenda ya kudumu:
•  Mapambano dhidi ya 

VVU/UKIMWI
•  Dawa za 

Kulevya,Rushwa na 
Malaria

Kusini Pemba
06.05.2013
Kijiji cha Chokocho 
alipozaliwa Dkt. Ali 
Mohamed Shein
Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti 
wa Baraza la 
Mapinduzi

Iringa
14.10.2013

Mhe. Dkt. Ali 
Mohamed Shein
Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti 
wa Baraza la 
Mapinduzi

Mhe. Dkt. Jakaya 
Mrisho Kikwete
Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania 

20
14

1.	Ndugu Rachael Stephen 
Kassanda (Kiongozi)

2.	Ndugu Yusuph Athumani 
Shaka

3.	Ndugu Wito Jaston 
Mlemelwa

4.	Capt. Tanu Oscar 
Mlowezi

5.	Ndugu Hassan Salum
6.	Ndugu Hamza Ibrahim 

Mohamed

Ujumbe Mkuu:
•  "Katiba ni Sheria 

kuu ya nchi, jitokeze 
kupiga kura ya maoni 
tupate Katiba mpya”

Ajenda ya kudumu:
•  Mapambano dhidi ya 

VVU/UKIMWI
•  Dawa za 

Kulevya,Rushwa na 
Malaria

Kagera
02.05.2014
Muda mrefu 
ulikuwa upepita 
tangu shughuli za 
Mwenge wa Uhuru 
kufanyika Mkoani 
Kagera (Miaka 10)

Tabora
14.10.2014

Mhe. Dkt. Ali 
Mohamed Shein
Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti 
wa Baraza la 
Mapinduzi

Mhe. Dkt. Jakaya 
Mrisho Kikwete
Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania

20
15

1.	Ndugu Juma Khatibu 
Chum (Kiongozi)

2.	Ndugu Mosi Maalim 
Khamis

3.	Ndugu Hassan Hakim 
Mohamed

4.	Ndugu Karim Haruna 
Mzee

5.	Ndugu Arnold George 
Litimba 

6.	Ndugu Delina Friday 
Simfukwe

Ujumbe Mkuu:
•  "Tumia haki yako 

ya Kidemokrasia, 
jiandikishe na kupiga 
kura katika uchaguzi 
Mkuu wa 2015”

Ajenda ya kudumu:
•  Mapambano dhidi ya 

VVU/UKIMWI, Dawa 
za Kulevya, Rushwa 
na Malaria

Ruvuma
29.04.2015
Muda mrefu 
ulikuwa upepita 
tangu shughuli za 
Mwenge wa Uhuru 
kufanyika Mkoani 
Ruvuma (Miaka 9)

Dodoma
14.10.2015

Mhe. Dkt. Ali 
Mohamed Shein
Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti 
wa Baraza la 
Mapinduzi

Mhe. Dkt. Jakaya 
Mrisho Kikwete
Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania
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20
16

1.	Ndugu George Jackson 
Mbijima (Kiongozi)

2.	Ndugu Lucia Vitalis 
Kamafa

3.	Ndugu Alex Christopher 
Kayuni

4.	Ndugu Nahoda Makame 
Nahoda

5.	Ndugu Munira Saidi 
Abass

6.	Ndugu James Sadick 
Munguji

Ujumbe Mkuu:
•  "Vijana ni Nguvu 

kazi ya Taifa, 
washirikishwe na 
kuwezeshwa:

Ajenda ya kudumu:
•  Mapambano dhidi ya 

VVU/UKIMWI, Dawa 
za Kulevya, Rushwa 
na Malaria

Morogoro
18.04.2016
Muda mrefu 
ulikuwa upepita 
tangu shughuli za 
Mwenge wa Uhuru 
kufanyika Mkoani 
Morogoro (Miaka 
10)

Simiyu
14.10.2016

Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan
Makamu wa Rais 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania

Mhe. Dkt Ali 
Mohamed Shein
Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti 
wa Baraza la 
Mapinduzi

20
17

1.	Ndugu Amour Hamad 
Amour (Kiongozi)

2.	Ndugu Salome Obadia 
Mwakaitalima

3.	Ndugu Shukran Islam 
Msuri

4.	Ndugu Fredrick Joseph 
Ndahani

5.	Ndugu Vatma Yunus 
Hassan

6.	Ndugu Bahati Mwaniguta 
Lugodisha

Ujumbe Mkuu:
•  "Shiriki kukuza 

uchumi wa Viwanda 
kwa Maendeleo ya 
nchi yetu”

Ajenda ya kudumu:
•  Mapambano dhidi ya 

VVU/UKIMWI
•  Dawa za 

Kulevya,Rushwa na 
Malaria

Katavi
02.04.2017
Kuutangaza Mkoa 
wa Katavi na fursa 
zake ikiwemo 
Utalii. (Mkoa 
Mpya)

Mjini Magharib
14.10.2017

Mhe. Balozi Seif 
Ali Idi
Makau wa Pili wa 
Rais wa Zanzibar

Mhe. Dkt John 
Joseph Pombe 
Magufuli
Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania

20
18

1.	Ndugu Charles Francis 
Kabeho (Kiongozi)

2.	Ndugu Augusta Paul 
Safari

3.	Ndugu Riziki Hassan Ali
4.	Ndugu Issa Mahamoud 

Abasi
5.	Ndugu Dominic 

Rweyemamu Njunwa
6.	Ndugu Ipyana Alinuswe 

Mlilo

Ujumbe Mkuu:
•  “Elimu ni Ufunguo wa 

Maisha; Wekeza sasa 
kwa Maendeleo ya 
Taifa letu”

Ajenda ya kudumu:
•  Mapambano dhidi ya 

VVU/UKIMWIDawa za 
Kulevya, Rushwa na 
Malaria

Geita
02.04.2018
Mkoa ulipozaliwa 
Mhe. Dkt John 
Joseph Pombe 
Magufuli
Rais wa awamu ya 
tano wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania

Tanga
14.10.2018

Mhe. Kassim 
Majaliwa 
Majaliwa
Waziri Mkuu 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania

Mhe. Dkt Ali 
Mohamed Shein
Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti 
wa Baraza la 
Mapinduzi

20
19

1.	Ndugu Mzee Ali 
Mkongea (Kiongozi)

2.	Ndugu Kenan Laban 
Kihongosi

3.	Ndugu Malugu Benard 
Mwanganya

4.	Ndugu Nkwimba 
Madirisha Nyangogo

5.	Ndugu Haji Abdulla 
Hamad

6.	Ndugu Latifa Khamis 
Juwakali

Ujumbe Mkuu:
•  "Maji ni Haki ya kila 

Mtu, Tutunze vyanzo 
vyake na tukumbuke 
kushiriki Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa”

Ajenda ya kudumu:
•  Mapambano dhidi ya 

VVU/UKIMWIDawa za 
Kulevya, Rushwa na 
Malaria

Songwe
02.04.2018
Kuutangaza 
Mkoa wa Songwe 
na fursa zake 
ikiwemo Utalii wa 
Kimondo. (Mkoa 
Mpya) 

Lindi
14.10.2018

Mhe. Dkt Samia 
Suluhu Hassan
Makamu wa Rais 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania

Mhe. Dkt John 
Joseph Pombe 
Magufuli
Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania.
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20 MBIO ZA MWENGE WA UHURU HAZIKUWEPO KWA SABABU YA UVIKO-19

20
21

1.	Lt. Josephine Paul 
Mwambashi-JWTZ 
(Kiongozi)

2.	Pte. Dismas Egino Mvula-
JWTZ

3.	Cpl. Rehema Ally Haji-
JWTZ

4.	Lt. Mussa Hassan 
Mussa-JWTZ

5.	Lt. Geofrey Jume Aron 
-JWTZ 

6.	Lt. Ramadhani Ali 
Msham-JWTZ 

Ujumbe Mkuu:
•  "TEHEMA ni Msingi 

wa Taifa Endelevu, 
Itumie kwa Usahihi na 
Uwajibikaji”

•  “Uhamasishaji wa 
Lishe bora kwa Afya 
imara”

Ajenda ya kudumu:
•  Mapambano dhidi ya 

VVU/UKIMWI, Dawa 
za Kulevya, Rushwa na 
Malaria

Kusini Unguja
17.05.2021
Mkoa ulipozaliwa 
Mhe. Dkt Samia 
Suluhu Hassan
Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania

Chato-Geita
14.10.2021

Mhe. Hemed 
Suleiman Abdulla
Makamu wa Pili 
wa Serikali ya 
Mapinduzi ya 
Zanzibar

Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan
Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania.

20
22

1.	Ndugu Sahil Nyanzabara 
Geraruma (Kiongozi)

2.	Ndugu Rodrick Romward 
Ndyamukama

3.	Ndugu Zadida Abdalla 
Rashid

4.	Ndugu Gloria Festo Peter
5.	Ndugu Ali Juma Ali
6.	Ndugu Emmanuel Ndege 

Chacha

Ujumbe Mkuu:
•  "Sensa ni Msingi wa 

Mipango Endelevu, 
Shirikiki kuhesabiwa 
tuyafikie Maendeleo ya 
Taifa”

Ajenda ya kudumu:
•  Mapambano dhidi ya 

VVU/UKIMWIDawa 
za Kulevya, Rushwa, 
Malaria na Lishe

Njombe
01.04.2022
Kuutangaza 
Mkoa wa Njombe 
na fursa zake 
ikiwemo Kilimo 
cha zao la 
Paraachichi. 
(Mkoa Mpya)

Kagera
14.10.2022

Mhe.Dkt. Philp 
Isdor Mpango
Makamu wa Rais 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania.

Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan
Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania.

20
23

1.	Ndugu Abdalla Shaib 
Kaim (Kiongozi)

2.	Ndugu Juma Silima 
Sheha 

3.	Ndugu Atupokile Elia 
Mhalila

4.	Ndugu Martin Michael 
Mkanga

5.	Ndugu Emanuel Jackson 
Hondi

6.	Ndugu Zainabu Hemed 
Mbetu

Ujumbe Mkuu:
•  "Tunza Mazingira, 

Okoa vyanzo vya Maji 
kwa ustawi wa viumbe 
hai na uchumi wa 
Taifa”

Ajenda ya kudumu:
•  Mapambano dhidi ya 

VVU/UKIMWI
•  Dawa za Kulevya, 

Malaria na, Rushwa

Mtwara
02.04.2023
Mkoa alipozaliwa 
Mhe. Benjamin 
William Mkapa
Rais wa awamu 
ya Tatu wa 
Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania

Manyara
14.10.2023

Mhe. Kassim 
Majaliwa 
Majaliwa
Waziri Mkuu 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania

Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan
Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania.
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20
24

1.	Ndugu Godfrey Eliakimu 
Mnzava (Kiongozi)

2.	Ndugu Ramadhani 
Makame Khamisi

3.	Ndugu Makwaya Joseph 
Makwaya

4.	Ndugu Claude Andrew 
Kilala 

5.	Ndugu Nussaibat Hafidh 
Ahmed

6.	Ndugu Maria Fedrick 
Mapunda

Ujumbe Mkuu:
•  "Tunza mazingira 

na Shiriki uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa 
kwa ujenzi wa Taifa 
endelevu”

Ajenda ya kudumu:
•  Mapambano dhidi ya 

VVU/UKIMWIDawa 
za Kulevya, Rushwa, 
Malaria na Lishe

Kilimanjaro
02.04.2024
Mahali 
ulipowashiwa 
Mwenge wa Uhuru 
mwaka 1961

Mwanza
14.10.2024

Mhe. Kassim 
Majaliwa 
Majaliwa
Waziri Mkuu 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania

Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan
Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania.

20
25

1.	Ndugu Ismail Ali Ussi 
(Kiongozi)

2.	Ndugu Elizaberth Petro 
Makingi

3.	Ndugu Raymond Elias 
Joseph

4.	Ndugu Aziz Juma 
Aboubakar 

5.	Ndugu Zainab Suleiman 
Mbwana

6.	Ndugu Ahmada Khamis 
Ahmada

Ujumbe Mkuu:
•  "Jitokeze Kushiriki 

Uchaguzi Mkuu wa 
Mwaka 2025 kwa 
Amani na Utulivu”

Ajenda ya kudumu:
•  Mapambano dhidi ya 

VVU/UKIMWIDawa 
za Kulevya, Rushwa, 
Malaria na Lishe

Pwani
02.04.2025
Mkoa alipozaliwa 
Dkt. Jakaya 
Mrisho Kikwete
Rais wa awamu 
ya Nne wa 
Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania amabye 
amestaafu na 
bado anaishi.

Mbeya
14.10.2025

Mhe.Dkt. Philip 
Isdor Mpango
Makamu wa Rais 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania






